ผู้เขียน หัวข้อ: อู่ และคำถามของคนไม่ค่อยมีเวลา!!  (อ่าน 7598 ครั้ง)

Pyester Studio™

• Pyester : Online
  • ขาประจำ
  • I  My 3er!!
อู่ และคำถามของคนไม่ค่อยมีเวลา!!
« เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 02:43:23 »
 :D ขออนุญาติค่ะ

รบกวนพี่ๆผู้ใจดีในคลับ e46th
คืออยากจะเอารถเข้าไปเช็คครั้งแรกด้วยระบบคอมพิวเตอร์ หรือ GT-1 ไปเลยอะค่ะ
และอยากจะหาอู่ที่จะดูแลรถคันนี้ดีๆ ไม่ทราบว่าอู่ประจำของพี่ๆใช้บริการที่อู่ไหนกันบ้างค่ะ
อู่ประจำนี่คืออู่ที่เข้าบ่อยใช่มั้ยค่ะ สรุปแล้วคือ ดีหรือไม่ดีอะค่ะ  >:D (ไม่ฮา)
แล้วแยกประเภทอู่ตามอาการรึป่าวค่ะ

ต้องการอู่ที่ไม่ค่อยได้เจอกันบ่อยๆ นานๆเจอกันที ตามระยะ อะไรประมาณนี้อะค่ะ อิอิ :D
ไม่ฟันกันหัวแบะอะค่ะ ใจจริงอยากเข้าไปอู่พี่ใหญ่ สาย4 แต่รู้สึกว่าเรื่องเล็กๆ เราคงไม่ต้องให้ถึงมือพี่ใหญ่ก็ได้ค่ะ
รอฟังผลก่อนแล้วถ้ามีอาการจะรีบเข้าไปคาราวะพี่สุเมธแน่นอนค่ะ  ^-^

PS. มีอู่ไหนเปิดวันอาทิตย์บ้างมั้ยค่ะ  :-X
ขอบคุณค่ะ

Contact Us : +66888565565  (LINE ID : Pyester)

H.T. THANAYONT.,ltd 

SHIPPING :  JAPAN -THAILAND 

BMW   MERCIDEZ BENZ  TOYOTA  HONDA etc..

Automotive and Accessories From JAPAN

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: อู่ และคำถามของคนไม่ค่อยมีเวลา!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 07:55:01 »
ถ้าอย่างนั้นเอาเข้าศูนย์ไปเลยครับ บอกเขาว่าให้เช็คระบบทั้งหมดดูก่อน อยากให้เขาดูอะไรก็บอกช่างเขาไปครับ ว่าให้เอาเครื่องจับดูว่าเครื่องยนต์มีะไรผิดปกติไหม ช่วงล่างเบรคเป็นอย่างไง ค่าบริการไม่แพงหรอกครับ ส่วนจะซ่อมอะไรค่อยว่ากันครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

• ขาประจำ
Re: อู่ และคำถามของคนไม่ค่อยมีเวลา!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 08:19:56 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ถ้าอย่างนั้นเอาเข้าศูนย์ไปเลยครับ บอกเขาว่าให้เช็คระบบทั้งหมดดูก่อน อยากให้เขาดูอะไรก็บอกช่างเขาไปครับ ว่าให้เอาเครื่องจับดูว่าเครื่องยนต์มีะไรผิดปกติไหม ช่วงล่างเบรคเป็นอย่างไง ค่าบริการไม่แพงหรอกครับ ส่วนจะซ่อมอะไรค่อยว่ากันครับ

ขอบคุณนะค่ะ สำหรับคำแนะนำค่ะ แต่เมื่อวานหลังจากใช้รถทั้งวัน
กลับมารู้สึกได้ยินเสียงผิดปกติที่ห้องเครื่องขณะที่รถวิ่งอยู่ เสียงดัง วืดๆอะค่ะ
และรู้สึกว่าเร่งเครื่องเท่าไหร่ก็ไม่ขึ้นอะค่ะ เสียงดังตลอดทาง และรู้สึกได้ว่ารถกินน้ำมันมากกว่าปกติค่ะ
กลับบ้านไป เปิดฝากระโปรงรอให้เครื่องเย็นนิดนึง ก็ลองเช็คก้านระดับน้ำมันเครื่องดูค่ะ
ผลปรากฎว่า... น้ำมันเครื่องหายไปแทบจะไม่เหลือติดก้านเลยค่ะ

ไม่ทราบว่า ต้องขับไปที่อู่หรือโทรหาอู่ที่เค้าเคยมาไล่หม้อน้ำให้ดีค่ะ เพราะกลัวว่าขับออกไปจะเป็นอันตรายกับเครื่องยนต์
แต่ตอนนี้ยังไม่มีไฟโชว์ออนบอร์ดนะค่ะ หรือไฟไม่โชว์แล้วก็ไม่ทราบค่ะ :-\

แต่ตอนสตาร์ทก็ลองทำตามปกติ บิดไป1แก๊ก ดูไฟโชว์ทุกดวง และลองสตาร์ทก็ดับไปทุกดวงค่ะ

ไม่ทราบมีอู่ไหนแนะนำหรือช่างที่สามารถเปลี่ยนถ่ายได้นอกสถานที่หรือต้องขึ้นลิฟท์สถานเดียวค่ะ
เพราะไม่อยากเอาเข้าศูนย์บริการอะค่ะพี่ เพราะคิดว่าคงมีปัญหาและอยากหาอู่ที่ตรวจเช็คด้วยระบบคอมน่าจะไหวมากกว่าค่ะ  :-\
กลัวจะรับไม่ทันค่ะ กับค่าใช้จ่ายกับศูนย์อะค่ะ

ขอบคุณนะค่ะที่แนะนำค่ะคุณ tom46 :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2012, 08:24:17 โดย Pyester »

Contact Us : +66888565565  (LINE ID : Pyester)

BMW   MERCIDEZ BENZ  TOYOTA  HONDA etc..

Automotive and Accessories From JAPAN

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 08:26:55 »
ถามอีกนิดค่ะ เช้าวันอาทิตย์ มีอู่ไหนให้บริการบ้างค่ะ
อยากเอารถเข้าไปตรวจเช็คให้เรียบร้อยอะค่ะ
แล้วถ้าต้องเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ควรไปซื้อที่ไหนดีค่ะ ยี่ห้ออะไร เกรดอะไร กี่ลิตร ราคาเท่าไหร่ค่ะ

ใครเคยใช้บริการรบกวนแนะนำและสอบถามค่าบริการด้วยค่ะ
ขอบคุณอีกครั้งค่ะ  :-X

tom46

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 08:37:38 »
พี่สุเมธ 088 8568506 อยู่สาย 4
พี่แอ๊ด 086 0772008 อยู่ลาดพร้าว 71
น้ำมันเครื่องถ้าซื้อข้างนอก ซื้อเอาตามปั๊มก็ได้ครับ mobil 1 สีทอง ก็ตามปั๊ม esso หรือไม่ก็ เชลล์ ตัวสังเคราะห์ ส่วนคาสตรอล ต้องหาตามร้านที่เขาขึ้นป้ายคาสตรอลไว้ ส่วนเบอร์ 5 w 30 / 5 w 40 ใช้ได้หมดครับ แต่ปัญหาวันอาทิตย์จะไปหาซื้อกรองน้ำมันเครื่องที่ไหนละครับ
ส่วนรายการอื่นลองปรึกษาทั้งสองท่านดูครับ

K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

ooooatooo

• http://www.clube46.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 09:11:32 »
น้ำมันตามสเป็กนะก็ต้อง W40 ครับก่อนนี้ผมก็ใช้ตัวนี้ แต่หลังๆมาใช้ a gib ครับ ราคาถูกกว่า คุณภาพพอๆกัน ถ้าใช้ w40 กับเครื่อง M52 ก็ราวๆ 6 พันครับ a gib ก็ราวๆ 2 พันนิดๆได้ครับ

ถ้าแค่ไปเช็คแนะนำเขาศูนย์เลยครับ ดีไม่ดีไม่เสียเงินด้วยซ้ำเพราะแค่เสียบวิเคราะห์อาการ ส่วนมากไม่เสียค่าใช้จ่ายนะครับ

ตกลงคุณปายอยู่แถวไหนนิ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

kwan47

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 10:19:56 »
อาการน้ำมันเครื่องหาย เป็นเหมือนผมเลย คงจะแก้ไม่หายถ้าไม่ผ่าเครื่องใหม่  แต่ที่ผ่านมาจะซื้อน้ำมันเครื่อง  20w50ของ ปตท.ราคา465 บาท (6ลิตร)ไว้ท้ายรถเป็นประจำ เติมทุกครั้งที่วิ่งครบ 500 ก.ม.ต่อ 1 ลิตร(ประมาณนั้น) ทุกเช้าถ้าวิ่งทางไกลมาจะเปิดฝากระโปรงเช็คไม้วัดตลอด ทำอย่างนี้มาหลายเดือนแล้ว เครื่องไม่เห็นพัง ทั้งที่อยากให้มันพัง สรุป 1 แกลลอนจะใช้ได้ประมาณ 2เดือน(ขึ้นกับการใช้รถ) ไม่ต้องถ่ายน้ำมันเครื่องเพราะน้ำมันเครื่องใหม่ตลอด ใครเห็นก็ว่าเรารักษารถ ดูแลรถดี(ซะงั้น) ช่างบอกว่าอาการนี้เปลี่ยนสูบ เปลี่ยนแหวน เปลี่ยนลูกยางตีนวาวล์ ค่าใช้จ่ายประมาณ 3 หมื่น พอครบประมาณ 8หมื่นโลก็จะทยอยเป็นอาการนี้อีก (เครื่องตะกูล N42) เพิ่มเงินอีกนิดก็จะซื้อเครื่องเซียงกงได้(ประมาณ 4หมื่นไม่รวมเกียร์แล้วแต่สภาพ)แต่เราจะรู้ได้งัยว่าเครื่องเซียงกงตัวนี้ไม่เป็นอาการนี้อีก เพราะว่าอาการนี้เป็นกันทั่วโลก สรุป น้ำมันเครื่องไม่ขาด น้ำไม่ขาด ก็วิธีแบบผมล่ะคับ ประหยัดที่สุด เหยียบ 150/160 ก.ม./ชม.ทุกครั้งแบบสบายๆ สำหรับเครื่องวัด GT-1 ตอนนี้สมาชิกในเวปกำลังรวมตัวซื้อกันอยู่ อยู่ในขั้นตอนสาธิตให้กันและกัน ต่อไปก็ไม่ต้องพึ่งช่างล่ะคับ สนใจPM ถามคุณE46M43เลยคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2012, 10:45:34 โดย kwan47 »

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 13:46:06 »
งง ครับ ผมแนะนำให้ไปเช็คทั้งหมดที่พี่สุเมธ หลายครั้งตั้งแต่ได้รถมา จะได้รู้ว่าต้องซ่อมอะไรบ้าง  ทำไม่ไม่สละเวลาไปทิ้งรถให้พี่เขาตรวจสอบละเอียด ก่อนนำมาใช้ครับ
ดูแล้วคันนี้แปลกๆ นะครับมีอาการ ที่ต้องรีบซ่อม รีบตรวจสอบ หลายรายการ ระวังต้องยกเครื่องนะครับ ถ้ายังทิ้งไว้แบบนี้  มีค่าใช้จ่ายสูงแน่

???
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Ryan_E46

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 14:59:15 »
พี่สุเมธอีกเสียงครับ ผมไปมาแล้วก็เจอหลายอาการเลยครับ  :-\
ตอนนี้รถก็ยังอยู่ที่อู่พี่แกอยู่เลยครับ  O0
หวังว่าเสร็จคราวนี้จะจบเสียทีครับ  O:-)

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 16:23:53 »
ผมก็ให้พี่สุเมธเช็คให้เหมือนกันครับ  ;) ;) ;)

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 23:03:59 »
พี่สุเมธ 088 8568506 อยู่สาย 4
พี่แอ๊ด 086 0772008 อยู่ลาดพร้าว 71
น้ำมันเครื่องถ้าซื้อข้างนอก ซื้อเอาตามปั๊มก็ได้ครับ mobil 1 สีทอง ก็ตามปั๊ม esso หรือไม่ก็ เชลล์ ตัวสังเคราะห์ ส่วนคาสตรอล ต้องหาตามร้านที่เขาขึ้นป้ายคาสตรอลไว้ ส่วนเบอร์ 5 w 30 / 5 w 40 ใช้ได้หมดครับ แต่ปัญหาวันอาทิตย์จะไปหาซื้อกรองน้ำมันเครื่องที่ไหนละครับ
ส่วนรายการอื่นลองปรึกษาทั้งสองท่านดูครับ

ขอบคุณพี่ต้อมกับคุณเรย์มากๆค่ะ วันนี้ลองไปซื้อมาแล้วค่ะแต่ไม่ได้ออกไปไหน เลยยังไม่กล้าเติมเองค่ะ รออู่เปิดน่าจะดีกว่าค่ะ

วันนี้ลองเช็คดูโดยการเดิน หน้า ถอยหลังไฟก็ยังไม่โชว์นะค่ะ วันนี้ขอบคุณคุณเรย์ติดต่อเป็นธุระให้ค่ะแต่คิวว่าง คือวันพุธค่ะ  O0
ก็เลยติดต่อคนที่เคยมาไล่ลมไปแล้วค่ะ ช่างต้อมอ่าค่ะ เพราะเค้าจำอาการของรถแต่ละคันได้เลยเรียกเค้ามาดูให้พรุ่งนี้ค่ะ
หากวิเคราะห์ว่ามีจุดรั่วคงให้เค้าเติมแล้วค่อยโยกย้ายไปที่อู่ค่ะ  :P

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 23:09:47 »
น้ำมันตามสเป็กนะก็ต้อง W40 ครับก่อนนี้ผมก็ใช้ตัวนี้ แต่หลังๆมาใช้ a gib ครับ ราคาถูกกว่า คุณภาพพอๆกัน ถ้าใช้ w40 กับเครื่อง M52 ก็ราวๆ 6 พันครับ a gib ก็ราวๆ 2 พันนิดๆได้ครับ

ถ้าแค่ไปเช็คแนะนำเขาศูนย์เลยครับ ดีไม่ดีไม่เสียเงินด้วยซ้ำเพราะแค่เสียบวิเคราะห์อาการ ส่วนมากไม่เสียค่าใช้จ่ายนะครับ

ตกลงคุณปายอยู่แถวไหนนิ

ขอบคุณคุุณโอ๊ตค่ะ วันนี้จัดมาแล้วค่ะ แต่ซื้อมาเพื่อเติมก่อน1แกลลอนค่ะ
แต่เรื่องเข้าไปเช็คที่ศูนย์ยังไม่ได้ไปเลยค่ะ เคยแต่เช็คที่อู่ที่มาไล่ลมให้ค่ะ แต่ตอนนั้น ยังไม่มีอาการจับ
ตรวจเจอว่าน้ำมันเครื่องผิดปกติเลยค่ะ เพราะวันที่เช็คมันยังไม่มีวี่แววว่าจะลดเร็วขนาดนี้ค่ะ
ช่วงนี้อยู่งามวงศ์วานค่ะ อิอิ

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 23:24:05 »
อาการน้ำมันเครื่องหาย เป็นเหมือนผมเลย คงจะแก้ไม่หายถ้าไม่ผ่าเครื่องใหม่  แต่ที่ผ่านมาจะซื้อน้ำมันเครื่อง  20w50ของ ปตท.ราคา465 บาท (6ลิตร)ไว้ท้ายรถเป็นประจำ เติมทุกครั้งที่วิ่งครบ 500 ก.ม.ต่อ 1 ลิตร(ประมาณนั้น) ทุกเช้าถ้าวิ่งทางไกลมาจะเปิดฝากระโปรงเช็คไม้วัดตลอด ทำอย่างนี้มาหลายเดือนแล้ว เครื่องไม่เห็นพัง ทั้งที่อยากให้มันพัง สรุป 1 แกลลอนจะใช้ได้ประมาณ 2เดือน(ขึ้นกับการใช้รถ) ไม่ต้องถ่ายน้ำมันเครื่องเพราะน้ำมันเครื่องใหม่ตลอด ใครเห็นก็ว่าเรารักษารถ ดูแลรถดี(ซะงั้น) ช่างบอกว่าอาการนี้เปลี่ยนสูบ เปลี่ยนแหวน เปลี่ยนลูกยางตีนวาวล์ ค่าใช้จ่ายประมาณ 3 หมื่น พอครบประมาณ 8หมื่นโลก็จะทยอยเป็นอาการนี้อีก (เครื่องตะกูล N42) เพิ่มเงินอีกนิดก็จะซื้อเครื่องเซียงกงได้(ประมาณ 4หมื่นไม่รวมเกียร์แล้วแต่สภาพ)แต่เราจะรู้ได้งัยว่าเครื่องเซียงกงตัวนี้ไม่เป็นอาการนี้อีก เพราะว่าอาการนี้เป็นกันทั่วโลก สรุป น้ำมันเครื่องไม่ขาด น้ำไม่ขาด ก็วิธีแบบผมล่ะคับ ประหยัดที่สุด เหยียบ 150/160 ก.ม./ชม.ทุกครั้งแบบสบายๆ สำหรับเครื่องวัด GT-1 ตอนนี้สมาชิกในเวปกำลังรวมตัวซื้อกันอยู่ อยู่ในขั้นตอนสาธิตให้กันและกัน ต่อไปก็ไม่ต้องพึ่งช่างล่ะคับ สนใจPM ถามคุณE46M43เลยคับ

สวัสดีคุณอาปลัดค่ะ
คือ ตอนแรกไม่ทราบว่าจริงๆแล้วควรเช็คระดับน้ำมันเครื่องบ่อยๆคิดว่า ให้ช่างเค้าตรวจสอบแล้ว
เช็คระดับก้านวัดระดับน้ำมันเครื่องยังอยู่ในเกณฑ์ปกติค่ะ เลยคิดว่าจะเปลี่ยนถ่ายอีก3-4000 กิโลค่ะ
เพราะในรายการของเก่าเค้าเปลี่ยนไว้เลยมากะระยะเองค่ะ แต่อาจเพราะเมื่อวานก่อนออกจากบ้าน
ตรวจสอบระดับน้ำมันมีอยู่ครึ่งถังและคิดว่าเดี๋ยวจะเติมข้างทางเอาค่ะ แต่เมื่อวานฝนตก รถติดตลอดเลย
ใช้เวลาอยู่บนถนนนานมากๆค่ะ และไม่ได้เติมน้ำมัน ไม่ได้เอะใจอะไร แต่พอฟังดีๆจะได้ยินเสียงวืดๆ
และบวกกับอาการเร่งไม่ขึ้นมาเฉยๆอะค่ะ ก็เลยจะแวะหาปั้ม แต่คุณแม่ต้องรีบกลับให้ทัน 6โมงเย็นค่ะ
กลายเป็นว่า น้ำมันลดไป เหลือแค่บล๊อคสุดท้าย ในใจภาวนาขออย่าให้ปั้มติ๊กหรือเครื่องยนต์ลูกช้างเป็นอะไรเลยเถิด O:-)

พอกลับมาถึงบ้าน ก็รู้สึกได้ว่าเครื่องร้อนมากๆค่ะ
เลยเปิดฝากระโปรงทิ้งไว้ และรอเครื่องเย็นซักพักดึงก้านวัดออกมา  :-\
แทบช๊อกค่ะ แทบจะแห้งเหือด ก็พยามหาข้อมูล
และเมื่อเช้าเลยรีบโทรไปหาพี่ที่เค้าเคยใช้ เค้าบอกว่าเป็นปกติของคันนี้ค่ะ
ต้องหมั่นเช็คและเติมค่ะ ก็เลยเบาใจไปเพราะยังไม่มีไฟออนบอร์ดค่ะ
ก็โล่งใจไปค่ะ  แต่ต่อไปจะทำแบบคุณอาปลัดว่าก็ดีนะค่ะซื้อติดไว้เลย ส่วนเรื่องที่พี่ๆในคลับจะร่วมกันซื้อเครื่อง GT-1
ก็สนับสนุนและเห็นด้วยมากๆค่ะ เพราะพี่ๆในคลับมีข้อมูลและประสบการณ์หนาแน่นกันมากค่ะ
หากมีการร่วมกันซื้อหากมีข้อมูลสมทบทุน จะขอร่วมด้วยนิดนึงนะค่ะคุณอา

แต่ถ้าเกิดจากสาเหตุอะไรหากแก้ได้แล้วจะมาบอกอีกทีค่ะ  O0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2012, 03:38:03 โดย Pyester »

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 23:30:48 »
งง ครับ ผมแนะนำให้ไปเช็คทั้งหมดที่พี่สุเมธ หลายครั้งตั้งแต่ได้รถมา จะได้รู้ว่าต้องซ่อมอะไรบ้าง  ทำไม่ไม่สละเวลาไปทิ้งรถให้พี่เขาตรวจสอบละเอียด ก่อนนำมาใช้ครับ
ดูแล้วคันนี้แปลกๆ นะครับมีอาการ ที่ต้องรีบซ่อม รีบตรวจสอบ หลายรายการ ระวังต้องยกเครื่องนะครับ ถ้ายังทิ้งไว้แบบนี้  มีค่าใช้จ่ายสูงแน่

???

ตอบคำถามพี่กฤษดาค่ะ สำหรับอู่พี่ใหญ่ของ e46th นั้นคิดไว้แล้วค่ะ ว่าจะเข้าไปก็ต่อเมื่อต้องการเช็คครั้งใหญ่ค่ะ
สาเหตุที่ยังสละเวลาไม่ได้เข้าไป เพราะได้ลองศึกษาจากเจ้าของเก่าและอู่ที่ได้รับการยอมรับจากผู้ที่ใช้งานจากท่านอื่นๆทั้งในเวปและ
ท่านที่ไม่ได้เข้าร่วมเวปค่ะ สาเหตุหลักเพราะคิดไว้ว่าอยากได้อู่บริการ
ที่เดินทางสะดวกหากมีเหตุจำเป็น กระทันหัน อย่างเช่นกรณีของเมื่อวานค่ะ
เพราะไม่มีใครสามารถชี้เป้าได้แม่นยำ เพราะความที่เป็น BMW หรือเปล่าอันนี้ก็ไม่แน่ใจค่ะ อิอิ
แต่ก่อนหน้านี้ก็เอาเข้าไปเช็คที่อู่ใกล้บ้านค่ะ เค้าใช้เครื่องตรวจเช็ค GT-1 เช่นเดียวกันค่ะ
และหลังจากนำไปให้ช่างตรวจสอบ ก็ไม่มีผลรายงานว่าเครื่องยนต์ และระดับน้ำมันเครื่องมีปัญหา
และยังคงเหลืออยู่สามารถใช้งานได้อีกหลายพันกิโลค่ะ ส่วนรถก็ยังใช้งานได้ปกติค่ะพี่ ก็เลยไม่ได้ตรวจเช็คระดับน้ำมันเครื่องเลย

แต่ที่มีปัญหากรณีนี้ คิดว่าปัญหาอาจจะมาจาก ความประมาทของตัวเอง
ชะล่าใจว่าจะออกไปไม่นานและจะหาปั้มข้างทางแต่เมื่อวานฝนเกิดตกหนักทำให้การเดินทางหาปั้มนั้นไม่สะดวกนัก
ก็เลยปล่อยเลยตามเลยเหลืออีก 1 บล๊อคคงไม่เป็นไรหรอกมั้งคงถึงบ้านก่อนแน่นอน
แต่ตอนที่ขับรถกลับบ้านมีความรู้สึกแปลกๆมีเสียงดังวืดๆมาจากห้องเครื่อง เลยรีบกลับบ้าน
และเป็นครั้งแรกที่ขับไป-กลับ แบบไม่ได้จอดพักมั้งค่ะ ทำให้เครื่องยนต์ทำงานหนัก
บวกกับปัญหาที่รู้อยู่ว่าไม่ควรให้ระดับน้ำมันต่ำกว่าครึ่งถัง แต่ด้วยความจำเป็นค่ะ ก็เลยทำให้เกิดเหตุการณ์วุ่นวาย
กับตัวเองและวันอาทิตย์ :-\ ก็เลยวุ่นวายเพราะจริงๆแล้วรถคันนี้ก็เกิดจากความไม่รอบคอบของตัวเองทั้งสิ้นค่ะ  O0

ขอบคุณนะค่ะที่ให้คำแนะนำมาตลอดค่ะ แต่อู่ใกล้บ้านก็มีและได้ทำการตรวจเช็คเรียบร้อยแล้วค่ะ
ไม่มีปัญหาที่เครื่องยนต์ และตอนที่เช็คช่างก็ตรวจเช็คของเหลวทั้งหมด และได้แพลนไว้ว่าตอนนี้รถไม่ได้มีปัญหาอะไร
และจับระยะทางเรียบร้อยแล้วก็จะหาดูหลายๆอู่ที่สามารถเช็คและหาอะไหล่ให้เราได้ และราคาสมเหตุสมผลค่ะ

สำหรับตอนนี้ยังไม่มีอะไหล่ตัวไหนเสียค่ะ นอกจากกระจกตกราง
และช่างแนะนำให้เปลี่ยนหัวเทียนไปพร้อมกันหากมาเปลี่ยนถ่ายของเหลวค่ะ อิอิ

และตอนนี้ก็หาข้อมูล หาร้านที่พับซุ้มล้อ งานดีๆเนียนๆ
หรือข้อมูลการรองยางกันติดซุ้มที่เคยขอคำแนะนำจากพี่อะค่ะ

ขอบคุณอีกครั้งนะค่ะพี่ ตอนนี้ก็พยามดูแลรักษาให้ดีที่สุดค่ะ  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2012, 03:30:30 โดย Pyester »

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 03:57:28 »
พี่สุเมธอีกเสียงครับ ผมไปมาแล้วก็เจอหลายอาการเลยครับ  :-\
ตอนนี้รถก็ยังอยู่ที่อู่พี่แกอยู่เลยครับ  O0
หวังว่าเสร็จคราวนี้จะจบเสียทีครับ  O:-)

:-\ :-\ คุณ Ryan_IT ไม่ทราบว่ารถเป็นไงบ้างค่ะ สาเหตุเกิดจากอะไรอะค่ะ
ยังไงขอให้พี่สุเมธซ่อมจบเรวๆ และได้รถที่สมบูรณ์เร็วๆนะค่ะ  ;)

ผมก็ให้พี่สุเมธเช็คให้เหมือนกันครับ  ;) ;) ;)
???คุณรุจ ไม่ทราบว่ารถออกมายังอะค่ะ เคยเห็นคุณรุจที่โพสท์ไว้อะค่ะ ยังไงขอให้รถเสร็จไวๆนะค่ะ
เข้าใจความรู้สึกเลยค่ะ มีรถแต่ขับไม่ได้งะ  :(

