ผู้เขียน หัวข้อ: แปลงเครื่องเล่น CD  (อ่าน 13399 ครั้ง)

Crazy_Hours

• แฟนพันธุ์แท้
แปลงเครื่องเล่น CD
« เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 14:39:27 »
CD ติดรถ 323ia แบบแผ่นเดียวสามารถแปลงให้เล่น mp3 ได้ไหมครับที่ไหนรับทำบ้างครับ

ขอบคุณครับ

yo-e46

Re: แปลงเครื่องเล่น CD
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 15:39:26 »
มีร้านรับทำครับในพันทิปผมเคยเห็นแต่ผมแนะนำไม่ให้ทำครับด้วยเหตุดังนี้
1.แพงครับไม่คุ้ม
2.เจอร้านไม่เก่งไม่ดีงานไม่จบแน่ๆครับ
3.ทำเสร็จไม่มีรับประกันด้วยนะครับ
4.เปลี่ยน front ใหม่คุ้มกว่าตรงราคาเช่น ค่าแปลง 3-4 พันบาท แต่ถ้าเปลีายน front ใหม่ 5-6พันบาทแถมเสียงดีกว่าด้วยครับ ไม่ค่อยมีใครทำนะครับ เพราะมันได้ไม่คุ้มเสียครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2012, 15:47:35 โดย yo-e46 »

chaky

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 15:44:49 »
เคยเห็นใน net ขายกันครับ font ของ BMW แท้ครับ แต่สามารถเล่น mp3 ได้
แต่ว่าราคาก็ร่วม หมื่นครับผม

อันนี้หามาให้นะครับ ผมไม่มีส่วนเกี่ยวข้องนะครับ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

chaky

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 15:51:05 »
อันนี้ของ ebay ครับ เล่น mp3 ได้ แล้วยังไม่ช่องต่อ Aux ให้ด้วยครับ ราคา 385$ หรือประมาณ 11550 + ค่าขนส่งอีก 50$(1,500บาท)

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

อ้นนี้อีกลิงค์นึงครับ ราคา 65$ ประมาณ 1950บาท ไม่รวมค่าขนส่ง (ไม่ส่งมาไทยครับ)  เอาไว้ดูเปรียบเทียบครับ ราคาที่เขาขายในประเทศกับ ราคาที่ส่งให้คนต่างประเทศของเขา (ราคาสูงขึ้นหลายเท่าเลยนะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2012, 15:56:47 โดย chaky »

จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 16:15:57 »
ผมใช้เทปใบ้ ต่อกับเครื่องmp3ซื้อจากคลองถม ครับ

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 16:18:43 »
หรือนี่เลยครับ xcarling

yo-e46

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 16:21:55 »
ผมใช้เทปใบ้ ต่อกับเครื่องmp3ซื้อจากคลองถม ครับ
+1 ครับผมเห็นด้วยกับวิธีนี้ที่สุดครับถ้าไม่คิดจะเปลี่ยน front

chaky

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 16:26:45 »
หรือมีอีกวิธีนึงครับ คือถอด font ออกมาเเล้วต่อช่อง AUX ที่ด้านหลังของ font ออกมาเป็น jack ขนาด 3.5 มม.
แล้วก็ต่อกับเครื่องเล่น mp3 ใช้ได้เหมือนกันครับ  เพราะผมเองก็ถอดออกมาทำเองเหมือนกันครับ

ตามนี้เลยครับ ใช้งานได้จริงครับผม

chaky

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 16:30:49 »
อันนี้ก็เห็นภาพชัดเจนดีครับ...

Crazy_Hours

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 09:06:08 »
ขอบคุณครับ

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 18:32:19 »
คุณ chaky ลองทำแล้วใช้ได้ไหมครับ ทำไมผมลองแล้วมันไม่ผ่าน เครื่องเล่นผมผลิตเดือน 08 ปี 2003 ครับ
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 19:06:53 »
คุณ chaky ลองทำแล้วใช้ได้ไหมครับ ทำไมผมลองแล้วมันไม่ผ่าน เครื่องเล่นผมผลิตเดือน 08 ปี 2003 ครับ

ของคุณยิ้มด้านหลัง ไม่ได้ใช้ปั้กเสียบใช่เปล่าวครับ เพราะเห็นว่าใช้หัวแร้งจี่เอา เป็นเพราะมันช๊อดหรือเปล่าว หรือสายโดนกันอะไรประมาณนี้นะครับ ผมว่าหาสายสำเร็จดีกว่าครับ ประมาณ 3,000 +- นิดหน่อย อย่างที่คุยกันนะครับ แล้วมาแบบครบๆต่อได้หลายอย่าง ไม่ต้องเสี่ยงด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2012, 19:09:27 โดย Rut »

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 21:30:24 »
ของคุณยิ้มด้านหลัง ไม่ได้ใช้ปั้กเสียบใช่เปล่าวครับ เพราะเห็นว่าใช้หัวแร้งจี่เอา เป็นเพราะมันช๊อดหรือเปล่าว หรือสายโดนกันอะไรประมาณนี้นะครับ ผมว่าหาสายสำเร็จดีกว่าครับ ประมาณ 3,000 +- นิดหน่อย อย่างที่คุยกันนะครับ แล้วมาแบบครบๆต่อได้หลายอย่าง ไม่ต้องเสี่ยงด้วยครับ

ผมกำลังงงว่า ถ้าทำถูกตามขั้นตอน หรือ ซื้ออุปกรณ์มาเพิ่มแล้ว มันจะมีช่อง AUX เพิ่มมายังไงอะครับ เพราะผมพยายามกดหาช่อง AUX บนหน้าปัดเครื่องเล่น CD แล้ว มันไม่มี สมมติว่าถ้ามันมี AUX อยู่แล้วและเราต่อสายเพิ่มเพื่อให้เอาเสียงเข้าได้มันก็ดีไป แต่ถ้าเครื่องไม่รองรับแล้วเราไปต่อสายเพิ่มหรือซื้ออุปกรณ์มาเพิ่มมันก็ไม่น่าจะมีช่อง AUX ให้เรา

หรือผมเข้าใจผิดครับ ก็ยังงงตัวเองเหมือนกัน แต่ที่ดูจากรูปในลิงค์ผมอยากได้คำตอบว่าหน้าปัดโชว์ช่อง AUX หลังต่อสายแล้ว หรือ โชว์ก่อนแล้วค่อยมาต่อสาย

แหะๆ
O0
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 21:37:00 »
น่าจะหลังต่อสายครับ เพราะเห็นขึ้น AUX กับ cd พร้อมกันเลยครับ คือคล้ายๆกับว่าในช่อง cd เราจะเล่นอะไรก็ได้นะครับ สมมุสว่าเล่น cd อยู่ AUX ก็จะเล่นไม่ได้ แต่ถ้าจะเล่น AUX ก็ต้องเอา cd ออกก่อนอะไรประมาณนี้นะครับ:)) :)) :))
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2012, 21:41:16 โดย Rut »

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 21:42:31 »
เจอต้นเหตุแล้วครับ จากลิงค์ประโยคนี้ที่ว่า I just wanted to make people aware that there is a DIY out there for making an aux input in a pre 2002 E46. คิดว่าคงทำได้เฉพาะกับรถแต่เครื่องเล่น CD ที่เกิดก่อนปี 2002 แต่รถผมเครื่องเล่น CD เกิดปี 2003 เหอะๆๆ

chaky

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 21:50:22 »
รู้สึกว่า ด้านหลังของเครื่อง จะมีอยู่สองแบบนะครับ ตอนที่หาตำแหน่ง AUX เคยเห็นอยู่ เดี๋ยวไปรื้อไฟล์ในคอมก่อนนะครับ
ว่าอยู่ที่บ้านหรือที่ทำงาน เเล้วจะเอามา update ให้นะครับ พี่ yimbangsaen

คนขายเนื้อ

• มีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 00:06:48 »
ของผมเจ้าของเก่าต่อสาย aux มาให้แล้ว  เปิดเครื่องกดโหมดถ้าไม่เสียบสาย aux เข้ากับเครื่องเล่น ช่องaux จะไม่โชว์ครับ  แต่ถ้าเสียบสาบกับเครื่องเล่นถึงจะมองเห็นช่อง aux ครับ ถ้าเสียบสายไม่แน่นก็ไม่โชว์ช่อง aux ครับ :-\   ไม่เหมือนชีดีทั่วไปที่กดเลือกโหมดแล้วจะโชว์ทุกช่องสัญญาที่มีในเครื่องครับ :P

E46_M43

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 01:36:14 »
แนะนำ MP3 FM transmitters (ขอย่อว่า MFT)
ราคา 100-150 บาท พันธิพย์ ชั้น 4 โซนด้านหลัง ของจีนครับ (งานนี้จีนทำได้)

หลักการทำงานของเจ้าเครื่องที่ว่านี้คือ อ่านไฟล์ .mp3 แล้วส่งเป็นสัญญาณ FM เข้า สัญญาณ FM เครื่อง font business เราน่ะครับ

-ผมต่อใช้งานอยู่ครับ เวลาเดินทางไกลๆ ก็ใช้เจ้านี้แหละครับ
เพราะเพลงจาก Audio loadder ของผมมันแค่ 6 แผ่น เฉลี่ยแผ่นล่ะ 17 เพลง ก็จะมีเพลงฟังทั้งหมด 102 เพลงในเครื่อง font Business ของผม
ผมเลยใช้เจ้าตัว MFT ตัวนี้ สามารถทำได้ง่ายโดย
1. เครื่อง font business เลือกโหมด FM (ให้ดูความถี่ FM)
2. นำ Memory drive เสียบเข้ากับ MFT (ใน Memory dirve ให้เราเลือกเพลงที่ต้องการจากคอมฯ ใส่เข้าไปใน Memory drive ต้องเป็นไฟล์ .mp3 น่ะครับ)
3. นำเครื่อง MFT เสียบเข้าไปตรงช่องจุดบุหรี่ แล้วจูนความถี่ให้ตรงกับ font business เท่านี้ก็ฟังเพลงได้สบายใจแล้วครับ

>>>>  ทำได้ง่ายมากครับ ท่านใหนทำไม่ได้ หรือทำไม่เป็น มาหาผมแถวถนนราม ผมปรับจูนให้ฟรีๆครับ แต่อย่าลืมซื้อเครื่อง MFT มาด้วยน่ะครับ หรือถ้ามาซื้อแถวนี้ก็มีน่ะครับ แต่ราคาน่าจะต่างกับที่พันธิพย์ 2 เท่าตัว   :))

คุณสมบัติของตัวเครื่อง
- รองรับการอ่านไฟล์จาก USB ไดร์ฟ, เมมโมรี่การ์ด เช่น SD, MicroSD และ MMC
- ไฟล์เพลงที่รองรับคือ MP3 (ในยี้ห้ออื่น จะรองรับไฟล์ได้หลากหลาย ขี้นอยู่กับยี้ห้อ WMA และ APE)
- มีปุ่มการใช้งานที่โดดเด่นเป็นเอกลักษณ์ ใช้งานง่าย ไม่ว่าจะเป็นการปรับเพิ่มลดระดับเสียง หรือการเปิดปิดเครื่อง
- สามารถใช้เป็นที่ชาร์จไฟสำหรับอุปกรณ์พกพาอื่นๆ เช่น โทรศัพท์มือถือ, เครื่องเล่น MP4 ฯลฯ เป็นต้น
- หน้าจอแสดงผลการทำงานแบบ LED
- รองรับระบบการจดจำการใช้งานครั้งสุดท้าย ไม่ว่าจะเป็นความถี่สัญญาณที่ใช้ เพลงที่เล่น หรือแม้แต่ระดับเสียง
- การใช้งานเต็มรูปแบบเมื่อใช้งานผ่านรีโมตคอนโทรล
 ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2012, 01:45:05 โดย E46_M43 »
การเปลี่ยนแปลงที่ยิ่งใหญ่ ง่ายดายกว่าสิ่งเล็กๆ

chet

• Love conquers all
    • ศูนย์บริการสิ่งพิมพ์ครบวงจร
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 02:40:30 »
  • ตัว FM transmitter จะมีปัญหาเวลาขับไปในเขตที่คลื่นสถานีจริงแรงๆครับ จะฟังไม่ได้เลย ต้องคอยเปลี่ยนช่วงคลื่น
  • ตัว AUX input จะมีปัญหาเสียงเจียวไข่บ้างเพราะที่เครื่องเล่นของเราต่อกันแบบอนาล็อก
ผม DIY ลองมาหมดแล้วครับ ตอนนี้เลยจบที่ตัว Xcarlink ใช้แบบตรงรุ่นกับ E46 ไม่ต้องดัดแปลง
ถ้าเป็นแบบ USB ก็ใส่เพลงได้ 99x8 = 792 เพลง จะกรุงเทพฯเชียงใหม่หรือภูเก็ตก็ถึงไหนถึงกันครับ

ตอนนี้ผมใช้ SD card 3 อันอันละ 4 GB ก็มีเพลงให้เราฟังได้สองพันกว่าเพลง ถือว่าโอเคแล้วครับ

nuiba

• DeliGolf
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 11:31:01 »
เจอต้นเหตุแล้วครับ จากลิงค์ประโยคนี้ที่ว่า I just wanted to make people aware that there is a DIY out there for making an aux input in a pre 2002 E46. คิดว่าคงทำได้เฉพาะกับรถแต่เครื่องเล่น CD ที่เกิดก่อนปี 2002 แต่รถผมเครื่องเล่น CD เกิดปี 2003 เหอะๆๆ

จริงๆเครื่อง cd ตั้งแต่ 2003 ขึ้นไปน่าจะรองรับ AUX นะครับ คุณยิ้มลองดู serial number เทียบกับ link นี้ดูนะครับ ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ส่วนประโยค I just wanted to make... ก็คือถ้าเป็นเครื่อง cd ก่อนปี 2002 จะต้องใช้อีกวิธีนึง เสียบจากข้างหลังไม่ได้ครับ มี diy ใน e46fanatics อยู่ครับ

chaky

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 13:06:15 »

ด้านหลัง AUX ของ e46 มีอยู่สองแบบครับ ตามรูปที่1 กับรูปที่3 ครับ วงจรนี้ทำเอาไว้กันคลื่นรบกวน และทำให้เครื่องเล่น cd มองเห็น port AUX ที่เราทำไว้ตลอดเวลา
ยังไงก็ลองทำดูก่อนนะครับ แนบไฟล์มาให้ด้านล่างด้วยครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2012, 13:14:49 โดย chaky »

E46_M43

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 13:11:03 »

ด้านหลัง AUX ของ e46 มีอยู่สองแบบครับ ตามรูปที่1 กับรูปที่3 ครับ วงจรนี้ทำเอาไว้กันคลื่นรบกวน และทำให้เครื่องเล่น cd มองเห็น port AUX ที่เราทำไว้ตลอดเวลา
ยังไงก็ลองทำดูก่อนนะครับ
ความรู้เยอะเลย....    ;) ;) ;)
การเปลี่ยนแปลงที่ยิ่งใหญ่ ง่ายดายกว่าสิ่งเล็กๆ

chaky

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 13:21:10 »
มีไฟล์ตัวเต็ม 216k แต่ว่าแนบไม่ได้ เพราะใหญ่เกิน 196k ที่ทางเว็ปบอร์ดอนุญาติ... ทำไงดีครับ

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 13:21:55 »
โอขอบคุณคุณ chaky มากครับที่ส่งภาพ Diadram มาให้ ดูแล้วเข้าใจทันที เดี๋ยวเย็นนี้จะไปลงมืออีกรอบครับผม

ขอบคุณคร้าบ

:-X

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 13:22:47 »
มีไฟล์ตัวเต็ม 216k แต่ว่าแนบไม่ได้ เพราะใหญ่เกิน 196k ที่ทางเว็ปบอร์ดอนุญาติ... ทำไงดีครับ

ส่งมาที่เมล์ผมได้เลยครับ เดี๋ยวผมเอาขึ้น server ให้ จะทำให้โหลดได้ครับ

[email protected]

chaky

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 13:32:31 »

ส่งมาที่เมล์ผมได้เลยครับ เดี๋ยวผมเอาขึ้น server ให้ จะทำให้โหลดได้ครับ

[email protected]

ได้เลยครับพี่ยิ้ม เดี๋ยวเมล์ไปให้ครับ

chaky

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 13:55:41 »
ส่งไปแล้วครับได้รับรึยังครับพียิ้ม

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 13:59:22 »
เรียบร้อยครับ ไฟล์อยู่ที่ลิงค์นี้เลยครับผม ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน คลิกเข้าไปอ่านได้เลย ขอบคุณคุณ chaky ด้วยครับ

chaky

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 14:05:37 »
เรียบร้อยครับ ไฟล์อยู่ที่ลิงค์นี้เลยครับผม ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน คลิกเข้าไปอ่านได้เลย ขอบคุณคุณ chaky ด้วยครับ

ขอบคุณที่ช่วย upload ให้ครับ
หากทำสำเร็จ ที่ font เวลากดปุ่ม mode มันจะเปลี่ยน จาก วิทยุ กดอีกทีเป็น CD กดอีกทีก็จะเป็น AUX ให้เห็นเลยครับ
แล้วก็ไม่มีสัญญาณรบกวนอะไรเงียบกริบเลยครับ.....

ยังไงก็เอาใจช่วยให้ทำสำเร็จนะครับ ถ้ามีปัญหาอะไรก็สอบถามได้นะครับผม...ยินดีช่วยเสมอครับ :D :D :D

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 14:09:59 »
ขอบคุณที่ช่วย upload ให้ครับ
หากทำสำเร็จ ที่ font เวลากดปุ่ม mode มันจะเปลี่ยน จาก วิทยุ กดอีกทีเป็น CD กดอีกทีก็จะเป็น AUX ให้เห็นเลยครับ
แล้วก็ไม่มีสัญญาณรบกวนอะไรเงียบกริบเลยครับ.....

ยังไงก็เอาใจช่วยให้ทำสำเร็จนะครับ ถ้ามีปัญหาอะไรก็สอบถามได้นะครับผม...ยินดีช่วยเสมอครับ :D :D :D

เย็นนี้รู้กันครับ ฮ่าๆๆๆๆ