ผู้เขียน หัวข้อ: สังเกตยังไงว่าหม้อน้ำซึมหรือรั่วครับ  (อ่าน 5618 ครั้ง)

Ryan_E46

• บุคคลในตำนาน
พอดีกำลังจะไปต่างจังหวัด ก็เลยอยากจะสอบถามว่า
เราจะสังเกต หรือรู้ได้ยังไงว่าหม้อน้ำมันซึมหรือรั่วหรือไม่อ่ะครับ
รถ E46 323i ปี2001
ขอบคุณครับ

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
Re: สังเกตยังไงว่าหม้อน้ำซึมหรือรั่วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 10:20:44 »
น้ำหายครับแน่นอนครับ  แต่น้ำหายไม่ใช่หม้อน้ำซึมเสมอไปอาจเป็นสาเหตุอื่น

และให้เติมน้ำยาหม้อน้ำที่เป็นสี สีอะไรก้อได้ ถ้ามันรั่วมันซึมออกมา พอโดนความร้อนน้ำจะแห้ง ทิ้งคราบสีให้เราเห็นครับ

ชัวร์ที่สุด ใช้แรงดันอัดเทสระบบครับ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
Re: สังเกตยังไงว่าหม้อน้ำซึมหรือรั่วครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 16:47:48 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
พอดีกำลังจะไปต่างจังหวัด ก็เลยอยากจะสอบถามว่า
เราจะสังเกต หรือรู้ได้ยังไงว่าหม้อน้ำมันซึมหรือรั่วหรือไม่อ่ะครับ
รถ E46 323i ปี2001
ขอบคุณครับ

ของผม 1 เดือน จะหายไปประมาณ ครึ่งแก้ว ครับ เลยยังไม่ได้รื้อดูครับ เพราะมันยังไม่หายเท่าที่ควรเดียวรอให้หายเยอะกว่านี้ก่อน ค่อยรื้อทีเดียวเลยครับ
 O:-) O:-) O:-)

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

ruj

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 19:33:42 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ของผม 1 เดือน จะหายไปประมาณ ครึ่งแก้ว ครับ เลยยังไม่ได้รื้อดูครับ เพราะมันยังไม่หายเท่าที่ควรเดียวรอให้หายเยอะกว่านี้ก่อน ค่อยรื้อทีเดียวเลยครับ
 O:-) O:-) O:-)
ลองเช็คสภาพ o-ring ฝาหม้อน้ำ ดูครับ

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 19:34:24 »
น้ำหายไม่ว่ามากหรือน้อยต้องหาสาเหตุ ให้เจอว่าหายจากอะไร. ถ้าเราไม่หาให้เจอ สมมุติ หม้อน้ำซึมนิดๆ แล้วเรากเติมน้ำไปเรื่อย เกิดวันนึ่งเดินทางไกล ไปแตกอยู่กลางป่า แย่เลยนะ แทนที่จะเสียแต่ค่าหม้อน้ำ ยังต้องเสียค่ารถยกอีก เสียเวลาอีก   ทำเถอะครับ

ดีไม่ดี น้ำแห้งขึ้นมาฝาโก่งอีก ยาวเลยครับ. ระบบน้ำสำคัญที่สุด

pae

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 20:16:30 »
ของผมตอนที่หม้อน้ำรั่ว มันหยดลงมาหน้ารถเลยคับ

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 08:49:32 »
ของผมเมื่อวานซืน ความร้อนขึ้นมาเลยกึ่งกลางไปช่อง พอดูเห็นตรงวาล์วน้ำมีคราบน้ำยาสีเขียวๆอยู่ เลยเปลี่ยนวาล์วน้ำกับท่อน้ำตัวบนไป  ลองเช็คคราบน้ำตามจุดต่างๆพวกนี้ด้วยนะครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

OreO

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 10:27:11 »
น้ำหายไม่ว่ามากหรือน้อยต้องหาสาเหตุ ให้เจอว่าหายจากอะไร. ถ้าเราไม่หาให้เจอ สมมุติ หม้อน้ำซึมนิดๆ แล้วเรากเติมน้ำไปเรื่อย เกิดวันนึ่งเดินทางไกล ไปแตกอยู่กลางป่า แย่เลยนะ แทนที่จะเสียแต่ค่าหม้อน้ำ ยังต้องเสียค่ารถยกอีก เสียเวลาอีก   ทำเถอะครับ

ดีไม่ดี น้ำแห้งขึ้นมาฝาโก่งอีก ยาวเลยครับ. ระบบน้ำสำคัญที่สุด
พึ่งได้รถมาใหม่ เอาเข้าเปลี่ยนน้ำมันเครื่องให้ช่างเช็คระบบ เจอคราบน้ำซึมที่หม้อน้ำและท่อบน เลยเปลี่ยนหม้อน้ำใบใหม่และไล่ระบบน้ำตรวจสอบท่อยางใหม่หมด เห็นด้วยครับเรื่องน้ำอย่ารอ เดี๋ยวจะเหนื่อยหนัก 

E46_M43

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 10:36:48 »
น้ำรั่วหน้ารถ(เมื่อจอดทิ้งไว้)
น้ำหาย เมื่อเราตรวจโดยการเปิดฝาหม้อน้ำ
เกิดคราบ แถวๆหม้อน้ำ
การเปลี่ยนแปลงที่ยิ่งใหญ่ ง่ายดายกว่าสิ่งเล็กๆ

ekrl

• 318 iase N42
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 11:42:30 »
ถ้าหม้อน้ำซึม มันจะออกเงียบๆหน่อยไม่พูดไม่จา  :))
แต่ถ้าหม้อน้ำรั่วนี่จะออกไปทางพูดมาก พูดไม่รู้เรื่องครับ ;D

นี่ผมเองก็เริ่มรั่วละ >:D