ผู้เขียน หัวข้อ: แปลงเครื่องเล่น CD  (อ่าน 13395 ครั้ง)

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
Re: แปลงเครื่องเล่น CD
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 15:40:56 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ชัดเจนครับ ขอบคุณมาก ถามอีกนิด การสุ่มสลับเพลง ทำได้เหมือน cd ไหมครับ   :-X

ได้เช่นกันครับ เหมือนเราเล่น CD ทุกประการ

ขอบคุณมากครับ  :-X
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

chaky

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 16:19:45 »
font คุณยิ้มตัวหน้งสืออยู่บนปุ่ม on/off

แต่ BMW business CD ของผมกับใน net อยู่ด้านล่าง ปุ่ม on/off แถมช่องใส่ CD จากภาพของคุณยิ้มมันก็ค่อนข้าง
เอียงไปทางปุ่ม on/off   อืม..... จะเป็นผู้ผลิต ยี่ห้อ Alpine รึเปล่าน้า... เดี๋ยวผมลองหาข้อมูลให้นะครับ

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 16:26:00 »
ของผมคิดว่าไม่ใช่ Alpine แน่นอนครับ  O0
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

chaky

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 16:27:14 »
อีกอย่างที่ผมสังเกตุเห็นนะครับ พี่ยิ้มถ้านี่เป็นรูปของ เครื่องพี่ยิ้ม ผมเห็นว่า สติ๊กเกอร์ที่เเปะบนเครื่องมันมีอีกแผ่น
ซ้อนอยู่ด้านล่างนะครับ ดูแล้วมันเเปลกๆครับ ทำไมต้องเอาสติ๊กเกอร์มาซ้อนกัน แถมแบบของสติ๊กเกอร์ก็ดูแปลกๆครับ

จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 16:30:30 »
สติกเกอร์ด้านล่าง ผมลองใช้ไฟส่องดูแล้วครับ มันเหมือนกันทุกอย่างเลย หมายถึงตัวหนังสือนะครับ แต่ที่ติดทับผมก็ไม่แน่ใจว่าเพราะอะไร  O0
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

chaky

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 16:34:26 »
รบกวนพี่ยิ้มอีกนิดครับ  ช่วยถ่ายรูป font ตัวจริงของพี้ยิ้ม แล้วก็ด้านหลังด้วยนะครับ จะได้เห็นรายละเอียดครบถ้วนครับ... :-X

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 16:38:34 »
รบกวนพี่ยิ้มอีกนิดครับ  ช่วยถ่ายรูป font ตัวจริงของพี้ยิ้ม แล้วก็ด้านหลังด้วยนะครับ จะได้เห็นรายละเอียดครบถ้วนครับ... :-X

ขอเวลา 20 นาทีครับ จัดให้เลย อิอิ  :))

chaky

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 16:43:47 »

ขอเวลา 20 นาทีครับ จัดให้เลย อิอิ  :))

ขอบคุณครับ....   :D :D :D ระหว่างนี้เดี๋ยวผมจะลองหาข้อมูลไปพลางๆก่อนครับ

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 17:10:27 »
รูปมาแล้วครับ

chaky

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 17:52:05 »
ชัดเจนเปลี่ยนครับพี่ยิ้ม   ด้านหลังเหมือนกัน แล้วที่ผมหาข้อมูลให้ในเน็ท  รุ่น RCD109-xx เค้าก็มีคนทำได้นะครับ
ใช้วิธีเดียวกันเลย แต่ต้องต่อที่ช่อง Sound-System เท่านั้นนะครับ ที่ CD-Wechsler ไม่ต้องไปยุ่งนะครับอันนั้นเอาไว้ต่อ CD changer

ฝั่ง Sound-system ต่อสาย
ขา4 เป็น กราวด์
ขา8 เป็น สัญญาณR ขวา
ขา9 เป็น สัญญาณL ซ้าย

แล้วถ้าปลายสายเป็นหัวแจ๊คเลย คือไม่ได้ต่อวงจรตามภาพด้านล่าง ต้องเสียบกับเครื่องเล่นmp3 หรือ iphone ก่อนนะครับไม่งั้น font จะไม่แสดงช่อง AUX ให้

แต่ถ้าต่อวงจรตามภาพด้านล่าง font จะสามารถหาช่อง AUX ได้โดยไม่ต้องต่อเครื่องเล่น mp3 หรือ iphone ครับ

chaky

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 17:57:05 »
อันนี้ที่ผมไปหาข้อมูลมาให้ครับ รุ่นเดียวกับพี่ยิ้ม คือ RCD109-xx   หน้าที่24 โพสต์ที่ #473
ข้อสอง เค้าบอกว่า ต่อสาย AUX ที่ขา 4,8,9

chaky

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 18:00:43 »
เพิ่มเติมนะครับ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 18:01:22 »
นี่ของคุณยิ้มยังไม่ได้อีกหรือครับ ผมว่าคุณยิ้มเอา 2 din ทานิน ของคุณยิ้มมาใส่ดีกว่ามั้งครับ555 :))

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 18:48:16 »
นี่ของคุณยิ้มยังไม่ได้อีกหรือครับ ผมว่าคุณยิ้มเอา 2 din ทานิน ของคุณยิ้มมาใส่ดีกว่ามั้งครับ555 :))

แกะ CD เข้าออกจนนิ้วโป้งถลอกหมดแว้วค้าบ ยังทำไม่ได้เล้ย

:'(

chaky

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 20:23:50 »
สู้ๆนะครับ พี่ยิ้ม.....    ;) ;) ;)

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 22:52:38 »
สู้ๆนะครับ พี่ยิ้ม.....    ;) ;) ;)

ยังไม่ได้เหมือนเดิมครับ เหนื่อยแว้วคืนนี้ ขอไปนอนก่อน พรุ่งนี้ว่ากันใหม่  C:-)

suthisak

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 12:55:51 »
คุณยิ้มครับ ผมนั่งทำเมื่อตอนเช้าตอนนี้ได้แล้วครับ
แต่มีปัญหานิดหน่อยที่ตอนนี้ปุ่มควบคุมเครื่องเสียงที่พวงมาลัยใช่ไม่ได้ สงสัยมือหนักไปหน่อยครับ
เด๋วต้องหาสาเหตุอีกที O0 O0 O0

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 14:34:52 »
คุณยิ้มครับ ผมนั่งทำเมื่อตอนเช้าตอนนี้ได้แล้วครับ
แต่มีปัญหานิดหน่อยที่ตอนนี้ปุ่มควบคุมเครื่องเสียงที่พวงมาลัยใช่ไม่ได้ สงสัยมือหนักไปหน่อยครับ
เด๋วต้องหาสาเหตุอีกที O0 O0 O0

ผมยอมแพ้ไปแล้วครับ วันนี้งานไม่เยอะโทรไปร้านเครื่องเสียง 2Din แถวๆ สุขุมวิท กะจะขับไปเปลี่ยนเลย ปรากฏของหมดอีก รอสั่งอีกนาน ก็เลยนิ่ง รอไปก่อน เหอะๆ  O0

suthisak

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 15:35:27 »
คุณยิ้มลองถ่ายรูปสายเคเบิ้ลที่ทำออกมาให้ดูหน่อยได้ไหมครับ
เผื่อจะลองช่วยกันแก้ไขได้ครับ

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 15:52:52 »
คุณยิ้มลองถ่ายรูปสายเคเบิ้ลที่ทำออกมาให้ดูหน่อยได้ไหมครับ
เผื่อจะลองช่วยกันแก้ไขได้ครับ

เดี๋ยวเย็นนี้ถ่ายมาให้ดูนะครับ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 17:59:41 »

ผมยอมแพ้ไปแล้วครับ วันนี้งานไม่เยอะโทรไปร้านเครื่องเสียง 2Din แถวๆ สุขุมวิท กะจะขับไปเปลี่ยนเลย ปรากฏของหมดอีก รอสั่งอีกนาน ก็เลยนิ่ง รอไปก่อน เหอะๆ  O0

ยอมแพ้แล้วหรือครับ สงสัยจะไปใส่ทานิน >:D

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

chet

• Love conquers all
    • ศูนย์บริการสิ่งพิมพ์ครบวงจร
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 18:10:06 »

คุณยิ้มวันเสาร์นี้ว่างมาดูตัวอย่าง xcarlink มั้ย ผมก็เคยคิดจะติดตั้ง 2din เหมือนกัน
แต่มานึกอีกที ทีวีก็ไม่จำเป็น navigator ด้วย gps อีก ไม่จำเป็นซักอย่าง
ที่อยากได้คือฟังเพลงตอนขับรถ เลยเอาแค่นี้แหละ วิทยุ + ซีดี + mp3 จบเลย

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 18:15:55 »
ยอมแพ้แล้วหรือครับ สงสัยจะไปใส่ทานิน >:D

ถือสายไปให้ช่างซ่อม CD ทำให้ เอามาต่อก็เงียบเหมือนเดิม ถอดใจยอมแพ้เลย เหอะๆ ธานินจ๋าเธออยู่ไหน อิอิ

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 18:16:41 »

คุณยิ้มวันเสาร์นี้ว่างมาดูตัวอย่าง xcarlink มั้ย ผมก็เคยคิดจะติดตั้ง 2din เหมือนกัน
แต่มานึกอีกที ทีวีก็ไม่จำเป็น navigator ด้วย gps อีก ไม่จำเป็นซักอย่าง
ที่อยากได้คือฟังเพลงตอนขับรถ เลยเอาแค่นี้แหละ วิทยุ + ซีดี + mp3 จบเลย

จริงๆ ก็อยากไปนะครับ แต่วันหยุดงานเข้าตลอดครับพี่

chaky

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 20:44:16 »
ไม่เป็นไรครับ ยังไงก็ได้พยายามแล้ว.... ;) ;)  หากมีอะไรให้ช่วยเหลือเพิ่มเติมก็ยินดีครับผม....

xkenny

• ขาประจำ
    • กล้องวงจรปิด
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 11:33:04 »
ความรู้เพียยยบ ขอบคุณคร้าาาบ พี่น้อง
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

mahama

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 14:17:10 »
ยังมีเหลือไหมครับจะได้สั่งมาสักเส้นหนึ่ง

deaknaew

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2022, 14:35:53 »
ขออนุญาตขุด เผื่อเป็นความรู้ให้ท่านอื่น ของเราได้เป็นเครื่องเล่น siemens เหมือนกันกับคุณยิ้ม (ช่อง cd ติดกับ volume แล้ว business cd screen ไว้ด้านบน)

ต้องใช้สายแบบ ใส่ capacitor 0.22uF บนสาย L กับ R  แล้วต่อ R 300 kΩ ค่อม ตาม diagram อย่างเดียว ถึงจะใช้ได้
ตัว AUX จะขึ้นมาให้เลือกเลย โดยไม่ต้องต่อ source หรือ เครื่องเล่นก่อน

โดยตัว c ต้่องเป็นแบบ c ไม่มีขั้ว (หน้าตาเหมือนเม็ดยาสีน้ำตาล ขนาด 0.22 uF หรือ รหัส 224 ขนาด 50v หรือ 100v ก็ได้)

หน้าตาที่ทำจะได้เหมือนแบบ reply นี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2022, 14:42:19 โดย deaknaew »