ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามสถานที่ และ ค่าใช้จ่ายเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ E46 318I  (อ่าน 1361 ครั้ง)

Knot

• มือใหม่หัดขับ
  • *
รบกวนสอบถามพี่ๆ สมาชิกหน่อยครับ

พี่ๆ พอจะแนะนำสถานที่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ E46 318i ตายก

อยากทราบว่าพี่ๆ ไปเปลี่ยนกันที่ไหนครับ แล้ว ค่าใช้จ่ายอยู่ประมาณเท่าไหร่ครับ

ควรเปลี่ยนอะไรเพิ่มเติมตอนเราเปลี่ยนน้ำมันเกียร์บ้างครับ

รบกวนแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับผม

O0

24noppon

• แฟนพันธุ์แท้
  • เรามันก็แค่เศษดาว จะอะไรกันนักกันหนา

ไว้เป็นข้อมูลนะครับ
รถผมเครื่อง M52tu เกียร์ gm a5s360r (5l40e)

ใต้อ่างเกียร์ ระบุเลขน้ำมันเกียร์ไว์ 83220002121 ข้ามเลข part 83220026922
เช็คกับ เวป ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน  ได้เสปกน้ำมันเกียร์มา Automatic transmission oil ETL 7045

น้ำมันเกียร์ของ GM มีหลายรุ่นหลายยี่ห้อที่ใช้ได้ครับ ต้องลองหาดู
ส่วนที่ผมใช้ ใช้ของ Motul multi ATF สเปกเขาระบุมาตรฐาน ETL 7045 แถมตรงกับเลข part 83220026922 ด้วย  ลิตรละ 380บาท ผมเปลี่ยนอยู่ 7 ลิตร (เปิดอ่างเปลี่ยนกรอง)
กรองเกียร์ ประเก็นอ่าง 1100 บาท

เรื่องค่าใช้จ่ายทั้งหมดที่ผมเปลี่ยน 3800  บาท ผมเปลี่ยนเองเลยตัดค่าแรงออกไปครับ
ถ้าที่ผมเคยเข้าอู่เปลี่ยนเขาคิดค่าแรงประมาณ 300-1000 แล้วแต่ร้านครับ บางร้านหิ้วของเข้าไปได้ บางร้านไม่รับหิ้วต้องใช้ของร้านเอง อันนี้ต้องคุยดู 

เรื่องอู่แนะไม่ได้เลยครับ ผมเคยเข้าอู่ที่ไม่ใช่ BMW เขาก็เปลี่ยนได้นะ แค่ต้องบอกเขาให้ทำแบบไหนๆ เขาคิดราคาไม่แพง 300 บาท

่ไหนๆก็ยกรถแล้ว รองดูเรื่องถ่ายน้ำยาหม้อน้ำ กับน้ำมันเบรคดูครับ ถ้ายังไม่เคยถ่ายเลยก็น่าทำอยู่นะครับ แต่ถ้าเคยถ่ายมาแล้วก้ผ่านครับ
อีกจุดก็พวกประเก็นอ่างน้ำมันเครื่อง ซิลท้ายเครื่อง ซิลหน้าเกียร์/ท้ายเกียร์ อันนี้เช็คดูก่อนว่ามีน้ำมันรั่ว ซึมออกมาไหม ถ้าไม่มีก็ยังไม่ต้องเปลี่ยนครับ หรือถ้ามีซึมน้อยๆไม่เยอะจนน้ำมันหยดน้ำมันท่วม ละไว้ก็ได้ครับ เปลี่ยนพวกนี้รื้อเยอะพอสมควร ราคาเอาเรื่องอยู่ครับ

ข้อมูลอาจไม่ครบ รอท่านอื่นตอบอีกทีนะครับ

:-X :-X
ิBMW E46 323ISE STOCK ENGINE M52TU

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
ถ้าเกียร์ GM ใช้น้ำมันได้หลายตัวเลยครับ เชลล์ โมบิล คาสตรอล ส่วนผมใช้วาลโวลีน เอาถูกดีซื้อเองจะลิตรละ 2-300 ร้อย ตามอู่ก็อาจจะเพิ่มไปนิดครับ

ส่วนอู่ อู่บีเอ็มทำกันได้หมดละครับ ไม่ได้เป็นเรื่องยากอะไรแล้วละครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Knot

• *
ขอบคุณสำหรับข้อมูลและคำแนะนำดีๆคับพี่ทั้ง 2 ท่าน
 ::kisskiss::

jayzda81

• *
ผมเพิ่งได้รถมา มีน้ำมันซึมตามที่เตือนเลยครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