ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหาแอร์หน่อยครับ  (อ่าน 3536 ครั้ง)

bsmcgrawhill

• สมาชิกสมัครใหม่
สอบถามปัญหาแอร์หน่อยครับ
« เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 21:20:05 »
สวัสดีครับ ผมเป็นน้องไหม่เพิ่งหัดใช้ bmw ครับ ก่อนอื่นขอแนะนำตัวก่อนนะครับ ผมชื่อแก้ว และเนื่องจากเพิ่งได้ e46 323 ตาตกมาด้วยน้ำพักน้ำแรง เมื่อหลายเดือนที่ผ่านมาครับและด้วยค่าคลองชีพที่สูงลิบลิ่วในปัจจุบันจึงตัดสินใจติดแก๊สให้ บี สุดที่รัก โดยเลือกติดตั้งระบบหัวฉีดของ ac ครับ ทีนี้จึงเกิดปัญหา.....

เรื่องมีอยู่ว่า ปกติรถผมก็แอร์เย็นปกติ ขับตากแดด เปิดเป็น auto 23c ก็ขับสบายๆแล้วครับ แต่พอติดแก๊สเสร็จกลับมาปรากฎว่าแอร์ไม่เย็น.....ตอนแลกผมนึงว่าปัญหาเกิดจากช่างเดินสายน้ำร้อนอ้อมผ่านหลังเครื่อง(บริเวณใต้คอนโซล ติดคอลโซลชุดบน) มายังหม้อต้มที่ติดอยู่บริเวณด้านซ้ายของเบ้าโช๊ค ซึ่งบริเวณนั้นมีท่อแอร์เดิมอยู่(และอาจจะมีในคอลโซลซึ่งผมไม่แน่ใจ) แต่ช่างบอกไม่เกี่ยวและทำการยกชุดแก๊สออกจากจุดดังกล่าวแต่ปัญหาก็ไม่หาย.... ทีนี้ช่างเค้าเลยเช็คไปทางช่างแอร์ bm ใด้คำตอบมาว่า วาล์วแอร์อาจจะเสีย จะต้องลื้อตู้แอร์ออกมาตรวจสอบ..... ขนลุกเลยครับ คือขับมาจอดดับเครื่องดีๆ แล้วพอติดแก๊สเสร็จสตาร์ทขึ้นมาวาล์วแอร์พังเฉยเลย...... เออ จะลื้อตู้(แต่ต้องทำหลังสงกรานต์) แต่ผมยังไม่ค่อยปักใจเท่าไรจึงพยายามหาข้อมูล และมาพบเว็ปนี้เข้าครับ จึงจะขอคำปรึกษา ท่านเซียนหรือแม้แต่ท่านๆที่มีความรู้ทั้งหลายช่วยวินิจฉัยและหาทางออกด้วยครับ โดยอาการ ของแอร์มีดังนี้ครับ

1. มีลมร้อนออกมาทาง ช่องแอร์เป่ากระจก และช่องแอร์ที่เท้า
2. เมื่อกดเลือกช่องแอร์เอง ถ้าเลือกให้แอร์ทำงานที่ช่องคอลโซลช่องเดียว แอร์จะถูกผสมลมร้อนเข้ามา
3. ถ้าเลือกช่องอื่นๆร่วมด้วย ช่องคอลโซลจะเย็นปกติ แต่ช่อง กระจกกับช่องเท้า จะร้อน
4. กด auto ชุดแอร์คอลโซลจะร้อนกว่าปกติ(ตามอาการข้อสอง)และช่องอื่นๆเป่าลมร้อน(ตามข้อสาม)
5. ปรับแอร์ ไปที่องศาต่างๆ ความเย็นที่ออกจากช่องคอนโซลจะเปลี่ยนไป เช่น 23c ก็จะเย็นน้อยกว่า 18c แต่แปลกตรง 30c เย็นเท่าๆ 18c เลยแฮะ

สรุปเบื้องต้น ไม่ใช่แอร์ไม่เย็นเพราะคอมเพลสเซอร์หรือระบบทำงานผิดปกติ แต่เกิดจากการที่ช่องแอร์บนกระจกและช่องเท้า ปล่อยลมร้อนออกมา
จากจุดนี้ช่างแอร์ตีความมาว่าอาจจะเกิดจากวาล์วแอร์เสีย แต่ผมคิดว่าถ้าวาล์วแอร์เสียมันไม่น่าปรับระดับความเย็นใด้ แต่มันอาจจะมีวาล์วตัวอื่นที่ทำหน้าที่ปิด เปิดช่องอากาศ ในสองช่องที่มีปัญหาหรือเปล่ายังไง จึงรบกวนพี่ๆชี้จุดชี้เป้าที่เป็นไปใด้ด้วยครับ

และถ้าชุดวาล์วเสียจริงๆ จะต้องมีค่าใช้จ่ายในการเปลี่ยนซ่อมเท่าไรครับ กลัวเค้าฟันหน่ะครับเพราะอยู่ดีๆเจอโดยไม่ได้เตรียมตัวเตรียมข้อมูล

ต้องขอรบกวนพี่ๆด้วยนะครับ อยู่ดีๆสมัครสมาชิกมาถามปัญหาเลยอาจจะดูเสียมารยาทไปหน่อย ต้องขอโทษไว้ตรงนี้ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: สอบถามปัญหาแอร์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 02:20:27 »
ฟังๆดู น่าจะมา วาล์วฮีทเตอร์ อาการนี้ต้องรอคุณ krisada มาตอบดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 07:22:43 »
ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบเบื้องต้น และยังเฝ้ารอรายละเอียดเพิ่มเติมอย่างใจจดใจจ่อครับ :swt

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 09:00:47 »
ถ้าเป็นปัญหาจาก วาล์วฮีตเตอร์ จำเป็นต้องลื้อตู้แอร์หรือเปล่าครับ หรือถ้าผมใช้วิธีตัดท่อฮีตเตอร์ออกเลย(เพราะไม่อยากลื้อตู้) ได้ไหมครับ

yo-e46

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 10:08:50 »
อ้างจาก: "bsmcgrawhill"
ถ้าเป็นปัญหาจาก วาล์วฮีตเตอร์ จำเป็นต้องลื้อตู้แอร์หรือเปล่าครับ หรือถ้าผมใช้วิธีตัดท่อฮีตเตอร์ออกเลย(เพราะไม่อยากลื้อตู้) ได้ไหมครับ
น่าจะเป็นวาว์วฮีตเตอร์รั่วครับมันเลยมีลมร้อนออกมาลองเปลี่ยนวาว์วฮีตเตอร์ก่อนดีกว่าครับวาว์ลฮีตเตอร์ไม่ต้องรื้อตู้แอร์ครับอยู่ด้านหน้ากปิดฝากระโปรงก็รื้อกรองอากาศออกก็ถอดเผลี่ยนได้ครับตัวละไม่เกินน 3500 ลองดูก่อนครับเพราะจากอาการแล้วไม่น่าใช่วาว์ลในตู้แอร์แต่ถ้ายังไม่หายต้องรื้อตู้แอร์เช็ค คอยด์เย็นครับว่ารั่วไหม มันชอบรั่วครับ ถ้ารั่วก็ต้องเปฝี่ยนคอยด์เย็นพร้อมกับวาว์ลคอยด์เย็นเลยครับจะได้ใช้ยาวๆก็ตกประมาณราวๆไม่เกิน 7000บาทของเทียบนะครับ ลองค่อยๆทำจากง่ายไปยากก่อนครับ ระบบแอร์ไม่เกี่ยวกับผก๊สครับมันแยกส่วนกันอยู่แล้ว ยังไงถ้าอยากจบแน่ๆ 100% ผมแนะนำนไปขอคำปรึกษาคุณ มณฑลที่ star air เลยครับ จบแน่ๆเก่งมากๆครับร้านนี้ วิเคราะห์แม่นยำตรงจุดและที่สำคัญรื้อเก้งมากครับเร็วมากๆด้วย ผมเพิ่มไปทำมาเมื่อไม่นานมานี้ รื้อประกอบ สามชั่วโมงครึ่งครับ เนียบด้วย ลองโทรปรึกษาแกดูบอกมาจาก e46club จะได้ราคาดีหน่อยครับ เบอร์แกครับโทรไปคุยเลยรับรองจบแน่ครับแต่คงต้องหลังสงกรานต์ 083-999-0967 ลองดูครับ

yo-e46

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 10:11:40 »
ถ้าเป็นไปตามข้อ 5.นั้นก็คือ วาว์วฮีตเตอร์เสียครับไม่ต้องรื้อตู้เรื่องไม่ใหญ่ครับ ยังไงก็ขอให้หายไวๆนะครับ

