ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟ Adaptive Transmission Control โชว์  (อ่าน 1995 ครั้ง)

basecoms

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
ไฟ Adaptive Transmission Control โชว์
« เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 10:03:42 »
ไฟ Adaptive Transmission Control โชว์(ตามรูปด้านล่าง) เมื่อขับความเร็วประมาณ 100 ต้นๆ
คำถาม
  1. ไม่ทราบว่าอาการนี้เกียวกับอะไรบ้าง เช่น น้ำมันเกียร์ สมองเกียร์ หรือโซลินอยวาล์ว หรืออะไรครับ ต้องดำเนินการอย่างไร หรือต้องใช้เครื่อง GT ตรวจสอบ
  2. อู่พี่สุเมธ ทำได้หรือไม่
  3. ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ(หรือต้องตรวจสอบดูก่อน ว่าเป็นที่สาเหตุอะไรเสีย)

รบกวนหลายๆท่านแนะนำด้วยอ่ะ...!   ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »
BMW E46, M43
หลายคนไปไม่ถึงความฝัน มิใช่เพราะเขาอ่อนด้อยกว่าคนอื่น ... แต่เพราะหลายคน ทิ้งความอดทนไว้กลางทาง ต่างหาก.

nara

• แฟนพันธุ์แท้
Re: ไฟ Adaptive Transmission Control โชว์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 13:15:22 »
ผมเคยเป็นครับ ช่างแถวบางพลี บอกน่าจะเป็นที่เกียร์ เพราะว่าเขาลองล้าง Air Mass ให้แล้วมันยังไม่หาย อาการเวลาขับเหยียบคันเร่งแบบเร็ว ๆ มันจะไฟโชว์ขึ้นมา เวลาขับมันจะกระตุกๆ ต้องดับเครื่องถึงมันจะหาย ถ้าค่อยๆ เหยียบคันเร่งมันจะไม่โชว์ ผมบอกว่าผมขอลองใช้ดูก่อน สรุปแล้วเป็นที่ Air Mass ผมเลยไม่แน่ใจว่าไปล้าง Air Mass ของผมแล้วทำให้มันเสียหรือเปล่าก็ไม่รู้  เพราะก่อนเอาเข้าอู่ยังไม่เป็น ขนาดเครื่องฮีทน้ำมันเต็มหม้อน้ำก็ไม่เป็น ผมเลยอยากบอกว่าถ้าใครจะล้าง Air Mass ก็ต้องระวังด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »

basecoms

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
Re: ไฟ Adaptive Transmission Control โชว์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 13:22:38 »
อ้างจาก: "nara"
ผมเคยเป็นครับ ช่างแถวบางพลี บอกน่าจะเป็นที่เกียร์ เพราะว่าเขาลองล้าง Air Mass ให้แล้วมันยังไม่หาย อาการเวลาขับเหยียบคันเร่งแบบเร็ว ๆ มันจะไฟโชว์ขึ้นมา เวลาขับมันจะกระตุกๆ ต้องดับเครื่องถึงมันจะหาย ถ้าค่อยๆ เหยียบคันเร่งมันจะไม่โชว์ ผมบอกว่าผมขอลองใช้ดูก่อน สรุปแล้วเป็นที่ Air Mass ผมเลยไม่แน่ใจว่าไปล้าง Air Mass ของผมแล้วทำให้มันเสียหรือเปล่าก็ไม่รู้  เพราะก่อนเอาเข้าอู่ยังไม่เป็น ขนาดเครื่องฮีทน้ำมันเต็มหม้อน้ำก็ไม่เป็น ผมเลยอยากบอกว่าถ้าใครจะล้าง Air Mass ก็ต้องระวังด้วยนะครับ
อาการแก้ไม่ตรงจุดเนี่ย น่ากลัวมากๆเลยครับ เพราะจะไม่จบง่ายๆๆ  
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ...
BMW E46, M43
หลายคนไปไม่ถึงความฝัน มิใช่เพราะเขาอ่อนด้อยกว่าคนอื่น ... แต่เพราะหลายคน ทิ้งความอดทนไว้กลางทาง ต่างหาก.

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2012, 14:21:31 »
ในกลุ่มเพิ่งมีอาการแบบนี้ไปคัน ระยะกิโลพอกันเลย พอเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ใหม่ + ล้างสมองเกียร์ เห็นว่าหายครับ เบื้องต้นลองเช็คระดับน้ำมันเกียร์ก่อนครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN