ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการคำตอบด่วนมากครับ  (อ่าน 2526 ครั้ง)

precha

• แฟนพันธุ์แท้
ต้องการคำตอบด่วนมากครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 07:21:31 »
เช้านี้ ถอยรถออกจากบ้าน

เหยียบเบรค ยังไม่ปล่อยเบรคมือ เข้าเกียร์ถอย มันมีแรงฉุด-ปล่อย  ฉุด-ปล่อยคล้ายกระตุก  ค่อนข้างแรง 
ไม่เรียบเหมือนเดิม แต่ถอยได้เป็นตลอดที่ถอยครับ

พอเดินหน้าปกติครับ

กังวลมากครับกลัวจะลุกลาม

เกิดจากอะไร  แก้ไขยาก-งานใหญ่มั้ยครับ

ยิ้มบางแสน

• บุคคลในตำนาน
Re: ต้องการคำตอบด่วนมากครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 07:23:51 »
อาการคล้ายรถผมครับ ศูนย์แจ้งว่า เกิดจากการรัดและคลายตัวของเบรคมือ การแก้ไขคือ ถ้าจอดก็ไม่ควรดึงเบรคมือเสมอไป

ผมพิศูนย์แล้วครับ ทุกวันนี้ไม่จำเป็นจะไม่ใส่เบรคมือเลย เพราะจอด P รถก็ไม่ขยับไปไหนแล้ว

อาการรถผมคือ หลังปลดเบรคมือแล้วถอยจะมีเสียงกระตุกดัง ตึง! น่ากลัวเหมือนกัน

รอท่านอื่นมาเสริมด้วยนะครับ
 O0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2012, 07:25:52 โดย ยิ้มบางแสน »
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

otto

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 08:35:24 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
อาการคล้ายรถผมครับ ศูนย์แจ้งว่า เกิดจากการรัดและคลายตัวของเบรคมือ การแก้ไขคือ ถ้าจอดก็ไม่ควรดึงเบรคมือเสมอไป

ผมพิศูนย์แล้วครับ ทุกวันนี้ไม่จำเป็นจะไม่ใส่เบรคมือเลย เพราะจอด P รถก็ไม่ขยับไปไหนแล้ว

อาการรถผมคือ หลังปลดเบรคมือแล้วถอยจะมีเสียงกระตุกดัง ตึง! น่ากลัวเหมือนกัน

รอท่านอื่นมาเสริมด้วยนะครับ
 O0

ลองดูบูชหิ้วเฟิืองท้ายครับ เอาขึ้นห้อยแล้วเอาไขควงจิ้มดู มันจะแตกลายงา ถ้าใช้ก็จัดเลยครับ ^-^
Silver 2002

Ouan

• คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 18:33:29 »
อาการเหมือนชุดคลัช เกียร์ถอยใกล้แล้วมั้งครับ O0
ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

precha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 07:56:58 »
สาเหตุอื่นนอกจาก เบรคมือคลายตัวและคลัทช์ มีไหมครับ

ถ้าเป็นอย่างที่พี่ Ouan ว่า จะบาดเจ็บมากไหมครับ

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 08:12:22 »
อาการที่คล้ายๆกับผ้าคลัชจับไม่อยู่ ที่ผมเคยเจอมาในรถ volvo นะครับ จะเป็นที่ลิ้นปีกผีเสื้อ ที่มันไม่ยอมเปิดให้อากาศเข้า ตอนแรกผมก็คิดว่าเกียร์เสีย เข้าศูนย์ไปก็จะจับเปลี่ยนเกียร์กับลิ้นปีกผีเสื้อเลย บอกว่ามันเสียพร้อมกันไปร้านเกียร์ดังๆขับดูก็ว่าต้องซ่อมเกียร์ 70,000 กว่า

แต่ยังโชคดีหน่อยที่ตังค์ไม่พอเลยไม่ได้ทำ จนมาคุยกับท่านนึงที่เล่นรถรุ่นนี้อยู่ แนะนำว่าอาการน่าจะมาจากลิ้นปีกผีเสื้อมากกว่า เลยประหยัดเงินไปได้เยอะครับ ลองเช็คดูครับ

