ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาหน่อยครับ ผมพึ่งซื้อ 318i เครื่อง M43tu รถปี2001  (อ่าน 1230 ครั้ง)

Tee007

• มือใหม่หัดขับ
  • *
พอดีได้รถมาและลองใช้ดูซักพักแล้ว อยากสอบถามเพื่อนๆพี่หน่อยครับ

- ขับในเมืองรถไม่ค่อยติด ขับแบบไม่เร่งแรงเลย ทำไมอัตรากินน้ำมัน อยู่แค่ ประมาณ 7 km/l
- ผมลองขับกทม-ชลบุรี วิ่งนิ่งๆที่ความเร็วประมาณ 90-100 km/hr วัดอัตตรากินน้ำมันได้ แค่ 10.5 km/l เอง

1. อยากสอบถามหน่อยครับ ใครใช้รุ่นนี้อยู่ กินน้ำมันแค่ไหนครับ ทำไม มันกินโหดมากๆเลย
 2. ถ้าเราขับที่ความเร็ว 100 km/hr อยากทราบว่ารอบเครื่องจะอยู่ประมาณเท่าไหร่ครับ
 3. สังเกตุถ้าปิดแอร์ ขับ ทำไมมันรู้สึกประหยัดน้ำมันกว่ามากเลย
 3. สามารถแก้ไขอย่างไรได้บ้างครับ เพื่อให้คันนี้ประหยัดน้ำมันกว่านี้ เพราะต้องขับไปเรียนมหาลัย คงจะจ่ายค่าน้ำมันหมดไม่ต้องเหลือกินข้าวแน่ๆถ้าเป็นแบบนี้

รบกวนช่วยแนะหน่อยนะครับ

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: ขอคำปรึกษาหน่อยครับ ผมพึ่งซื้อ 318i เครื่อง M43tu รถปี2001
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2022, 04:27:04 »
ถ้าเอาประหยัดๆเลยคงต้องพึ่งแก็สละครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Tee007

• มือใหม่หัดขับ
  • *
Re: ขอคำปรึกษาหน่อยครับ ผมพึ่งซื้อ 318i เครื่อง M43tu รถปี2001
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2022, 06:10:06 »
คืออยากทราบว่าอัตรากินน้ำมันคันนี้มันปกติกินประมาณนี้หรือป่าวครับ หรือว่ามันผิดปกติครับ

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2022, 06:31:00 »
รายละเอียดจริงๆของเครื่องตัวนี้ผมไม่ค่อยรู้ละครับ ลองดูในรีวิวคุณแจ ที่ลงไว้อีกเวปนึงดูครับ

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

เรื่องการกินน้ำมัน จริงๆทุกส่วนมีผลหมดนะครับไม่ว่า สภาพเครื่องหรือเกียร์

ส่วนเรื่องเครื่องยนต์ ผมไม่รู้ว่า m43 เขามีอุปกรณ์อะไรบ้าง ไม่รู้ว่าพวก ccv disa vanos มีด้วยหรือเปล่า เพราะถ้าเป็นพวกเครื่อง 6 สูบ อุปกรณ์ที่ว่ามา ถ้าเสื่อมมันจะมีผลทำให้กินน้ำมันเพิ่มขึ้น

ล้อยางก็มีผล เครื่องเล็ก ถ้าไปใส่ล้อขอบ 19 ยางหน้ากว้าง ก็ย่อมทำให้เครื่องออกแรงมากขึ้นเป็นธรรมดาที่จะต้องกินน้ำมันเพิ่ม

เบื้องต้น ผมว่าลองเรื่องการบำรุงรักษาเบื้องต้นดูก่อนครับ อย่าง น้ำมันเครื่อง กรองน้ำมันเครื่อง กรองอากาศ หัวเทียน น้ำมันเกียร์ กรองเกียร์ น้ำมันเฟืองท้าย

ส่วนการเช็คสภาพเครื่องลองไปถามที่อู่ที่ผมทำอยู่ประจำดูก่อนก็ได้ครับ ชื่อช่างแอ็ด อยู่ลาดพร้าว 71 แยกสังคมสงเคราะห์ 13 น่าจะให้คำตอบได้ดีกว่าผมครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

kombig

ของผมก็ประมาณนี้ครับ