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 09:17:41 »
ตอนนี้ซ่อมเองอยู่ที่บ้านครับพอดีตอนนี้กำลังปรับปรุงบอดี้รถอยู่ ก็เลยไล่เก็บช่วงล่างไปเลือยๆ ส่วนพี่สุเมธคอยให้คำปรึกษาและจัดหาอะไหล่
ให้อะครับ...พอดีเป็นช่างเก่าอะครับแต่ไม่เคยซ่อม BMW เลยต้องมีผู้ให้คำปรึกษาอย่างพี่สุเมธนี่แหละครับ
แต่ยังไงก็จะให้เสร็จทันวัน meeting. 12-13. อย่างแน่นอนครับ  :)) :)) :))

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Ryan_E46

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 10:51:25 »

:-\ :-\ คุณ Ryan_IT ไม่ทราบว่ารถเป็นไงบ้างค่ะ สาเหตุเกิดจากอะไรอะค่ะ
ยังไงขอให้พี่สุเมธซ่อมจบเรวๆ และได้รถที่สมบูรณ์เร็วๆนะค่ะ  ;)

ผมตั้งใจนำรถไปล้างเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์เพียงแค่นั้นครับ  :D ก็เลยเจออาการน้ำหาย น้ำมันซึมไปซะด้วยเลยครับ  :-\
ปั๊มติ๊ก กับวาล์วกักแรงดันก็น่าจะอาการไม่ดีแล้ว ลูกรอกสายพานมีเสียงดังอีกแน่ะ  >:(
บวกกับอาการหน้าไว พวงมาลัยคอหักเมื่อเจอถนนเป็นคลื่นอีก  :o ตอนนี้ก็ให้พี่แกทำช่วงล่างให้อยู่ครับ
มีดีอยู่อย่างเดียว พี่สุเมธแกบอกว่าเอาเครื่องจับแล้วโชว์ว่ารถกับเครื่องดีมาก  ;) แค่น้ำมันตามท่อยางมันซึมทุกทางเลย  O0
ตอนนี้ก็ลุ้นๆ อยู่ว่าคงจะไม่มีอะไรเพิ่มอีกนะ เฝ้ารอรับรถสุดรักกลับมาพร้อมกับความสดใหม่และสมบูรณ์อยู่ครับ  ::)
ยังไงก็ขอให้รถคุณ Pyester ไร้ปัญหาให้รำคาญใจเช่นกันนะครับ  ;)
ขอบคุณครับ

ปล. ยังยืนยันว่าควรหาเวลาไปให้พี่สุเมธแกตรวจเช็คซะหน่อยนะครับ หรือไม่ก็เข้าศูนย์เช็คไปเลยครับ แล้วก็นำไปให้พี่แกหรืออู่ซ่อมตามรายการที่ศูนย์แจ้ง บางทีปัญหามันอาจจะซ่อนอยู่ เดี๋ยวจะลุกลามนะครับ

Krisada511

• http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 12:26:42 »

???

ตอบคำถามพี่กฤษดาค่ะ สำหรับอู่พี่ใหญ่ของ e46th นั้นคิดไว้แล้วค่ะ ว่าจะเข้าไปก็ต่อเมื่อต้องการเช็คครั้งใหญ่ค่ะ
สาเหตุที่ยังสละเวลาไม่ได้เข้าไป เพราะได้ลองศึกษาจากเจ้าของเก่าและอู่ที่ได้รับการยอมรับจากผู้ที่ใช้งานจากท่านอื่นๆทั้งในเวปและ
ท่านที่ไม่ได้เข้าร่วมเวปค่ะ สาเหตุหลักเพราะคิดไว้ว่าอยากได้อู่บริการ
ที่เดินทางสะดวกหากมีเหตุจำเป็น กระทันหัน อย่างเช่นกรณีของเมื่อวานค่ะ
เพราะไม่มีใครสามารถชี้เป้าได้แม่นยำ เพราะความที่เป็น BMW หรือเปล่าอันนี้ก็ไม่แน่ใจค่ะ อิอิ
แต่ก่อนหน้านี้ก็เอาเข้าไปเช็คที่อู่ใกล้บ้านค่ะ เค้าใช้เครื่องตรวจเช็ค GT-1 เช่นเดียวกันค่ะ
และหลังจากนำไปให้ช่างตรวจสอบ ก็ไม่มีผลรายงานว่าเครื่องยนต์ และระดับน้ำมันเครื่องมีปัญหา
และยังคงเหลืออยู่สามารถใช้งานได้อีกหลายพันกิโลค่ะ ส่วนรถก็ยังใช้งานได้ปกติค่ะพี่ ก็เลยไม่ได้ตรวจเช็คระดับน้ำมันเครื่องเลย

แต่ที่มีปัญหากรณีนี้ คิดว่าปัญหาอาจจะมาจาก ความประมาทของตัวเอง
ชะล่าใจว่าจะออกไปไม่นานและจะหาปั้มข้างทางแต่เมื่อวานฝนเกิดตกหนักทำให้การเดินทางหาปั้มนั้นไม่สะดวกนัก
ก็เลยปล่อยเลยตามเลยเหลืออีก 1 บล๊อคคงไม่เป็นไรหรอกมั้งคงถึงบ้านก่อนแน่นอน
แต่ตอนที่ขับรถกลับบ้านมีความรู้สึกแปลกๆมีเสียงดังวืดๆมาจากห้องเครื่อง เลยรีบกลับบ้าน
และเป็นครั้งแรกที่ขับไป-กลับ แบบไม่ได้จอดพักมั้งค่ะ ทำให้เครื่องยนต์ทำงานหนัก
บวกกับปัญหาที่รู้อยู่ว่าไม่ควรให้ระดับน้ำมันต่ำกว่าครึ่งถัง แต่ด้วยความจำเป็นค่ะ ก็เลยทำให้เกิดเหตุการณ์วุ่นวาย
กับตัวเองและวันอาทิตย์ :-\ ก็เลยวุ่นวายเพราะจริงๆแล้วรถคันนี้ก็เกิดจากความไม่รอบคอบของตัวเองทั้งสิ้นค่ะ  O0

ขอบคุณนะค่ะที่ให้คำแนะนำมาตลอดค่ะ แต่อู่ใกล้บ้านก็มีและได้ทำการตรวจเช็คเรียบร้อยแล้วค่ะ
ไม่มีปัญหาที่เครื่องยนต์ และตอนที่เช็คช่างก็ตรวจเช็คของเหลวทั้งหมด และได้แพลนไว้ว่าตอนนี้รถไม่ได้มีปัญหาอะไร
และจับระยะทางเรียบร้อยแล้วก็จะหาดูหลายๆอู่ที่สามารถเช็คและหาอะไหล่ให้เราได้ และราคาสมเหตุสมผลค่ะ

สำหรับตอนนี้ยังไม่มีอะไหล่ตัวไหนเสียค่ะ นอกจากกระจกตกราง
และช่างแนะนำให้เปลี่ยนหัวเทียนไปพร้อมกันหากมาเปลี่ยนถ่ายของเหลวค่ะ อิอิ

และตอนนี้ก็หาข้อมูล หาร้านที่พับซุ้มล้อ งานดีๆเนียนๆ
หรือข้อมูลการรองยางกันติดซุ้มที่เคยขอคำแนะนำจากพี่อะค่ะ

ขอบคุณอีกครั้งนะค่ะพี่ ตอนนี้ก็พยามดูแลรักษาให้ดีที่สุดค่ะ  :D

ในการแนะนำ ให้ไปอู่พี่สุเมธ ที่เดียวจบ เพราะไม่อยากให้ มาไล่เช็ค ที่ละจุด  ผมมั่นใจในความชำนาญอู่พี่สุเมธ ในความชัดเจนครับ
ที่สำคัญผม ก็ไม่ได้-เสีย ผลประโยชน์ อะไรกับอู่พี่เขาครับ เอารถไปซ่อมพี่เขาเห็นซ่อมเยอะ ลดเงินสดคืนให้ ผมยังไม่เอาเลยครับ

ร้านพับซุ้มล้อ ระวังสีแตก งานจะงอกเพิ่ม นอกจาก เสียรถ ไปแล้ว

ร้าน สนามเป้าศูนย์ล้อ  โทร. 02-279-3232  ราคาค่าใช้จ่ายสูงกว่า SSR แต่งานก็ดี
ร้าน SSR  อยู่เพชรเกษม 63 เข้า ซ.วัดม่วง ร้านใหญ่ๆ ซ้ายมือ  งานดี  โทร. 02-413-2450, 02-455-5036

ร้านซ่อมกระจกตกราง ทั้ง 2 ร้าน ราคาพอกัน

ร้าน เอ็ม เอส คาร์ล๊อก แบบเปลี่ยนอะไหล่ใหม่ ( Modify )

ร้าน โชว์ตง แบบเชื่อมของเก่า

อู่พี่สุเมธ โทร. 088-856-8506

ส่วนการตั้งประตู ซ่อมกลอน ลดเสียง แนะนำ ช่างสมควร ร้านตี๋การช่าง อยู่ซอยรองเมือง ตรงข้ามอู่ซ่อม BMW
รับซ่อม ระบบเซ็นทรัลล๊อค กลอนประตู ระบบปัดน้ำฝน ม่านหลังไฟฟ้า กระจกข้างพับไฟฟ้า

เปิดวันจันทร์-วันเสาร์ 8.00-18.00น. เบอร์โทร(081)840-5885  ควรไปเช้าๆ

ในภาพ คนใส่เสื้อสีแดง  / ผมเอารถไปให้แกทำ ทั้ง Benz และ BM เก่งชำนาญมาก

ส่วนเรื่องยางรองสปริง หน้า - หลัง มีให้เลือก 2 แบบ / รถคุณปาย อาจต้องยก หน้า และ หลัง ผลจาก ล้อใหญ่  ( สงสารรถแทน )

1. แบบประหยัดก็  ยกแต่ด้านหลัง  ไปซื้อที่ จากร้านไพโรจน์วัดโสมตัวละ 150 ครับ มีหนา 10 -15 เซนติเมตร
( อ้างอิง ข้อความ+รูป ) จาก คุณmr.dol  ส่วนจะมีการเปลี่ยนแปลง ความนุ่มนวลในการขับ หรืออย่างไร นั้นผมไม่ทราบครับ ต้องลองดู

2. แบบใส่ ยางรองสปริง หน้า + หลัง  New Urethane cushion ราคา 4,500 บาท / ผมทดลองแล้ว รถทรงตัวดีขึ้นความสูงหน้า - หลัง เพิ่มขึ้น เกือบ 1.00-1.25 CM
    แต่จะกระด้างขึ้นนิดหน่อย เหมาะสำหรับ รถโหลด ล้อใหญ่  ตอนนี้เอาออกแล้วไม่ได้ใส่ เพราะชอบนิ่มๆ

ผมช่วยตอบได้เท่าที่พอรู้ และ แนะนำได้ ครับ ขอให้โชคดี ในการซ่อมจบ ทุกอาการครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2012, 15:04:17 โดย krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

tom46

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 08:31:50 »
ถ้ามีเวลาก็ลองไปตรวจเช็คบ้างนะครับ อย่างผมๆว่าได้ตรวจเช็คตลอด (ซ่อมตลอด  O0 ) กับเข้าศูนย์ตามระยะ ยังมีหลุดเลยครับ

อย่างล่าสุดตอนแรกเข้าศูนย์เช็คเรื่องไฟหม้อน้ำโชว์ ศูนย์ก็ได้เปลี่ยนอุปกรณ์ที่น่าจะเป็นปลายเหตุมากกว่า คือ หม้อพักปริแตกตามขอบ ที่น่าจะเกิดจากความร้อนในระบบที่เกินกว่าที่กำหนด ยังโชคดีที่หลายๆท่านแนะนำเรื่องลูกรอกสายพานเลยเข้าไปตรวจเช็ค + ด้วยจังหวะที่ต้องเปลี่ยนไดสตาร์ทพอดี (ทนสตาร์ทฟิ้วๆมานาน) ถึงได้เจอว่ามีท่อน้ำตัวนี้อยู่ และน้ำมันก็รั่วตามข้อต่อของท่ออยู่ ซึ่งตัวนี้ก็น่าจะเป็นสาเหตุให้ความร้อนมีมากกว่าที่ควรจะเป็น เพราะน้ำมันหายออกไปจากระบบตลอดเวลา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2012, 09:38:03 โดย tom46 »

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 15:30:36 »
 :-X ก่อนอื่นต้องขอบคุณพี่ๆทุกท่าน ในที่นี้มากๆนะค่ะ
และจะพยามทำการตรวจเช็คและแก้ไข ตามที่พี่ๆแนะนำค่ะ
ผ่านไป2วัน ได้จัดการเบื้องต้น งานเฉพาะหน้าเรียบร้อยค่ะ  O0

แต่ตอนนี้ขอ make money อีกนิดเผื่องบครั้งหน้าก่อนนะค่ะ
ต้องขอบคุณพี่ๆทุกคนพี่กฤษดา พี่ต้อม น้องเรย์ คุณไรอัน และคุณรุจ สำหรับข้อมูลและการแนะนำ ดีๆค่ะ  ;)
 :-X

basecoms

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 01:33:06 »
เข้ามาอ่าน  สู้ๆ และหายไวๆ   :) :) :)
BMW E46, M43
หลายคนไปไม่ถึงความฝัน มิใช่เพราะเขาอ่อนด้อยกว่าคนอื่น ... แต่เพราะหลายคน ทิ้งความอดทนไว้กลางทาง ต่างหาก.

chet

• Love conquers all
    • ศูนย์บริการสิ่งพิมพ์ครบวงจร
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 03:17:50 »
รถผมไปจอดไว้ที่อู่พี่สุเมธใกล้ครบ 2 สัปดาห์แล้วครับ พี่แกเรียกรถผมว่า "คันปราบเซียน"
อาการภายนอกที่เห็นคือไฟเกียร์แจ้งเตือน และเครื่องกระตุกตอนชะลอหรือเบรค
ผ่านไปสัปดาห์กว่าๆได้รายการของอุปกรณ์ที่ไม่ทำงานมาเพียบ

ส่วนผมก็ชิลๆรอให้พี่แกทำให้เสร็จ คิดซะว่าตรวจและแก้ไข้ให้เรียบร้อยทั้งหมดในตอนนี้
ดีกว่ารอจนถึงตอนที่ต้องสไลด์ครับ

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 05:39:34 »
เข้ามาอ่าน  สู้ๆ และหายไวๆ   :) :) :)

ขอบคุณนะค่ะ คุณ basecoms  :)  :P

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 05:42:56 »
รถผมไปจอดไว้ที่อู่พี่สุเมธใกล้ครบ 2 สัปดาห์แล้วครับ พี่แกเรียกรถผมว่า "คันปราบเซียน"
อาการภายนอกที่เห็นคือไฟเกียร์แจ้งเตือน และเครื่องกระตุกตอนชะลอหรือเบรค
ผ่านไปสัปดาห์กว่าๆได้รายการของอุปกรณ์ที่ไม่ทำงานมาเพียบ

ส่วนผมก็ชิลๆรอให้พี่แกทำให้เสร็จ คิดซะว่าตรวจและแก้ไข้ให้เรียบร้อยทั้งหมดในตอนนี้
ดีกว่ารอจนถึงตอนที่ต้องสไลด์ครับ

:-\  :-\ อุ่ย สาเหตุมาจากอะไรอะค่ะ ขอทราบรายละเอียดเพิ่มเติมได้ป่าวค่ะ
จะได้ระวังกันด้วยค่ะ ยังไงก็ขอให้หายไวๆ นะค่ะ ถึงมือหมอแล้ว สู้ๆค่ะ  :P

oon_resist

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 10:15:02 »
คุณ krisada511 ไม่ใช้แล้วเอามาขายต่อไหม ฮิ ฮิ  :-[ :-[

Krisada511

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 14:10:47 »
คุณ krisada511 ไม่ใช้แล้วเอามาขายต่อไหม ฮิ ฮิ  :-[ :-[

เดียวเอามาล้างฝุ่นให้ก่อน เพิ่งถอดไว้ หลังรถครับ จะลงรูปให้ครับ

oon_resist

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 15:23:11 »
 :-[ :-[ :-[
ขอบคุณมากครับ  ;) ;) ;)