ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องเฟืองท้ายครับ  (อ่าน 2466 ครั้ง)

sworra

• แฟนพันธุ์แท้
  • ผู้ชายธรรมดา แต่ชอบ BMW
ถามเรื่องเฟืองท้ายครับ
« เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 00:59:54 »
ขับ e46 วันที่ 3 รู้สึกจะมีเสียงหอน
เฟืองท้าย 318 iase ปี 2001 M43 ต่างกับรุ่น/ปี อื่นๆมั๊ยครับ จะลองหาดูเผื่อต้องเปลี่ยน
ขอบคุณครับ

วีรวิชญ์

• บุคคลในตำนาน
Re: ถามเรื่องเฟืองท้ายครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 09:26:45 »
แฟชั่นเดียวกับผมเลย ของผมใช้ความเร็วช่วง 80-85 ผ่อนคันเร่งแล้วเสียงหอนได้เซ็กซี่มากกกกก  :(

jae

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 16:56:42 »
แสดงว่าเฟืองท้ายเห็นผี ...

เลย หอน  :))

C:-) ไม่ใช่ครับ คือ มันจะมีลูกปืน ประกบอยู่ครับ เจ้าเสื้อลูกปืน กับลูกปืนตลับนั่นอาจจะไม่สนิทกันเพราะมีการถอดเข้าออกทำให้เสื้อหรือปลอกในลูกปืนมันเคลื่อนไม่ได้แรงกด

หรือลูกปืนอาจจะเสียแล้วก็ไ้ด้ ยิ่งรถที่มีน้ำเข้าไป หรือใช้งานมาเยอะ ๆ เป็นไปได้ครับ

วิธีแก้ก็

1. เปลี่ยนเฟืองท้าย
2. ซ่อมเฟืองท้ายด้วยการเปลี่ยนลูกปืนซึ่งไม่ใช่อะไหล่มาตรฐานที่เบิกได้จากศูนย์ ขั้นตอนก็อาจจะยุ่งหน่อย ต้องพึ่งพาโรงกลึงครับ

วีรวิชญ์

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 18:07:13 »
เห็นภาพแล้วเข้าใจได้เลยครับ ลูกปืนที่ไม่ใช่อะไหล่มาตรฐานจากศูนย์เดี๋ยวผมไปหาตามร้านปืนแถววังบูรพา 555   ล้อเล่นครับ   เดี๋ยวผมให้ช่างที่ชอบสะสมปืนกิโลห้า ถอดเอาไปกลึงใหม่ดีกว่า
 :-X :-X :-X

ukrit

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 09:09:14 »
เฟืองท้ายใหม่ลูกเท่าไรครับ อยากทราบ

yuratchrian

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 25, 2013, 09:42:55 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เห็นภาพแล้วเข้าใจได้เลยครับ ลูกปืนที่ไม่ใช่อะไหล่มาตรฐานจากศูนย์เดี๋ยวผมไปหาตามร้านปืนแถววังบูรพา 555   ล้อเล่นครับ   เดี๋ยวผมให้ช่างที่ชอบสะสมปืนกิโลห้า ถอดเอาไปกลึงใหม่ดีกว่า
นายช่างทำได้ทุกอย่าง สุดยอดจริงๆเนอะพี่เขตต์ :)) :)) :))
10 ปากว่า ไม่เท่า ตาเห็น
10 ตาเห็น ไม่เท่า มือคลำ
10 มือคลำ หรือจะสู้ ทำใช้เอง

jae

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 08:23:38 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เฟืองท้ายใหม่ลูกเท่าไรครับ อยากทราบ

6 หมื่นนิด ๆ ครับ แพงพอ ๆ กับเกียร์ออโต้เครื่อง M43 9 หมื่นนิด ๆ

ถ้าแค่หอน อย่าถึงกับเปลี่ยนของใหม่เลยครับ เสียดาย

jae

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 08:28:18 »

ผมตกเรื่อง เฟืองท้ายขบกันไม่ลงด้วย ต้องทำศูนย์เพลากลาง ให้ฉากกับเฟืองท้ายพอดีด้วยครับ เห็นคุณอั๋นเพิ่งไปทำอะไรมาซักอย่าง ลองเช็กตรงนี้ก่อนครับ ว่าเพลากลางจิ้มได้ฉากรึเปล่า ถ้าเอียงนิดเดียว ก็หอนได้เหมือนกัน

T.Tankittiphob

• 330Ci/M54+LPG
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 08:29:03 »
ถ้าหอนทุกช่วงความเร็ว หรือ ตั้งแต่40km/hr.ขึ้นไปหละครับ ยังน่าจะเกี่ยวกับเฟืองท้ายอยู่อีกมั้ยครับ(กำลังเกิดปัญหานี้อยู่ครับ)
 :o :o :o

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 09:05:16 »

6 หมื่นนิด ๆ ครับ แพงพอ ๆ กับเกียร์ออโต้เครื่อง M43 9 หมื่นนิด ๆ

ถ้าแค่หอน อย่าถึงกับเปลี่ยนของใหม่เลยครับ เสียดาย

แล้วมีทางแก้ไขอย่างอื่นบ้างไหมครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 17:00:41 »
รถผม 1.6 แสน เริ่มมีเสียงเบาๆบางๆ ต้องรีบเปลี่ยนน้ำมันเฟืองท้ายก่อนเพื่อ ยืดอายุ และ ลดเสียง  :-*
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Chris

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 17:08:11 »
แฟชั่นเดียวกับผมเลย ของผมใช้ความเร็วช่วง 80-85 ผ่อนคันเร่งแล้วเสียงหอนได้เซ็กซี่มากกกกก  :(
ขนาดหอนยังเซ็กซี่ แล้วถ้ามันครางจะขนาดไหน :))
Born to be a Bimmer lover
I'm a E46 addict!
''อคติ คือสิ่งที่คนโง่ใช้แทนเหตุผล''

kombig

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 17:13:58 »
เช็คลูกปืนล้อครับอาจดังลูกปืนล้อ

T.Tankittiphob

• 330Ci/M54+LPG
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 18:15:25 »
เช็คลูกปืนล้อครับอาจดังลูกปืนล้อ
ของผมเปลี่ยนแล้วยังหอนไม่เลิก ยังเหลือให้คิดที่สุดท้ายว่าเป็นที่ยางแล้ว

sworra

• ผู้ชายธรรมดา แต่ชอบ BMW
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 01:06:46 »
รถผมคงไม่ใช่ลูกปืนล้อ เพราะหอนตอนเหยียบคันเร่ง (เซ็กซี่เมื่อถูกเหยียบ)
 :))

tom46

• M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 11:42:16 »
แสดงว่าเฟืองท้ายเห็นผี ...

เลย หอน  :))

C:-) ไม่ใช่ครับ คือ มันจะมีลูกปืน ประกบอยู่ครับ เจ้าเสื้อลูกปืน กับลูกปืนตลับนั่นอาจจะไม่สนิทกันเพราะมีการถอดเข้าออกทำให้เสื้อหรือปลอกในลูกปืนมันเคลื่อนไม่ได้แรงกด

หรือลูกปืนอาจจะเสียแล้วก็ไ้ด้ ยิ่งรถที่มีน้ำเข้าไป หรือใช้งานมาเยอะ ๆ เป็นไปได้ครับ

วิธีแก้ก็

1. เปลี่ยนเฟืองท้าย
2. ซ่อมเฟืองท้ายด้วยการเปลี่ยนลูกปืนซึ่งไม่ใช่อะไหล่มาตรฐานที่เบิกได้จากศูนย์ ขั้นตอนก็อาจจะยุ่งหน่อย ต้องพึ่งพาโรงกลึงครับ

เห็นอะไหล่ bm แล้วเหนื่อย บางทีเสียแค่จุดเล็ก กลับต้องเปลี่ยนชิ้นใหญ่ด้วย ไม่ว่า ผ้าคลัช ลูกหมากปีกนก ลูกปืนกากบากเพลากลาง นี่ก็มีลูกปืนเฟืองท้ายอีก ไม่รู้ว่าเพราะอะไร...

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

kombig

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 12:18:27 »
ของผมเคยหอน 80-85 เปลี่ยนลูกปืนล้อ 1 ตัวหายตามช่างบอกเงียบเลยครับ พร้อมเปลี่ยนยางใหม่ด้วยครับ