ผู้เขียน หัวข้อ: Diy พัดลมโบเวอร์สำหรับสายใจกล้างบน้อย  (อ่าน 1688 ครั้ง)

totochang

• ขาประจำ
ตามหัวข้อเลยครับช่วงนี้โควิดระบาด นิ่งๆก็คิดมากมโนต่างๆนานา เดี๋ยวจะกลายเป็นซึมเศร้า และโรควิตกจริตไป มาครับ อย่าปล่อยเวลาเสียเปล่าเริ่มกันครับ
พอดีรถผม 323i ตาตก วางเครื่อง2.8 อะไหล่หลายตัวหันมาใช้ของจีน จนรถเริ่มจะเป็น bmwเซิ่นเจิ้นแล้ว อะไหล่ทีใช้ ปั๊มน้ำมันพาวเวอร์ตอนนี้ใช้มาปีกว่าปกติดีไม่งอแง แอร์โฟว์ใช้ได้แค่2-3เดือนมีขึ้นเฟืองเหลืองเป็นระยะถอดออกเอาของเดิมทำความสะอาดใส่กลับที่เดิมปกติดี ท่อน้ำบนอันนี้ซีลไม่ค่อยทนความร้อนใส่4-5วันซึมจนรั่วแก้ไขโดยเอาซีลจากท่อเก่ามาใส่แทนผลที่ได้ไม่รั่วครับแค่นี้ก่อนเนอะ....เดี๋ยวคนติดตามประเด็นตามหัวข้อจะด่าเอามาครับ

อาการของผมคือobdฟ้องโบว์เวอร์ฝั่งซ้ายมีปัญหา ฝืนใช้มาเกือบปีครับ ใช้ฉีดโซเน็กช่วย ที่ฟ้องก็เคลียร์ออก ผมสันนิฐานว่าแปลงถ่านหมดหรือเหลือน้อยเต็มที มาวันนี้ว่างเลยถอดครับ ก่อนอื่นผมไม่เคยถอด ตอนถอดชิ้นส่วนแต่ละจุด ผมพยายามค่อยๆแกะค่อยๆดูพยายามไม่ใจร้อนไม่งั้นอะไหล่เสียหายแน่อายุเยอะซะด้วย

1. ผมเริ่มที่ถอดกรองแอร์ออก ตามด้วยถาดใส่กรองแอร์ใช้T25ไขครับ(เบอร์ผิดถูกลองๆเอานะ)น็อต 4 ตัว
2. ถอดฝาปิดใต้ถาดกรองครับ ตรงนี้จะมีน็อตยึดซ้าย ขวา ฝั่งละ 1ตัว ใช้T25ไข ดึงเช้าหาตัวนิดนึง แล้วยกขึ้นเอาออกเลยครับ
3. ตอนนี้เราจะเห็นตำแหน่งโบเวอร์อยู่แล้วครับ ใช้ T20ไขน็อตตรงกลางด้านบน1ตัว ใช้ปากแบนงัดขาล็อค(เหมือนตรงกรองอากาศที่เป็นขาเหล็กเกี่ยวยึดไว้)งัดออกทั้ง2ขาด้านล่าง ดึงเอาพลาสติกโครงด้านหน้าออกครับ
4. มาถึงตรงนี้สำหรับใครที่โบเวอร์ไม่มีปัญหาแต่อยากล้างคอยเย็น ให้หาน้ำยาล้างรังผึ้งแอร์ขวดนึง50-100บาทมาใส่ฟ็อกกี้ฉีดน้ำยาลงบนคอยเย็นทิ้งไว้สักพัก และใช้น้ำแรงดันแต่อย่าปรับแหลมนะให้ปรับน้ำเป็นฝอยวงกว้างคอยเย็นจะได้ไม่รั่ว ล้างจนรู้สึกพอใจก็ประกอบกลับตรงนี้สำหรับรักษาไม่ให้คอยเย็นตันจนรั่ว
5. มาต่อกับคนที่โบเวอร์มีปัญหาครับ ถอดพลาสติกที่เปิดปิดช่องแอร์โดยใช้มือดันพลาสติกด้านล่างลักษณะคล้ายกลอนสับให้ดันขึ้นใครไม่เคยถอดจะแข็งนิดนึงใช้ปากแบนช่วยได้ครับ ถอดทั้งซ้าย และขวา ตอนปลดกลอนแล้วให้ดึงลงเพราะจะมีเป็นเดือยสวมด้านบนนะครับ
6. ใช้T20ไล่ไขน็อตยึดโครงออกให้หมด โดยจะมีซ้าย 2ตัว ขวา2ตัว ตอนถอดโครงทั้งซ้ายและขวาให้สังเกตุด้านล่างจะมีเดือยที่ยึดกับตัวเปิดปิดฝาอากาศภายนอกรถเข้ารถให้ดึงเข้าหาตัวให้เดือยด้านล่างพ้นพลาสติกโครงจะหลุดออกมา พยายามอย่าใจร้อนนะครับ ตอนเอาโครงออกมันจะมีองศาที่เอาออกได้ อย่าพยายามงัดหรือใช้แรงไม่งั้นพลาสติกไปกระแทกรังผึ้งรั่วแน่ๆ เบาได้เบาครับอย่าหัวร้อน
7. ตอนนี้เราจะเห็นแค่โบเวอร์อย่างเดียวไม่มีโครงให้ใช้ T20 ไขน็อตยึดด้านบน 2ตัว ล่าง2ตัว น็อตตรงนี้จะมีแหวนลอง ด้านล่างตอนถอดออกมาแหวนจะเอียงๆนั่นแหละจำไว้นะเอียงแบบไหนมีผลกับตอนใส่กลับครับ เสร็จแล้วถอดปลั๊กไฟบีบด้านซ้ายและขวาดึงออกตรงๆครับ นำโบเวอร์ออกมาด้านนอกออกทางด้านขวามือเรานะครับค่อยๆเอาออกระวังติดสายท่อแว็คคั่มเบรค สายคันเร่ง มันจะมีองศาที่เอาออกนะครับค่อยๆหามุมอย่าใจร้อน แต่ถ้าใจร้อนไปแล้วใบหักแล้ว ให้ใช้หัวแร้งปาดๆเชื่อมพลาสติกตามรูปครับ(55555ผมก็ร้อนไม่เคยทำนีน่า55555)
8. ถึงตรงนี้ผมใช้ 3ขาถอดมูเล่ย์ มาดึงเอาใบออกทั้ง2ด้าน ตามภาพ
9. ตอนนี้เราจะเหลือแค่มอเตอร์ สายไฟ และแกน ให้เรามองไปที่ฝั่งสายไฟครับ ตรงฝาจะมีเหล็กที่บิดเพื่อใช้ล็อกฝา ใช้คีม หรือไขควงตอก แล้วแต่ถนัดนะครับ ของผมใช้ไขควงปากแบนตอกให้ขาที่บิดกลับมาตรง และเปิดฝาออก ตอนดึงด้านข้างตรงพลาสติกยึดโบเวอร์จะมีเดือยที่ยาวไปขวางทำให้ดึงไม่ออก ให้ใช้ปากแบนงัดขาพลาสติกนิดนึง แล้วค่อยๆดึงแกนออกครับ
10. เมื่อดึงแกนออกแล้ว จะแยกออกเป็น 3ชิ้น โครง แกน และชุดแปลงถ่าน เริ่มทำความสะอาดครับ(แล้วแต่สะดวก ผมใช้น้ำยาล้างเชียงกง)
11. เมื่อทำความสะอาดแล้ว พักให้แห้ง นำชุดแปลงถ่านมาเปลี่ยนถ่านครับ เริ่มจากตัดสายแปลงถ่านเก่าก่อนแนะนำให้ตัดชิดฝั่งถ่านนะครับ ตามด้วยนำแปลงถ่านใหม่มาเชื่อม และดันเข้าที่ ดันจนสุดนะครับถ่านมันจะไม่เด้งกลับออกมา เพื่อสะดวกในตอนใส่กลับ ไม่งั้นแปลงถ่านจะติดทุ่นใส่ยากครับ ตามภาพ
12. ถอดบูทแกนมาล้างทำความสะอาดตรงนี้จะมีแผ่นเหล็กที่ล็อกบูทไว้ค่อยๆเอาปากแบนอ้าขาออก นำบูทออก ตอนใส่ก็ใส่บูท และดันขาล็อกกลับเข้าที่ เทคนิคดันบูทเอียงเล็กน้อยและค่อยๆกดขาจะง่ายทาจาระบีให้เรียบร้อย ประกอบกลับ
13. ตอนปิดฝาเหมืนเดิมนะครับ ตรงขายึดพลาสติกใช้ปากแบนง้างนิดนึงแล้วกดเข้า เมื่อลงดูจนฝาลงสุดทุกมุมแล้ว หาไขตวงหัวเล็กๆ สังเกตุด้านพลาสติกที่เราง้างเมื่อกี้มองเข้าไปในรูจะเห็นก้นแปลงถ่าน ใช้ไขควงเล็กๆจิ้มดันตูดแปลงถ่านให้หลุดล็อกดันประมาณ2-4มิลได้ ทำอีกครั้งกับรูฝั่งตรงข้ามครับเหมือนกันจะเห็นก้นแปลงถ่าน ดันจนหลุดล็อก
14.ง้างเหล็กขัดล็อกฝาให้เรียบร้อย
15. ใส่ใบกลับ ใช้จาระบีทาแกน ใช้บล็อกเบอร์13 ตามด้วยค้อนเคาะเบาๆจนลงเข้าที่ให้แกนเลยออกมาสัก2-3มิลนะครับ ไม่งั้นใบจะไปตีกับโครง
16. ถึงตรงนี้ก็ค่อยๆประกอบกลับใจเย็นๆ น็อตยึดโบเวอร์2ตัวล่าง แหวนเอียงสัก45องศาดันใส่กลับมันจะเอียงเข้ารูพอดี อย่าใจร้อนนะครับ สู้ๆ ถึงตรงนี้น็อต2ตัวมือใหม่ไม่เคยแกะล่อไปสัก3ชม.55555555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2021, 00:12:28 โดย totochang »

totochang

• ขาประจำ
Re: Diy พัดลมโบเวอร์สำหรับสายใจกล้างบน้อย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2021, 03:34:28 »
รูปพรุ่งนี้มาอัพนะครับ

praphol

• แฟนพันธุ์แท้
Re: Diy พัดลมโบเวอร์สำหรับสายใจกล้างบน้อย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2021, 09:52:53 »
 ;)

totochang

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2021, 20:10:57 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
;)
ขอบคุณครับ....สังคมแห่งการเรียนรู้ สังคมแห่งการแบ่งปัน

totochang

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2021, 20:18:26 »
ถ้าหากชาวใบพัดสีฟ้ากล้าทำตรงนี้.....อาการ ไดชาร์จ พัดลมไฟฟ้าหน้าเครื่องแกว่ง พัดลมไม่หมุน ใช้แปลงถ่านตัวเดียวกันจัดการได้ครับ แปลงถ่านสั่งมาหลายๆก้อนครับมีโอกาสได้ใช้แน่ๆ พัดลมไฟฟ้าe46 จะเป็นมอเตอร์ตัวเดียวกับ เบนซ์ c250 c220 ฯลฯ มีคนอ่านบทความพัดลมรถเบนซ์แกว่ง ค่าอะไหล่มือสองแพง โทรมาขอให้ช่วยผมไม่มั่นใจว่าจะเหมือนกันป่าว สุดท้ายตัวเดียวกันจากเสียหลักหมื่น เหลือหลักร้อย....

ล่าสุดช่วยทำรถให้น้องแฟน ไม่คิดค่าใช้จ่ายอะไรเลย น้องชายตัวแสบใจดี....นำโควิดมาฝาก.....เวรกรรมจิงๆ ตอนนี้อาการเริ่มเป็นไข้แสบจมูก หายใจเริ่มติดขัด พรุ่งนี้ไปตรวจคาดว่านอนโรงพยาบาลสนามแน่ๆ เพราะเจ้าตัวแสบเข้าโรงพยาบาลสนามเมื่อช่วงเย็นที่ผ่านมาเอง......กรรม ไม่แบ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2021, 20:23:56 โดย totochang »

praphol

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2021, 10:55:27 »
รบกวนสอบถาม  แปรงถ่านหาซือที่ไหนครับ

totochang

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2021, 16:48:58 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
รบกวนสอบถาม  แปรงถ่านหาซือที่ไหนครับ

สั่งในlazada shopeeมีครับ

24noppon

• เรามันก็แค่เศษดาว จะอะไรกันนักกันหนา
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2021, 21:20:35 »
 ;) ;) ;)
ิBMW E46 323ISE STOCK ENGINE M52TU

graviiti

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2021, 16:56:00 »
สวัสดีครับ อยากทราบขนาดแปรงถ่านหน่อยน่ะครับ หรือขอลิ้งค์ในการสั่งซื้อหน่อยได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

totochang

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2021, 20:29:46 »
สวัสดีครับ อยากทราบขนาดแปรงถ่านหน่อยน่ะครับ หรือขอลิ้งค์ในการสั่งซื้อหน่อยได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

ขนาดลืมวัดครับ เดี๋ยวจะหามาถ่ายให้นะครับ หรือเวลาถอดให้เอาไปเทียบเลยครับ ถ้าไม่มีพอดีให้ใหญ่กว่าแล้วใช้กระดาษทราบฝนเอาครับ ตอนซื้อให้ดูที่สายทองแดงออกด้านข้างตอนท้ายนะครับ เดี๋ยวใส่แล้วถ่านค้าง หรือใส่ไม่ได้