ผู้เขียน หัวข้อ: ตั้งศูนย์ล้อแล้วยังกินซ้าย  (อ่าน 6193 ครั้ง)

Tornaero

• แฟนพันธุ์แท้
ตั้งศูนย์ล้อแล้วยังกินซ้าย
« เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 01:05:55 »
เปลี่ยนยางที่ cockpit แล้วก็ตั้งศูนย์ล้อครับ
เดิมรถโหลด กินยาง  รถวิ่งกินซ้ายค่อนข้างมาก

พอเปลี่ยนยางตั้งศูนย์ใหม่ เห็นช่างพยายามงัดตรงเบ้าโช๊ค เพื่อปรับค่าอะไรบางอย่าง
ตอนรับรถช่างบอกปรับได้สุดแค่นี้ ยังกินซ้ายเล็กน้อยนะ
เอาไปวิ่งก็ยังกินซ้าย หน่อยๆจริงๆ แต่ก็น้อยกว่ายางเก่า

ผมเลยสงสัยว่า มันไม่มีวิธีที่จะทำให้ศูนย์ล้อ สมบูรณ์เหมือนของใหม่เลยเหรอครับ
ทำไมช่างบอกตั้งสุดแล้ว ปรับต่อไม่ได้ แบบนี้หมายถึง body รถทรุด หรือ ชิ้นช่วงล่างจำพวก ปีกนก คดไปแล้ว

ควรจะแก้ยังไงดีครับ
ที่ศูนย์ BMW มีเครื่องตั้งศูนย์ และตั้งตามสูตร BMW ที่ต้องมีการถ่วงน้ำหนักหรือไม่ (ที่ cockpit ไม่ได้ถ่วง)

หรือรถเก่าจะมีปัญหานี้เหมือนกันทุกคัน
รบกวนผู้รู้ชี้แนะด้วยครับ

num2012

• บุคคลในตำนาน
  • ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
Re: ตั้งศูนย์ล้อแล้วยังกินซ้าย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 08:57:23 »
ถูกต้องครับ การตั้งศูนย์ของบีเอ็ม ต้องมีการถ่วงน้ำหนักครับ ถึงจะได้ค่าที่ถูกต้องนะครับ แต่เรื่องการกินซ้ายขวาบางที่จุดใต้ตำต่อนะครับ 1 ถนนบ้านเรามันไม่ได้โสลป การสึกหรอของยาง  ความกลมของล้อแม็ค  มีหลายปัจจัยครับ แต่ยังไง ก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่อะไรหลอกครับ รถใหม่ๆๆบางคันยังเกิดอาการ กินซ้าย ขวา เลย  :P
เก่า แต่ไม่แก่นะ

jae

• บุคคลทั่วไป
Re: ตั้งศูนย์ล้อแล้วยังกินซ้าย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 09:50:03 »
หาพื้นเรียบ ๆ

ตั้งรถตรง ๆ

เอาตลับเมตร วัดจาก ล้อด้านหน้า ไปล้อด้านหลัง เช่น วัดจากกลางดุมล้อหน้าซ้าย ไปกลางดุมล้อหลัง ทำเหมือนกัน ซ้าย ขวา แล้วเทียบดูครับ ว่ายาวเท่ากันรึเปล่า

ส่วนใหญ่ไปตั้งศูนย์ตามร้าน จะไม่ค่อยดูตัวนี้ให้ มองแต่จอคอม จอคอมมันก็คำนวนแค่ Toe , Caster, Camber ของรถ อย่างดีก็คำนวณ Toe รวม หน้าหลัง Camber รวม หน้าหลัง แค่นั้น ช่างไม่ได้สนว่า Toe รวมหน้าหลังสัมพันธ์กันแค่ไหน อ่านให้ได้เลขตามค่าในจอก็เลิกแล้ว ยุ่งกับ Camber กับToe จนไม่ได้มองระยะห่างล้อครับ

อีกส่วนที่คุณอาจจะวัดเองได้คือ ค่าจากเพลากลาง วัดจากเพลากลางไปล้อแต่ละข้าง  ถ้ามุดไม่ได้คงต้องทำใจมองข้ามมันไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2012, 09:51:54 โดย jae »

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 10:08:25 »
เรื่อง กินซ้าย ยางก็มีผลครับ ของผมดูน่าจะใกล้เคียงสุด เพราะ ของผมเป็นล้อเดิม ขนาดเดิม ทุกอย่าง มีแค่ชุดโหลดอย่างเดียว

จากเดิมใช้ยาง โยโก ไม่ว่า db v550 หรือ NEOVA AD08 ไม่มีปัญหาอะไร
พอมาเป็น brigeston potenza s 001 กลับต้องตั้งหลายรอบ แถมรอบสุดท้ายที่ว่าดีแล้ว ปล่อมมือได้หน่อยก็เริ่มออกซ้ายแล้วครับ (ขนาดตั้งสามรอบ สลับยางทุกรอบ)

แต่ถ้าอยากได้จริงๆ เห็นช่างเขาว่า คงต้องไปใช้ หัวโช้คแบบปรับได้ มาใช้ครับ ลองพิจารณาดูครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 11:16:32 »
ที่บางพลัดศูนย์ล้อจะเอาตุ่มที่เบ้าโช๊คออก ทำให้ขยับเบ้าโช๊คได้นิดหน่อย เคยไปตั้ง แต่สุดท้ายช่างบอกว่า ได้แค่นี้แล้วจริงๆ  ออกซ้ายนิดๆ

Jeeranapong B.

• I'm behind the BMW's wheel
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 11:19:24 »
ผมอยากรู้ว่าถ้าเอาเข้าศูนย์ ทางศูนย์จะมีน้ำหนักถ่วงหรือเปล่า  :-*
"จะจงรักจอมจักริน อีกแดนแผ่นดิน ทำกินเก็บผล พระคุณเกษตรล้น รักเปี่ยมท้น ดวงจิตเอย"
JEERANAPONG  B.
[CIVIL ENGINEER][KU64][E60]
[Drive BMW 318ISE E46 Black Color]

itongx

• No one is perfect!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 11:20:33 »
ลองวัดเองดูก่อนครับหา spec e46 ในเน็ตได้ครับว่าระยะต่างๆมันเท่าไหร่ แต่จริงๆถ้าไม่กินมากก็ลืมๆมันไปครับเพราะประหยัดตังด้วยบางทีแก้เรือยๆมันจะยาวเลยนะครับ ^_^ อีกอย่างเดี๋ยวนี้ศูนย์บางทีเค้าก็ไม่ได้ถ่วงแล้วครับ
"ต้อง ครับ"

kosit_w

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 12:48:42 »
พูดถึงถ่วงน้ำหนัก ถ้าเราถ่วงไปเองเลยล่ะ เอากระสอบทราย ชั่งน้ำหนักให้ได้ตามขนาด วางตามจุดแล้วขับไปตั้งเลยได้ป่าว  น่าลองนะ

itongx

• No one is perfect!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 16:55:13 »
น่าสนนะครับเรื่องถุงทรายแต่ว่าต้องใช้ 68 kg เลยนะครับ  ผมแนบไฟล์มาสองไฟล์ เป็น spec ยาง / ลมยาง แล้วก็ wheel alignment มาครับเอามาจาก service manual เผื่อพี่ๆอยากลองเอาไปเป็นคู่มือครับ  :-X :-X :-X

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
"ต้อง ครับ"

Jeeranapong B.

• I'm behind the BMW's wheel
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 17:11:02 »
ผมเคยคุยกับพี่กฤษดาอยู่ว่า น่าจะรวบรวมพลพรรค E46 ในกลุ่มเราไปตั้งศูนย์แบบถูกต้องโดยถ่วงนำ้หนักตามสเปค แต่เรื่องตุ้มน้ำหนักนี่แหละที่เป็นปัญหาเพราะจัดหาลำบาก ถ้าต้องการน้ำหนัก 68 kg โดยที่ปริมาตรของนำ้หนักน้อยที่สุดก็คงต้องใช้ตะกั่ว  :-*
"จะจงรักจอมจักริน อีกแดนแผ่นดิน ทำกินเก็บผล พระคุณเกษตรล้น รักเปี่ยมท้น ดวงจิตเอย"
JEERANAPONG  B.
[CIVIL ENGINEER][KU64][E60]
[Drive BMW 318ISE E46 Black Color]

kosit_w

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 20:10:29 »
เอาแฟนใครไปซักคนดิ ที่อวบๆหน่อย อิอิ

OaTt

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 13:47:52 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
หาพื้นเรียบ ๆ

ตั้งรถตรง ๆ

เอาตลับเมตร วัดจาก ล้อด้านหน้า ไปล้อด้านหลัง เช่น วัดจากกลางดุมล้อหน้าซ้าย ไปกลางดุมล้อหลัง ทำเหมือนกัน ซ้าย ขวา แล้วเทียบดูครับ ว่ายาวเท่ากันรึเปล่า

ส่วนใหญ่ไปตั้งศูนย์ตามร้าน จะไม่ค่อยดูตัวนี้ให้ มองแต่จอคอม จอคอมมันก็คำนวนแค่ Toe , Caster, Camber ของรถ อย่างดีก็คำนวณ Toe รวม หน้าหลัง Camber รวม หน้าหลัง แค่นั้น ช่างไม่ได้สนว่า Toe รวมหน้าหลังสัมพันธ์กันแค่ไหน อ่านให้ได้เลขตามค่าในจอก็เลิกแล้ว ยุ่งกับ Camber กับToe จนไม่ได้มองระยะห่างล้อครับ

อีกส่วนที่คุณอาจจะวัดเองได้คือ ค่าจากเพลากลาง วัดจากเพลากลางไปล้อแต่ละข้าง  ถ้ามุดไม่ได้คงต้องทำใจมองข้ามมันไป

ข้อมูลใหม่ เยี่ยมเลย ;)

Tornaero

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 17:22:53 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ยังสงสัยว่า การถ่วงน้ำหนัก ที่เบาะซ้าย เป็นสเปคของ รถพวงมาลัยซ้ายหรือเปล่า
เสมือนกับมีคนขับนั่งเบาะซ้ายคนเดียว รถก็จะมีแนวโน้มกินซ้ายนิดๆ แล้วก็ตั้งให้ชดเชยมาทางขวาหน่อย

รถเปล่า แต่ถ่วงน้ำหนักเบาะซ้าย ฟังดู งงๆ ครับ

mr.oldman

• สมาชิกอุปถัมภ์
  • อยู่ร่วมกันต้องเคารพกฎข้อบังคับ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 18:25:50 »
ตั้งแต่ใช้รถมา ผมตั้งศูนย์อยู่ที่เดียว ที่ร้านเม้งหยูล้ง สุขุมวิท49 ร้านนี้ ตั้งด้วยคอมพิวเตอร์ แต่ตรวจสอบด้วยเหล็กวัดแบบแมนนวล

ร้านนี้มีชื่อเสียงมาหลายสิบปีแล้วครับ. ไปบางทีคิวยาว ต้องรอหลายชั่วโมงครับ

kosit_w

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 20:56:46 »
ตั้งแต่ใช้รถมา ผมตั้งศูนย์อยู่ที่เดียว ที่ร้านเม้งหยูล้ง สุขุมวิท49 ร้านนี้ ตั้งด้วยคอมพิวเตอร์ แต่ตรวจสอบด้วยเหล็กวัดแบบแมนนวล

ร้านนี้มีชื่อเสียงมาหลายสิบปีแล้วครับ. ไปบางทีคิวยาว ต้องรอหลายชั่วโมงครับ

มีข้อมูลดีๆอีกร้าน ว่าแต่ร้านนี้ทำช่วงล่าง E46 เก่งมั้ยพี่

mr.oldman

• สมาชิกอุปถัมภ์
  • อยู่ร่วมกันต้องเคารพกฎข้อบังคับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 21:13:02 »
ไม่เคยทำช่วงล่างที่ร้านนี้เลยครับก็เลยไม่ทราบครับ