ผู้เขียน หัวข้อ: น้องใหม่ ขอความช่วยเหลือ 318i ตายก start ไม่ติดครับ  (อ่าน 4129 ครั้ง)

am_e46

• คนคุ้นเคย
สวัสดีครับพี่น้อง e46 อันนี้เป็นกระทู้แรกของผม หลังจากเข้ามาหาความรู้อยู่พักนึง เนื่องจากตัวเองก็ไม่ได้มีความรู้จึงได้แต่อ่านอย่างเดียว ตอนนี้ก็ได้ประสบปัญหากับตัวเอง
เริ่มเลยละกันครับ คือเย็นวันนี้ผมสตาร์ตรถผม ปรากฏว่ามีไฟขึ้นที่สามเหลี่ยมเครื่องหมายตกใจ แบต และกาน้ํามันข้างๆ รอไปประมาณครึ่งนาทีสามเหลี่ยมดับไปอย่างเดียว ผมตัดสินใจใส่เกียร์ D แล้วคลานรถออกจากซองไประมาณ 3 เมตร แล้วจอด ไฟแบตกับกา ยังติดอยู่ ผมเลยไม่มั่นใจที่จะไปต่อและดับเครื่องตรงนั้น แล้วลองบิดกุญแจอีกที ไฟกลับมาเหมือนเดิมพร้อม EML ทีนี้ไฟที่ว่าสี่ดวงรอยังไงก็ไม่ดับ ผมลองบิดกุญต่อเพื่อจะ start เครื่อง ทีนี้มีเสียง 'แชะ แชะ' ไฟหน้ากระพริบ แล้วก็เงียบ รออีกนาที บิดสตาร์ตใหม่ก็เหมือนเดิม ก็เลยเข็นกลับที่เดิม

ผมได้ลองค้นหาข้อมูลแล้ว ได้ความว่าน่าจะเป็นที่ ไดชาร์ต ไดสตาร์ท ไม่ก็ปั้มติ๊ก

ทีนี้ก็เรยอยากขอความกรุณาพี่ๆ ช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยว่าข้อมูลที่ได้มาถูกต้องหรือมีอะไรเพิ่มเติมรึป่าว

คําถามเพิ่มเติมคับ ถ้าไดชาร์ท เสีย สามารถ จั้ม start แล้วขับไปที่อู่ได้มั้ยคับ ผมไม่แน่ใจว่าระหว่างทีขับรถใช้ไฟจากไหน จําเป็นต้องชาร์ทไฟเข้าแบตมั้ยคับ

ไดชาร์ท ไดสตาร์ต ปั้มติ๊ก ไม่เคยเปลี่ยน เปลี่ยนแค่แบตอย่างเดียวคับ
รถ e46 318i ตายก ปี 2003 วิ่งประมาณ 8 หมื่นโล รถออกจากศูนย์แต่มาใช้ต่อคุณพ่ออีกทีคับ

เดี๋ยวผมจะลองหาเบอร์พี่สุเมทก่อน ไม่ทราบว่าร้านพี่เค้าเปิดวันอาทิตย์มั้ย
ขอบคุณทุกความเห็นคับ :)  :-X

am_e46

• คนคุ้นเคย
Re: น้องใหม่ ขอความช่วยเหลือ 318i ตายก start ไม่ติดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 00:40:16 »
ลืมบอกว่า รถเดิมๆ ไม่ได้ซ่อมอะไรมากมาย แค่เปลี่ยนถังหม้อน้ําพลาสติก ปั้มน้ํา และแบต กับยางล้อรถ คับ  :-X

min

• แฟนพันธุ์แท้
Re: น้องใหม่ ขอความช่วยเหลือ 318i ตายก start ไม่ติดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 01:10:54 »
ของผมเคยเจอเหมือนกัน น่าจะเป็นแบตฯหมด แต่พอพ่วงแบตฯ สตาร์ทติดแล้วไปเปลี่ยนแบตฯ ก็ OK สตาร์ทติดแล้ว ปรากฏว่าเร่งความเร็วไม่ขึ้น (ความเร็วประมาณ 80 กม./ชม) นำไปเข้าอู่ BM รองเมือง วิเคราะห์ว่าตัวจ่ายน้ำมันควบคุมความเร็วเสีย แต่บอกว่าต้องเปลี่ยนหน้าปัดออนบอร์ด แต่เปลี่ยนแล้วก็หาย ผมก็ยังงง ๆ มันเกี่ยวอะไรกันวะ?

am_e46

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 02:07:44 »
ขอบคุณครับคุณ min สําหรับประสบการณ์ที่ผมก็ งง ด้วยคนครับ  ??? :-X

Somchai

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 04:05:56 »
ง่ายๆครับ  เอา GT1 ตรวจสอบดูก็รู้หมด ไม่ต้องเดา

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 06:41:39 »
โทรหาช่างแล้ว เอา gt1 มาเสียบที่บ้านเลยครับ รับลองรู้ทุกปัณหาที่เกิดกับรถครับ แต่ที่แน่ๆไดชาร์ทไปแล้วแน่ๆครับ ถึงจั้มแบต ก็ไปไม่ได้ครับ เพราะไฟแบตไม่มี ต้องหาแบตมาสำรองถึงจะไปได้ แต่ก็ไปไม่ได้ไกลนะครับ เพราะแบตมันก็จะหมดอีก
 O:-) O:-) O:-)

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 09:26:10 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
โทรหาช่างแล้ว เอา gt1 มาเสียบที่บ้านเลยครับ รับลองรู้ทุกปัณหาที่เกิดกับรถครับ แต่ที่แน่ๆไดชาร์ทไปแล้วแน่ๆครับ ถึงจั้มแบต ก็ไปไม่ได้ครับ เพราะไฟแบตไม่มี ต้องหาแบตมาสำรองถึงจะไปได้ แต่ก็ไปไม่ได้ไกลนะครับ เพราะแบตมันก็จะหมดอีก

อันนี้น่าสน แต่ว่าจะมีช่างคนไหนเอา GT1 มาหาเราถึงบ้านล่ะ เห็นช่าง BM แต่ละคน คิวงานยาวเหยียด 

ถ้าช่างคนไหนสามารถเอา GT1 ไปหาถึงบ้านได้ขอเบอร์ด้วยนะครับ  เผื่อได้ใช้บริการครับ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 10:03:35 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

อันนี้น่าสน แต่ว่าจะมีช่างคนไหนเอา GT1 มาหาเราถึงบ้านล่ะ เห็นช่าง BM แต่ละคน คิวงานยาวเหยียด 

ถ้าช่างคนไหนสามารถเอา GT1 ไปหาถึงบ้านได้ขอเบอร์ด้วยนะครับ  เผื่อได้ใช้บริการครับ

ที่นครปฐมเลยครับ แต่จะเรียกจากที่นี้ไปกรุงเทพคงไม่ไหวเหมือนกันมั่ง แต่ก็ไม่แน่นะครับ

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Ryan_E46

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 10:33:37 »
ไฟรูปแบตโชว์ ผมเคยเป็นที่ไดชาร์ทครับ
ไดชาร์ทมันเสียเลยทำให้ไม่มีไฟไปเลี้ยงแล้วก็ปั่นไฟไปชาร์ทแบตไม่ได้
รถก็ต้องใช้ไฟจากแบตเท่านั้น ทีนี้พอไฟจากแบตหมดรถมันก็ดับล่ะครับ
ผมไปซ่อมไดชาร์ทมาหายเลยครับ
เผื่อจะเป็นประโยชน์นะครับ เอาใจช่วยครับ

am_e46

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 16:55:51 »
สวัสดีคับพี่ๆ ขอบคุณสําหรับคําแนะนําคับ มะเช้าผมลองจั้มแล้วสตาร์ตติดขับมาได้ 5 กิโล ไฟแบตโชว์ขึ้นมา เลยชิดซ้าย คลานต่อไปช้าๆ จนแบตเกือบหมด ไฟเลี้ยวไม่ทํางานละ ดับเครื่อง แล้วชาร์ท แบต อีกรอบ เพื่อขับเข้าปั้มข้างหน้า นั่งรอรถยกซักพักก็มา เอารถไปทิ้งไว้ที่อู่ เป็นอู่ที่บ้านใช้บริการประจํา เพิ่งรู้ว่ามี - -" ก็บอกอาการช่างไว้ เดี๋ยวได้การยังไงมา update ให้ฟังนะคับ

:-X

am_e46

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 04:08:17 »
เพิ่งเห็นว่ามีกระทู้ของคุณ PiekPoon บอกถึงการ Set Function เพื่อ Show ข้อมูลต่างๆของระบบไว้ด้วย

มีเรื่องแบต ที่บอกเกี่ยวกับไดชาร์ท ด้วยเช่นกัน

O0

chet

• Love conquers all
    • ศูนย์บริการสิ่งพิมพ์ครบวงจร
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 04:43:34 »
ของผมเคยอาการเดียวกัน แต่จริงๆเกิดจากแบตเตอรี่หมดอายุขัย (หญ้าปากคอกแท้ๆ)

ทุกวันนี้ผมเลยต้องจดว่า น้ำมันเกียร์ น้ำมันเครื่อง แบตเตอรี่ ลมยาง ระดับน้ำ
ตรวจเช็คเมื่อไร แต่ละรายการต้องตรวจเช็คอีกเมื่อไร จดไว้ใน evernote+calendar ในมือถือเลย

เดี๋ยวเผลอลืมอีกเมื่อไรเป็นเรื่องครับ

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 08:45:35 »
ผมก็เคยเป็นครับ ตอนสตาร์ทดัง แชะๆๆๆ แต่ไม่ติด ตกใจมากเพราะคิดว่าไดร์ชาร์จเสีย (เห็นเขาว่าหาอะไหล่ยาก หรือไม่ก็ต้องรออะไหล่นานแม้จะเป็นศูนย์) ก็เลยโทรเข้าศูนย์ชลบุรี ทางศูนย์ให้ทำตามคำแนะนำและดูไฟต่างๆ ที่โชว์ขึ้น สุดท้ายฟันธงว่าแบตผมเสื่อมให้หารถมาจั๊มแบตแล้วขับไปเปลี่ยนแบตได้เลย ผมเลยถามเล่นๆ ว่า ถ้าจั๊มแล้วไม่ติดทำไง ช่างบอกถ้าไม่ติดเดี๋ยวให้ศูนย์เอารถยกไปลากมาให้ฟรีๆ แต่สุดท้ายมันก็ติด แต่ไปเปลี่ยนแบตที่ศูนย์นี่ราคาแรงจริงๆ ลูกละ 8000 มั้ง
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 10:44:22 »
ผมก็เคยเป็นครับ ตอนสตาร์ทดัง แชะๆๆๆ แต่ไม่ติด ตกใจมากเพราะคิดว่าไดร์ชาร์จเสีย (เห็นเขาว่าหาอะไหล่ยาก หรือไม่ก็ต้องรออะไหล่นานแม้จะเป็นศูนย์) ก็เลยโทรเข้าศูนย์ชลบุรี ทางศูนย์ให้ทำตามคำแนะนำและดูไฟต่างๆ ที่โชว์ขึ้น สุดท้ายฟันธงว่าแบตผมเสื่อมให้หารถมาจั๊มแบตแล้วขับไปเปลี่ยนแบตได้เลย ผมเลยถามเล่นๆ ว่า ถ้าจั๊มแล้วไม่ติดทำไง ช่างบอกถ้าไม่ติดเดี๋ยวให้ศูนย์เอารถยกไปลากมาให้ฟรีๆ แต่สุดท้ายมันก็ติด แต่ไปเปลี่ยนแบตที่ศูนย์นี่ราคาแรงจริงๆ ลูกละ 8000 มั้ง

แบตศูนย์  8,000 บาท มันยี่ห้ออะไรครับ กี่แอมป์ครับ  มีฉนวนหุ้มไหมครับ ไม่เคยเห็นจริงๆ เพราะได้มาเจ้าของเปลี่ยนไม่ใช้ของศูนย์
ของศูนย์เขาว่าใช้ได้ 6-7-8 ปี ไม่รู้จริงหรือไม่  ???
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

am_e46

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 10:55:45 »
ของผมจั้มแล้วก็ไม่รอดคับคุณยิ้ม ล่าสุดช่างโทรมาบอกราคาไดชาร์ทละคับ ไม่ทันได้ถามยี่ห้อ แบบดี 12000 แบบก๊อบ 10000 มือสองต้องหาเรยไม่รู้ราคา ถ้าซ่อมช่างก็ไม่แนะนํา สงสัยไม่ค่อยคุ้ม  O:-)
แล้วก็ตามมาด้วยสายยางนู่นนี่นั่น บูชปีกนกขาด ปะเก็น โอริง เซนเซอร์ไรอีกจําไม่ได้แล้ว
และอะไรอีกหลังจากนั้นจําไม่ได้แล้วคับเพราะหูอื้อสมองเบลอไปแล้ว  :-\
ใจก็คิดว่ามันแพงไปหน่อยรึป่าวแต่ก็ด้วยหลายสาเหต ที่บ้านแนะนํามา ลองวัดใจช่างดู อีกอย่างทําแล้วก็ทําให้หมดดีๆไปเลย(หวังว่าจะดีนะคับ) สุดท้ายก็บอกช่างจัดเต็มแต่ขอเนียนๆ  O0

ขอบคุณพี่ๆที่มาแชร์ประสบการณ์ครับ
เดี๋ยวออกมาแล้วผลเป็นไง อู่นี้ใช่ไม่ใช่ จะมา update อีกทีคับ  :-X

crayonz

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 10:58:46 »

แบตศูนย์  8,000 บาท มันยี่ห้ออะไรครับ กี่แอมป์ครับ  มีฉนวนหุ้มไหมครับ ไม่เคยเห็นจริงๆ เพราะได้มาเจ้าของเปลี่ยนไม่ใช้ของศูนย์
ของศูนย์เขาว่าใช้ได้ 6-7-8 ปี ไม่รู้จริงหรือไม่  ???

แบตติดรถผมใช้ได้ 7 ปี ผมเปลี่ยนออก ไม่ได้เสีย แต่ผมปอดแหกกลัวไปต่างจังหวัดแบตหมด ใส่ลูกใหม่ของ BOLIDEN นอกศูนย์ 3800 บาท มา 5 ปี ยังไม่เสียครับ
แกล้งโง่ไปบ้าง ทำให้เขาดูถูกไปบ้าง ชีิวิตมันก็ง่ายขึ้น

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 12:47:11 »

ตอนที่ใส่เสร็จผมไม่ได้ดูข้างๆ แบตว่ายี่ห้ออะไรครับ แต่กล่องมันตีตรา BMW เดี๋ยวเย็นนี้จะลองไปเปิดท้ายดูครับว่ายี่ห้ออะไร ส่วนที่บอกว่าใช้ได้ 5 ปีขึ้นไป ศูนย์เองก็พูดกับผมมาเหมือนกันครับ (แต่รับประกันเพียง 2 ปีตามระเบียบ) ส่วนจะใช้งานได้ 5 ปี จริงไหมจะรอดูเหมือนกันครับ ที่แน่ๆ วันเดือนปีผลิตที่ผมเห็นข้างๆ กล่อง ยังเป็นแบตใหม่ๆ ผลิตปี 2555 ขนาด 80 แอมป์ ครับพี่ Krisada511
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

Krisada511

• http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 13:17:06 »
ขอบคุณครับ  :-*
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

tonbabu

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 23:50:05 »
ของผมตอนสตาร์ท ไม่ติด เป็นกับ ปั๊มติก ครับ เปลี่ยนอะไหล่ไปอีกชิ้น  ;D ;D ;D

Harn

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 04:18:22 »
ผม ไม่รู้ แท้ระปล่าว ครับ     100 Din 3k  สองลูก ขวาลูก ซ้ายลูก  O0 จอดนาน เลยไม่ไว้ใจ

tom46

• M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 12:10:52 »
แบตศูนย์ผมเคยใช้อยู่ สองลูก ครับ ลูกแรกได้ประมาณ 3-4 ปี ไม่นับลูกติดรถมานะครับ ลูกที่สอง สองปีกว่าระเบิดไปเลย งง เหมือนกัน ตอนนี้เลยมาแบตน้ำ GS 100 A ตามคำแนะนำพี่สุเมธครับ ก็ใช้ได้ดีไม่มีปัญหาอะไร ที่สำคัญถูกด้วย

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Krisada511

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 12:25:06 »
แบตน้ำ มันดีตรงที่เวลาจะเสีย ยังมีอาการแจ้งเตือน / ถ้าแบตแห้งเสีย ก็หมดกระทันหันเลย ...แต่ข้อดีคือไม่ต้องบำรุงรักษา แต่ 2-2.5-3 ปี เปลี่ยนเลย   :-X

OaTt

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 18:17:00 »

สรุปแบต 0 นี่ยี่ห้ออะไรครับเสี่ยยิ้ม ? ของผม 2 ปีแระ กำลังมองๆจะหาเปลี่ยนอยู่ เค้าว่า Boliden ดีสุด แต่เค้าบอกมีแต่แบบแห้งนะ 100 แอม (ไม่แน่ใจของเดิมมันใช้กี่แอมครับ )

ตอนที่ใส่เสร็จผมไม่ได้ดูข้างๆ แบตว่ายี่ห้ออะไรครับ แต่กล่องมันตีตรา BMW เดี๋ยวเย็นนี้จะลองไปเปิดท้ายดูครับว่ายี่ห้ออะไร ส่วนที่บอกว่าใช้ได้ 5 ปีขึ้นไป ศูนย์เองก็พูดกับผมมาเหมือนกันครับ (แต่รับประกันเพียง 2 ปีตามระเบียบ) ส่วนจะใช้งานได้ 5 ปี จริงไหมจะรอดูเหมือนกันครับ ที่แน่ๆ วันเดือนปีผลิตที่ผมเห็นข้างๆ กล่อง ยังเป็นแบตใหม่ๆ ผลิตปี 2555 ขนาด 80 แอมป์ ครับพี่ Krisada511

moo bangplee

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 20:55:03 »
ผมก็ไม่ติดเหมือนกันครับ เลยเรียกช่างมาดูช่างนึกว่าเป็นปั๊มติกครับแต่ลองเทสดูก็ไม่ใช่
ต้องให้รถยกมายกไปอู่ อู่แจ้งมาว่าเป็นตัวเซ็นเซอร์เพลาลูกเบียวเสียแล้วมีเซ็นเซอร์
เพลาข้อเหวี่ยงเสีย วาล์วไซโคลน ท่ออากาศ ท่อระบายไอน้ำมัน ข้อต่อท่อหายใจ
บวกรถยกอีก โดนไปหลักหมื่นปลายๆครับ

am_e46

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 04:29:14 »
ผมก็ไม่ติดเหมือนกันครับ เลยเรียกช่างมาดูช่างนึกว่าเป็นปั๊มติกครับแต่ลองเทสดูก็ไม่ใช่
ต้องให้รถยกมายกไปอู่ อู่แจ้งมาว่าเป็นตัวเซ็นเซอร์เพลาลูกเบียวเสียแล้วมีเซ็นเซอร์
เพลาข้อเหวี่ยงเสีย วาล์วไซโคลน ท่ออากาศ ท่อระบายไอน้ำมัน ข้อต่อท่อหายใจ
บวกรถยกอีก โดนไปหลักหมื่นปลายๆครับ

พวก เซ็นเซอร์เพลาลูกเบียว เซ็นเซอร์เพลาข้อเหวี่ยง นี่ ควรจะเปลี่ยนเมื่อไหร่ แล้วราคาเท่าไหร่ครับ เห็นว่ามันก็ดับกลางอากาศเหมือนกัน

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 06:15:03 »

พวก เซ็นเซอร์เพลาลูกเบียว เซ็นเซอร์เพลาข้อเหวี่ยง นี่ ควรจะเปลี่ยนเมื่อไหร่ แล้วราคาเท่าไหร่ครับ เห็นว่ามันก็ดับกลางอากาศเหมือนกัน

สามตัวนี้ประมาณหมื่นนิดๆครับ แสนโลถ้าเปลี่ยนได้เปลี่ยนเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2012, 06:16:48 โดย kosit_w »

am_e46

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 06:37:19 »

สามตัวนี้ประมาณหมื่นนิดๆครับ แสนโลถ้าเปลี่ยนได้เปลี่ยนเลยครับ

ขอบคุณครับพี่ kosit_w  :-X