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 10:15:47 »
ไม่ต้องรื้อครับ ทำในห้องเครื่อง แต่แน่นอนต้องถอดท่อน้ำ ประกอบกลับต้องเติมน้ำกลับ และ ไล่ลมด้วย

แนะนำร้านสตาร์แอร์ ถ้าสะดวก เพราะชำนาญ bmw ดีครับ เข้าไปจบปัญหาเรื่องแอร์แน่นอน

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

สวัสดีปีใหม่ไทย ทุกท่านครับ  :bingo
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 10:48:28 »
ถ้าบอกว่าเป็นที่ชุดนี้ก็เป็นไปใด้ไหมครับว่าจะเกี่ยวข้องกับการติดแก๊ส เนื่องจากจุดนั้นเป็นจุดที่ช่างแก๊ส เดินท่อลงไป(ใต้หม้อกลองอากาศ)ซึ่งผมไม่แน่ใจว่าช่างได้ทำการเชื่อมท่อไปที่ไหนบ้าง เป็นไปใด้หรือไม่ว่าความไม่ชำนาญอาจจะทำให้เกิดความเสียหายขึ้นหน่ะครับ เพราะรถผมตอนเข้าไปไม่มีปัญหานี้แต่พอติดปุ๊ปพังปั๊ป (จะว่าถึงเวลาพอดี เวลามันก็ช่างประจวบเหมาะซะเหลือเกิน) งานนี้ไม่ผมซวยสุดๆก็ช่างแก๊สซวยสุดๆหล่ะครับ เพราะจะมีการโบ้ยกันว่าพังมาก่อนหรือเค้าทำพัง แต่สำหรับผมคงตรวจสอบตามความจริงถ้าซวยพังโดนเวลาเหมาะจริง คงไม่เอาเรื่องอะไรกับร้าน เนื่องจากเค้าไม่ได้ผิดอะไรที่สำคัญเค้าก็ค่อนข้างจะดูแลดีครับ แต่ถ้ามันมีส่วนเกี่ยวข้องจะได้คุยกันให้จบไปในเงื่อนปัญหากับทางร้านครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบและข้อมูลที่เป็นประโยชน์

yo-e46

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 10:55:17 »
อ้างจาก: "bsmcgrawhill"
ถ้าบอกว่าเป็นที่ชุดนี้ก็เป็นไปใด้ไหมครับว่าจะเกี่ยวข้องกับการติดแก๊ส เนื่องจากจุดนั้นเป็นจุดที่ช่างแก๊ส เดินท่อลงไป(ใต้หม้อกลองอากาศ)ซึ่งผมไม่แน่ใจว่าช่างได้ทำการเชื่อมท่อไปที่ไหนบ้าง เป็นไปใด้หรือไม่ว่าความไม่ชำนาญอาจจะทำให้เกิดความเสียหายขึ้นหน่ะครับ เพราะรถผมตอนเข้าไปไม่มีปัญหานี้แต่พอติดปุ๊ปพังปั๊ป (จะว่าถึงเวลาพอดี เวลามันก็ช่างประจวบเหมาะซะเหลือเกิน) งานนี้ไม่ผมซวยสุดๆก็ช่างแก๊สซวยสุดๆหล่ะครับ เพราะจะมีการโบ้ยกันว่าพังมาก่อนหรือเค้าทำพัง แต่สำหรับผมคงตรวจสอบตามความจริงถ้าซวยพังโดนเวลาเหมาะจริง คงไม่เอาเรื่องอะไรกับร้าน เนื่องจากเค้าไม่ได้ผิดอะไรที่สำคัญเค้าก็ค่อนข้างจะดูแลดีครับ แต่ถ้ามันมีส่วนเกี่ยวข้องจะได้คุยกันให้จบไปในเงื่อนปัญหากับทางร้านครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบและข้อมูลที่เป็นประโยชน์
ถ้าเป็นที่วาล์วฮีตเตอร์ไม่เกี่ยวกับแก๊สหรอกครับ คนละส่วนกันถึงเวลามันก็รั่วได้ครับอาจจะเวลาพอดี เหมือนกับ ปั้มติ๊ค อะครับเ
พอติดแก๊สเสร็จผั้มติ๊คพังก็โทษแก๊สไม่เกี่ยวกันถึงเวลาใช้ไปไม่ติดแก๊สมันก็เสียได้ครับมันมีอายุของมันอยู่มันทำงานเป็นชั่วโมงครับทำงานตลอดเวลาถึงชั่วโมงมันก็เสียยกเว้นรถใหม่ๆนะครับ ของเราๆกว่าจะเอาไปติดก็เฉียดๆแสนโลบ้างเกอนแสนบ้างติดเสร็จแล้วเสียก็โทษแก๊สซึ่งไม่เกี่ยวกันเลยครับ บางทีติดแก๊สช่วยชะลอการเสียของปั้มติ๊คด้วยซ้ำเพราะ มีระชตัดผั้มติ๊ค ครับ ไม่ให้มันทำงานตลอดเวลา ต้องแยกออกจากแก๊สครับ บางระบบไม่เกี่ยวกันเลย อย่างแอร์ก็ไม่เกคร่ยวครับ ต้องวิเคราะห์เป็นจุดๆไผครับ ยังไงรีบแก้ไข ขอให้หายไวๆครับผม