ส่วนเรื่องเกียร์ บางที่เขาจะซ่อมตามอาการ ราคาจะไม่แรงมาก บางทีเปลี่ยนตัวโซลินอยส์วาล์วไปราคาไม่แพงมากก็หาย แต่ถ้าไปเจอผ้าคลัช หรือ วาล์วบอดี้ ก็แพงหน่อยครับ ส่วนร้านเกียร์ดังๆที่ผมไปถามมาก็ที่ พรหมประสิทธิ์ พระราม 9 ครับ ราคาอย่างที่ว่ามาละครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Ouan

• คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 10:59:32 »
ถ้าเป็นที่เกียร์ถอยจริงถึงกับ โอเวอร์ฮอล์นเลยนะ ผมว่าไม่น่าใช่ ถ้าเป็นที่แผ่นคลัช ชุดเกียร์ถอยเสีย เวลาเข้าเกียร์ม้นจะเหมือนถูกชน ดัง ตึ้ง ดังมาก O0

ถ้าไงลองขับมาให้ช่างประจำเวป ทดสอบ หาสาเหตุก่อนดีกว่ามั้ย  >:D

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 11:13:23 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
อาการที่คล้ายๆกับผ้าคลัชจับไม่อยู่ ที่ผมเคยเจอมาในรถ volvo นะครับ จะเป็นที่ลิ้นปีกผีเสื้อ ที่มันไม่ยอมเปิดให้อากาศเข้า ตอนแรกผมก็คิดว่าเกียร์เสีย เข้าศูนย์ไปก็จะจับเปลี่ยนเกียร์กับลิ้นปีกผีเสื้อเลย บอกว่ามันเสียพร้อมกันไปร้านเกียร์ดังๆขับดูก็ว่าต้องซ่อมเกียร์ 70,000 กว่า

แต่ยังโชคดีหน่อยที่ตังค์ไม่พอเลยไม่ได้ทำ จนมาคุยกับท่านนึงที่เล่นรถรุ่นนี้อยู่ แนะนำว่าอาการน่าจะมาจากลิ้นปีกผีเสื้อมากกว่า เลยประหยัดเงินไปได้เยอะครับ ลองเช็คดูครับ

ส่วนเรื่องเกียร์ บางที่เขาจะซ่อมตามอาการ ราคาจะไม่แรงมาก บางทีเปลี่ยนตัวโซลินอยส์วาล์วไปราคาไม่แพงมากก็หาย แต่ถ้าไปเจอผ้าคลัช หรือ วาล์วบอดี้ ก็แพงหน่อยครับ ส่วนร้านเกียร์ดังๆที่ผมไปถามมาก็ที่ พรหมประสิทธิ์ พระราม 9 ครับ ราคาอย่างที่ว่ามาละครับ

ถ้าอาการอย่างที่พี่ต้อมว่า ที่ว่าเป็นที่ลิ้นปีกผีเสื้อ เดินหน้ามันต้องเป็นด้วยครับ แต่ของเจ้าของกระทู้บอกเป็นเฉพาะตอนถอยหลัง แสดงว่ามันต้องไม่เกี่ยวกับเครื่อง ที่นี้ก็ที่เกียร์แล้วละครับ  O:-)

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

yo-e46

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 11:13:35 »
ถ้าเป็นที่เกียร์ถอยจริงถึงกับ โอเวอร์ฮอล์นเลยนะ ผมว่าไม่น่าใช่ ถ้าเป็นที่แผ่นคลัช ชุดเกียร์ถอยเสีย เวลาเข้าเกียร์ม้นจะเหมือนถูกชน ดัง ตึ้ง ดังมาก O0

ถ้าไงลองขับมาให้ช่างประจำเวป ทดสอบ หาสาเหตุก่อนดีกว่ามั้ย  >:D
ผมเพิ่งทราบว่ามีช่างประจำเว็บ เรียนถามพี่อ้วนว่าอยู่ที่ใดครับผม ขอบคุณครับเผื่อวันหลังผมไปบ้าง

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 11:20:13 »

เหยียบเบรค ยังไม่ปล่อยเบรคมือ เข้าเกียร์ถอย มันมีแรงฉุด-ปล่อย  ฉุด-ปล่อยคล้ายกระตุก  ค่อนข้างแรง 
ไม่เรียบเหมือนเดิม แต่ถอยได้เป็นตลอดที่ถอยครับ

เกิดจากอะไร  แก้ไขยาก-งานใหญ่มั้ยครับ

พรุ่งนี้ลองใหม่ลองจอดแบบไม่ใส่เบรคมือ ค้างคืนที่เดิม แล้วลองถอยใหม่ ถ้าปรกติ ก็เป็นที่เบรคมือครับ เพราะที่บอกว่าคือถอยหหลังโดยไม่ปลดเบรคมือ ลองไม่ปลดเบรคมือสิไปหน้าก็เป็นครับแต่เป็นน้อยกว่าถอยหลัง

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 11:31:40 »

พรุ่งนี้ลองใหม่ลองจอดแบบไม่ใส่เบรคมือ ค้างคืนที่เดิม แล้วลองถอยใหม่ ถ้าปรกติ ก็เป็นที่เบรคมือครับ เพราะที่บอกว่าคือถอยหหลังโดยไม่ปลดเบรคมือ ลองไม่ปลดเบรคมือสิไปหน้าก็เป็นครับแต่เป็นน้อยกว่าถอยหลัง

ที่ผมอ่าน และจับใจความได้คือ ตอนเข้าเกียร์ถอย เบรคมือยังดึงอยู่ แถมเราเยียบเบรคอยู่ด้วย แต่รถยังไม่ถอยแค่อยู่กับที่อาการมันก็มีแล้ว และทีผมเข้าใจอีกว่าตอนที่ถอยแล้ว เบรคมือนั้นเอาลงแล้ว แต่อาการก็ยังมีอยู่ และอาการดังกล่าว คือมันจะเป็นเฉพาะเกียร์ถอยนะครับ

ถ้าที่ผมทำความเข้าใจ...แล้วถ้าเป็นแบบนี้จริงๆ ผมว่าคงต้องเช็คที่เกียร์ครับ (แต่คงต้องให้เจ้าของกระทู้มาอธิบายใหม่ด้วยครับ เพราะคนฟังเข้าใจไปกันคนละทางเลยครับ :-\)

ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

kosit_w

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 11:56:14 »

ที่ผมอ่าน และจับใจความได้คือ ตอนเข้าเกียร์ถอย เบรคมือยังดึงอยู่ แถมเราเยียบเบรคอยู่ด้วย แต่รถยังไม่ถอยแค่อยู่กับที่อาการมันก็มีแล้ว และทีผมเข้าใจอีกว่าตอนที่ถอยแล้ว เบรคมือนั้นเอาลงแล้ว แต่อาการก็ยังมีอยู่ และอาการดังกล่าว คือมันจะเป็นเฉพาะเกียร์ถอยนะครับ

ถ้าที่ผมทำความเข้าใจ...แล้วถ้าเป็นแบบนี้จริงๆ ผมว่าคงต้องเช็คที่เกียร์ครับ (แต่คงต้องให้เจ้าของกระทู้มาอธิบายใหม่ด้วยครับ เพราะคนฟังเข้าใจไปกันคนละทางเลยครับ :-\)

เออนะ เข้าใจไปคนละทาง 555+++

Ouan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 12:00:25 »
ก็คนที่กำลังคุยด้วยนี่แหละครับ เอามาให้รื้อทั้งคัน ยังไหว แต่ประกอบกลับคืน ไม่แน่ใจ :))

precha

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 13:25:09 »
เป็นอย่างที่พี่ RUT ว่าครับ

ปล่อยเบรค/เบรคมือ  ให้ถอยตามปกติครับ

มันมีอาการตั้งแต่รถยังไม่เคลื่อน เคลื่อน(ถอย)แล้วก็ยังเป็นครับ

แต่ไปข้างหน้า บาย ๆ ครับ วันนี้ยังใช้อยู่ครับ

ช่วยหน่อยนะครับ

Awirut

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 13:42:51 »
เป็นอย่างที่พี่ RUT ว่าครับ

ปล่อยเบรค/เบรคมือ  ให้ถอยตามปกติครับ

มันมีอาการตั้งแต่รถยังไม่เคลื่อน เคลื่อน(ถอย)แล้วก็ยังเป็นครับ

แต่ไปข้างหน้า บาย ๆ ครับ วันนี้ยังใช้อยู่ครับ

ช่วยหน่อยนะครับ

เบื้องต้นรองเช็คนำ้มันเกียร์ดูครับ ว่ามันหายหรือว่ามันเป็นเหมือนขี้โคนหรือเปล่าว ถ้ามันปกติ ทีนี้ไปหาถนนโล่งๆเลยครับ แล้วออกตัวให้เต็มที่ไปเลยครับ แล้วสังเกตุอาการของเกียร์ว่ามีอาการเหมือนคาร์ทลื่นหรือเปล่าว ถ้ามีอาการอย่าที่ว่าไป ทีนี้ต้องยกเกียร์มาจัดระบบใหม่ได้เลยครับ....รองเกียร์ทุกแบบเลยนะครับ อย่ารองแค่เกียร์ d อย่างเดียวนะครับ...และหาที่ถอยหลังยาวๆไว้ด้วยนะครับ เพราะต้องรองตอนถอยแบบยาวๆด้วยครับ... ลองดูครับ

precha

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 08:09:56 »
ทำการบ้านมาให้ตรวจแล้วครับ
1.เดินหน้าปกติทุกอย่าง
2.ไม่ใส่เบรคมือมา 2 วัน
3.ถอยโดยไม่เบรค ปล่อยไปเลยจะไม่มีอาการสะดุด แต่ถ้าเบรคจึงจะมีอาการ
4.เมื่อเบรคไม่ว่าจะจะหยุดนิ่งหรือไม่ก็ตาม จะมีอาการเหมือนมีพลังงานสะสมแล้วปล่อยเป็นจังหวะ ประมาณ 1 - 2 วิ
   เป็นจังหวะสม่ำเสมอครับ
5.น้ำมันเกียร์เพิ่งเปลี่ยน ใช้ยังไม่เกิน 3,000 กม.
6.เพิ่งนึกได้ เมื่อสัปดาห์ที่แล้ว น้ำมันเครื่องหาย เติมเพลินเกินขีด MAX ประมาณ 2 มิลล์ ไม่ทราบว่าเกี่ยวกันหรือเปล่า

วันนี้ใช้รถอย่างไม่มั่นใจ แต่ไม่ถึงกับผวา คิดว่าหลายท่านคงเคยมีอาการนี้

ช่วยหน่อยนะครับ  ขอบคุณครับ

kwan47

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 09:41:31 »
ของผมเคยเป็น ต้องล้างเกียร์และเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ใหม่ถึงจะหายครับ ก่อนเป็นถ้าเราใส่เกียร์เดินหน้าหรือถอยหลัง รถจะกระดกอย่างแรงด้วย แต่พอเปลี่ยนน้ำมันเกียร์แล้ว ไม่มีอาการนี้เลย รถนิ่ง เข้าเกียร์ง่ายมาก ตอนที่ลองรถจาก 0-140 รถจะเปลี่ยนเกียร์แบบเราไม่รู้เลยว่าเปลี่ยนเกียร์แล้ว เกียร์นิ่มมาก ปัญหาก็คือว่าต้องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ให้ตรงกับรุ่นของเกียร์ ถ้าไม่งั้นไม่สมบูรณ์ เพราะช่างรถญี่ปุ่นส่วนมากเห็นว่าเป็นน้ำมันเกียร์ ก็ว่าใช้ได้ น้ำมันเกียร์ก็มีหลายราคานะครับ ของดี ของไม่ดี ความรู้ไม่ถึงครับ แต่ที่แน่ๆข้างแกลลอนจะระบุ part ของเกียร์ไว้ชัดเจน ครับ ลองดูนะครับ อาจจะเป็นเหมือนผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2012, 09:55:37 โดย kwan47 »

precha

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 11:16:02 »
ลองทุกอย่างแล้ว แต่ยังมิได้ตรวจสอบน้ำมันเกียร์ เพราะเพิ่งเปลี่ยนมาไม่เกิน 3,000 โล
 เมื่อวานหลังจากขับไป 200 โล กว่าๆ เข้าจอด  ตอนออกเข้าเกียรถอย  ถอยได้หน่อยแล้วฟรี(เหมือนเกียร์หลุด)
เลยกลับมา N แล้วไป R ใหม่ ถอยได้ครั้งละหน่อยจนออกจากที่จอดได้ แล้วขับกลับบ้าน 200 โลกว่า ๆ ปกติครับ

เช้านี้ถอยจากโรงรถได้แต่มีกระตุกเหมือนเดิม

เข้าใจว่าตัวเกียร์คงจะเสียหายไปแล้ว (ถูกหรือเปล่า ?) จึงปรึกษาครับ

1. ควรเปลี่ยนทั้งลูก (มือสอง) มีแหล่งซื้อที่ไหนที่ "ไว้ใจได้" เพราะอยู่ไกลปืนเที่ยง คือซื้อและไปจ้างช่างวางให้ครับ - มีช่างครับ
      และราคาซื้อควรจะอยู่ที่เท่าไรครับ
      หรือซื้อพร้อมวางก็ได้ครับ แบบจอดรถ จ่ายเงิน ออกรถ อ่ะครับ งานนี้กลัว 2 อย่าง คือ หัวแบะและได้ของโทรม จึงเน้นว่า "ไว้ใจได้" ครับ

หรือ

2. ซ่อม งานนี้ควรจะจบที่งบประมาณเท่าไรครับ

ขอบคุณครับ

oon_resist

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 11:42:17 »
อย่าพึงสรุปว่าเกียร์เสียหายจนต้องเปลี่ยนเลยครับ ลองไปอู่ที่เก่งเรื่องเกียร์ดูก่อน บางทีแค่โซรินอยเกียร์เสียก็เป็นไปได้ครับ

kwan47

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 13:31:48 »
ผมว่าไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ ซ่อมเอา แต่ค่าผ่าเกียร์เนี่ย..อู่นอกก็พอสมควรนะ ลองอีกซักพักให้มันพังคาตีนก่อน มือ 2 พี่สมชายสมาชิกในเวปซื้อเก็บไว้หลายลูก เครื่อง N42 ล้วนๆ ตอนนี้พี่แกขายรถไปแล้วด้วย ซื้อต่อจากแกแล้วเปลี่ยนให้เลย หรือเอาไปแลกกันก็ได้ พี่แกใจดี ไม่มีเชิง ชอบพูดตรงๆ(เดวนี้ คนแบบนี้ หายาก พอควร) สนใจบอกมาเดวให้เบอร์

precha

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 14:47:54 »
สนใจครับพี่ปลัด
 ช่วงนี้ดวงไม่ค่อยจะดีสักเท่าไร

3 วันก่อนจะเข้าไปเช็คอินที่ดอนเมืองเพื่อกลับนคร ฯ
ควานหาโทรศัพท์ที่เข็มขัด ไม่เจอ  หายไปแล้วววว

พอเข้าที่พักผู้โดยสารได้ลองโทร.เข้าเครื่อง ครั้งที่ 1 - 2 ว่าง ไม่รับสาย  ครั้งที่ 3 "กรุณาฝากข้อความเสียง.."
สรุปว่า Gone with the.....

ข้อมูลสำคัญ เบอร์โทร.หายหมด  เฮ้อ....

เรื่องรถก็ยังไม่รู้ออกหัว ก้อย ทั้งเกียร์ทั้งแก๊ส

kosit_w

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 17:37:11 »
ที่นครมีช่างซ่อมbmw เก่งๆอยู่ ทางไปปากนคร ผมจำชื่อไม่ได้แระ ลองหาข้อมูลดูครับ ลองแวะไปปรึกษาดูก่อน

Foto_323

• www.wishphotomania.com
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 20:08:49 »
ค้นจนเจอกระทู้เก่านี้ รถผมกำลังเจอปัญหานี้อยู่เช่นกันครับ รบกวนคุณปรีชา ช่วยชี้แนะด้วยครับว่าสุดท้ายแล้วได้แก้ไข แล้วได้ผลยังไงบ้างครับ  :-X (ผม PM ไปด้วยอีกทางแล้ว)
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน >>>ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน