ผู้เขียน หัวข้อ: Vanos ซ่อมกับ มือสอง  (อ่าน 1385 ครั้ง)

Golfts

• ขาประจำ
  • Golf 325i
Vanos ซ่อมกับ มือสอง
« เมื่อ: มิถุนายน 18, 2022, 20:58:32 »
ระหว่างชุดซ่อมกับ เปลี่ยนของมือสอง อันไหนดีกว่า จบกว่ากันครับ พอดีรถ 1.6แสนโลแล้ว
เลยว่าจะทำซะหน่อย แต่คิดไม่ตกว่า จะไปเวย์ไหนดี แล้วมีอู่ไหนรับซ่อมแบบสั่งชุดซ่อมให้บ้างไหมครับ

24noppon

• แฟนพันธุ์แท้
  • เรามันก็แค่เศษดาว จะอะไรกันนักกันหนา
Re: Vanos ซ่อมกับ มือสอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2022, 09:13:00 »
ของผมเปลี่ยนชุดซ่อมไปตั้งแต่กลางปี 18 ถึงตอนนี้ก็ 4ปีแล้วครับ ล่าสูดที่ผมแกะมาดู ก็ยังปกติดีนะคับ โอริงยังกันน้ำมันได้ดีอยู่ แต่ส่วนที่เป็นเหล็ก(กระบอก vanos) ก็มีสึกไปตามอายุครับ

ิBMW E46 323ISE STOCK ENGINE M52TU

Golfts

• ขาประจำ
  • Golf 325i
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2022, 16:54:44 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ของผมเปลี่ยนชุดซ่อมไปตั้งแต่กลางปี 18 ถึงตอนนี้ก็ 4ปีแล้วครับ ล่าสูดที่ผมแกะมาดู ก็ยังปกติดีนะคับ โอริงยังกันน้ำมันได้ดีอยู่ แต่ส่วนที่เป็นเหล็ก(กระบอก vanos) ก็มีสึกไปตามอายุครับ
พอจะแนะนำอู่ทำได้ไหมครับ

24noppon

• แฟนพันธุ์แท้
  • เรามันก็แค่เศษดาว จะอะไรกันนักกันหนา
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2022, 08:51:13 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
พอจะแนะนำอู่ทำได้ไหมครับ

อู่แนะนำ ไม่มีเลยครับ อู่ที่ผมเข้าไปทำรถ เคยถามเขา เขาว่าไม่เคยซ่อมvanos สักที
ส่วนโอริงผมสั่งจากใน FB มาครับ เห็นว่าเป็นวัสดุ viton ทนความร้อนสูงกับแรงกดอัดได้ดี ผมเลยสั่งมาลองเปลี่ยนเองครับ

ส่วนอู่รอพี่ๆท่านอื่นแนะนำอีกทีครับ
ิBMW E46 323ISE STOCK ENGINE M52TU

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2022, 16:00:16 »
อู่ผมทำที่ช่างแอ็ด ลาดพร้าว 71 ส่วนซีลโอริง ลองดูที่พี่ตี๋ ดูครับ เสริซจากเฟสบุ๊คก็ได้ครับ หาจากคำว่า โอริง vanos ดูครับ

แต่ที่มีขายในบ้านเรามักจะเป็นแค่ซีลโอริงอะไรพวกนี้นะครับ ชุดเต็มๆของเขาบ้านเราไม่ค่อยเอามาขายกัน ถ้าอยากได้ชุดเต็มๆของเขา ต้องสั่งจากเองครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Golfts

• ขาประจำ
  • Golf 325i
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2022, 13:44:12 »
อู่ผมทำที่ช่างแอ็ด ลาดพร้าว 71 ส่วนซีลโอริง ลองดูที่พี่ตี๋ ดูครับ เสริซจากเฟสบุ๊คก็ได้ครับ หาจากคำว่า โอริง vanos ดูครับ

แต่ที่มีขายในบ้านเรามักจะเป็นแค่ซีลโอริงอะไรพวกนี้นะครับ ชุดเต็มๆของเขาบ้านเราไม่ค่อยเอามาขายกัน ถ้าอยากได้ชุดเต็มๆของเขา ต้องสั่งจากเองครับ

ขอบคุณมากครับ แล้วถ้าสั่งเข้ามาเองช่างแอ๊ดจัดการให้ได้จบเลยใช่ไหมครับ

Golfts

• ขาประจำ
  • Golf 325i
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2022, 13:46:41 »
อาการของผมตอนนี้ยังไม่มีเสียงแกร๊กถี่ๆ
แต่อยู่ดีๆรถจะมีเสียงแป๊ก มาทีนึงแล้วก็หาย ทิ้งสักพักก็ดังอีกครับ
อย่างนี้ต้องจัดชุดเต็มไหมครับ หรือแค่ o-ring ก็จบ

tom46

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2022, 04:59:35 »
ชุดเต็มๆของเขาผมก็ยังไม่เคยลองเหมือนกันครับ ที่ผมเคยใช้ก็มีแบบที่มี โอริง+แหวนเหล็ก กับ แบบชุดปกติที่มีแต่ซีลโอริง

แต่ของผมรถผมวิ่งเยอะมันเลยอะไรแปลกๆกว่าคนอื่นเขาหน่อยละครับ อย่างของผม เปลี่ยนพวกชุดซ่อมปกติไป สักพักก็เจอพวกเสื้อมันสึกจนเป็นรอยต้องหาเสื้อใหม่มาเปลี่ยน อาจจะเพราะ เราเปลี่ยนแต่ซีลโอริง พวกอะไหล่ตัวอื่นไม่ได้เปลี่ยนไปด้วยเลยทำงานได้ไม่เสถียร มีแกว่งทำให้กินเสื้อได้

เลยคิดว่าถ้าได้ชุดซ่อมแบบครบๆก็น่าจะช่วยให้มันอยู่ได้นานกว่าครับ

K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

Golfts

• ขาประจำ
  • Golf 325i
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2022, 09:35:45 »
อาการมันสึก จะสังเกตุได้ยังไงบ้างหรอครับพี่ต้อม

tom46

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2022, 05:09:41 »
ตอนนั้นที่เป็น จะเป็นแบบในกระทู้นี้ละครับ