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 16:05:59 »
โอเค ครับ ถ้างั้นจะได้คุยกับร้านแก๊สถูกครับ เพราะอยู่ดีๆเสียเนี่ย ก็งงกันไหมหมดครับ เพราะจังหว่ะพอดีมาก จึงลองพยายามหาความเกี่ยวโยงกัน(ซึ่งบังเอินจุดนั้นช่างแก๊สอาจจะเข้าไปตัดต่ออะไรบางอย่างอยู่ด้วย) ซึ่งผมเองไม่ได้โบ้ยว่าร้านแก๊สทำพังครับ ถ้าเกิดมันพังตามอายุพิสูจน์กันได้ ก็ยอมรับความจริงครับ เพราะที่จริงร้านแก๊สร้านนี้เค้าก็ดูแลผมดีและผมไม่อยากมีเรื่องกับเค้าเท่าไรเหมือนกัน

nara

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 18:00:59 »
ลองอุดท่อน้ำเข้า และน้ำออกที่ วาล์วฮีทเตอร์ดูครับ ถ้าอุดแล้วไม่มีลมร้อนก็แสดงว่าเป็นที่ตัวนี้ครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 15, 2012, 08:56:43 »
ขอบคุณมากครับ จะให้ช่างลองวันอังคารครับ อ๊ะ หรือทำเองได้???

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 15, 2012, 16:05:20 »
ฟันธงเป็นที่ วาล์วฮีทเตอร์ แอร์ครับ สามารถทำเองได้เลย

ตามกระทู้นี้ครับ ของผมเคยเป็น ตอนนี้ถอดออกไปแล้ว เย็นสบาย

ผมใช้วิธีอุด ครับ วิธีทดสอบง่ายๆทำเองได้ โดยการถอด วาล์วฮีทเตอร์ออกมา เอาปากเป่าลมเข้าไปดู ถ้าไม่เสียลมต้องไม่ผ่าน ถ้าเสียลมผ่านแบบเป็นท่อเลย ไม่มีอะไรมากั้นเลย

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 11:40:30 »
อ๊าว!!! เพิ่งมาเห็น เป็นประโยชน์มากครับ แต่ไม่ทันแล้ว ให้คุณพ่อนำรถส่งสตาร์แอร์แล้วครับ บ่ายๆวันนี้เย็นนี้คงได้ผลสรุป อย่างไรก็ขอบคุณมากครับ  ^.^

OaTt

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 17, 2012, 16:18:26 »
ซ่อมแล้วแจ้งผลให้ทราบด้วยนะครับ ว่าค่าใช่จ่ายเท่าไร ? อยากรู้เหมือนกันว่า star air นี่ถ้าเราซื้ออะไหล่ให้เค้าเปลี่ยนให้ เค้าจะยอมทำให้มั๊ยครับ ?

ooooatooo

• http://www.clube46.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 18, 2012, 11:28:12 »
อาการเหมือนผมเด๊ะ อุดวาล์ว ค่าช่าง 300 ผมให้ไป 500 เลย

จริงๆไม่น่ารีบนะครับ เว็บเรามีข้อมูลดีๆและกูีรูเพียบ แต่ไหนๆก็ไปซ่อมมาแล้ว แจ้งราคาด้วยครับว่าเท่าไหร่