ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำในการตัดเชื่อมหม้อพักปลายครับ  (อ่าน 2615 ครั้ง)

Ryan_E46

• บุคคลในตำนาน
สวัสดีครับ
พอดีไปได้หม้อพักปลายมือสองตรงรุ่น E46 6 สูบมา
จึงขอรบกวนสอบถามเรื่องการตัดเชื่อมหม้อพักปลายหน่อยครับ
1. ใช้น้ำยาอะไรในการปัดเงาดีครับ หรือว่ามีร้านแนะนำมั้ยครับ ค่าปัดเงาประมาณเท่าไหร่
2. มีร้านตัดเชื่อมแนะนำมั้ยครับ แล้วปกติค่าตัดเชื่อมอยู่ที่เท่าไหร่ครับ
3. มีอะไรควรต้องระวังในการตัดเชื่อมปลายท่อมั้ยครับ เช่น ต้องถอดขั้วแบตมั้ย ...
ขอบคุณครับ
 :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 18:12:44 โดย Ryan_E46 »

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
Re: ขอคำแนะนำในการตัดเชื่อมหม้อพักปลายครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 20:16:40 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
สวัสดีครับ
พอดีไปได้หม้อพักปลายมือสองมา
จึงขอรบกวนสอบถามเรื่องการตัดเชื่อมหม้อพักปลายหน่อยครับ
1. ใช้น้ำยาอะไรในการปัดเงาดีครับ หรือว่ามีร้านแนะนำมั้ยครับ ค่าปัดเงาประมาณเท่าไหร่
2. มีร้านตัดเชื่อมแนะนำมั้ยครับ แล้วปกติค่าตัดเชื่อมอยู่ที่เท่าไหร่ครับ
3. มีอะไรควรต้องระวังในการตัดเชื่อมปลายท่อมั้ยครับ เช่น ต้องถอดขั้วแบตมั้ย ...
ขอบคุณครับ

ตอบสองกับสามนะครับ

2. ตัดที่ไหนก็ตัดได้ครับ เจ้าของรถเร็งตำแหน่งที่จะติดตั้งเองเลย แล้วค่อยเชื่อม...แนะนำให้ทำเป็นแป่นสำหรับใส่น๊อตไปเลยนะครับ เพราะมันจะง่ายต่อการถอดหรือดูแลครับ...(ผมตัดต่อทำแป่นด้วย 300 ครับ ร้านแถวบ้านครับ)

3. จะถอดก็ได้ ไม่ถอดก็ได้ครับ....ในกรณีที่ไม่ถอดแบตคือ ตอนเชื่อมให้เอาสายกราวไว้ใกล้จุดที่จะเชื่อมให้มากที่สุด เพื่อกระแสไฟมันจะได้อยู่จุดนั้นจุดเดียวครับ เพราะถ้าสายกราวอยู่ไกล กระแสไฟจะกระจายตัวไปไกล อาจทำให้วงจรรถเสียหายได้ครับ หรือจะเอาสะดวกก็ถอดแบตออกไปเลยครับ

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: ขอคำแนะนำในการตัดเชื่อมหม้อพักปลายครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 23:18:19 »
วันนั้นไปลองล้างรถที่ร้าน น้ำยาขัดโครเมี่ยมของ แมกไกว์ มาให้ลองเข้าท่าดีเหมือนกันครับ

ส่วนตอนเชื่อม ถ้าหม้อพักปลาย ของผมเขาจะถอดท่อ ออกมาเชื่อมครับ ตอนที่แต้มท่อตอนอยู่ที่ตัวรถก็ไม่ได้ถอดแบตครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Chetcck

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2013, 23:42:15 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
สวัสดีครับ
พอดีไปได้หม้อพักปลายมือสองมา
ขอบคุณครับ

สวัสดีครับถ้าเรื่องทำท่อผมพอแนะนำได้ครับ
พอดีรู้จักร้านท่อไม่ใช่สิเป็นโรงงานผลิตท่อเลยแหละ) ที่ผมสั่งทำท่อใช้กันอยู่ ในคลับ honda
ตอนนี้ก็กำลังทดลองทำท่อพักปลายให้ใช้ได้กับตัว n42 เดี๋ยวผมเสร็จสมบูรณ์ใช้ได้ดีแล้วจะเอามาให้เพื่อนๆในคลับE46 ใช้กันครับ ก็ว่าพรุ่งนี้จะเอารถไปให้ช่างรุจ ทดสอบท่อสูตรใบนี้ซะหน่อยอิอิ
1.ถ้าจะขัดปัดเงาให้สวยเหมือนใหม่ มันต้องทำหลายขั้นตอนครับ เอามาเดี๋ยวผมพาไปทำให้
2.รับตัดต่อติดตั้งให้ครับแต่ต้องนัดงานกันก่อน รง.อยู่แถวสนามบินสุวรรณภูมิ
3.ถ้าที่โรงงานเชื่อมด้วยระบบอาร์กอน ไม่ต้องถอดแบต ก็ได้ แต่ถ้าไม่สบายใจก็ถอดดีกว่า (รง.เคยโดนวางยากล่องพังมาแล้วแต่บอกว่าเชื่อมท่อทำให้พัง เสียหายไปหลายหมื่น)

เวปแนะนำตัวhttp://www.civicesgroup.com/forum/topic23240

ใช้กับ M43 ได้มั๊ยครับ อยากได้อยู่เหมือนกันครับ
ขายรถบรรทุกขนาด เล็ก กลาง ใหญ่ ISUZU 4-12 ล้อ
รับปรึกษาการต่อตัวถังรถบรรทุกทุกชนิด และ ให้คำปรึกษา
ด้านการจัดไฟแนนซ์รถบรรทุกขนาดใหญ่
E-Mail:[email protected]
มือถือ : 08-1969-7168

Ryan_E46

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2013, 17:18:51 »
สวัสดีครับถ้าเรื่องทำท่อผมพอแนะนำได้ครับ
พอดีรู้จักร้านท่อไม่ใช่สิเป็นโรงงานผลิตท่อเลยแหละ) ที่ผมสั่งทำท่อใช้กันอยู่ ในคลับ honda
ตอนนี้ก็กำลังทดลองทำท่อพักปลายให้ใช้ได้กับตัว n42 เดี๋ยวผมเสร็จสมบูรณ์ใช้ได้ดีแล้วจะเอามาให้เพื่อนๆในคลับE46 ใช้กันครับ ก็ว่าพรุ่งนี้จะเอารถไปให้ช่างรุจ ทดสอบท่อสูตรใบนี้ซะหน่อยอิอิ
1.ถ้าจะขัดปัดเงาให้สวยเหมือนใหม่ มันต้องทำหลายขั้นตอนครับ เอามาเดี๋ยวผมพาไปทำให้
2.รับตัดต่อติดตั้งให้ครับแต่ต้องนัดงานกันก่อน รง.อยู่แถวสนามบินสุวรรณภูมิ
3.ถ้าที่โรงงานเชื่อมด้วยระบบอาร์กอน ไม่ต้องถอดแบต ก็ได้ แต่ถ้าไม่สบายใจก็ถอดดีกว่า (รง.เคยโดนวางยากล่องพังมาแล้วแต่บอกว่าเชื่อมท่อทำให้พัง เสียหายไปหลายหมื่น)

เวปแนะนำตัวhttp://www.civicesgroup.com/forum/topic23240

ไม่ทราบว่าราคาค่าปัดเงาแล้วก็ตัดเชื่อมติดตั้งเท่าไหร่ครับ
ขอบคุณครับ