ผู้เขียน หัวข้อ: CTH ได้ลิขสิทธิ์ถ่ายทอดสดพรีเมียร์ลีก  (อ่าน 1830 ครั้ง)

ยิ้มบางแสน

• บุคคลในตำนาน
CTH ได้ลิขสิทธิ์ถ่ายทอดสดพรีเมียร์ลีก
« เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 08:48:28 »
ประกาศเป็นทางการออกมาแล้วว่า CTH ได้ลิขสิทธิ์ถ่ายทอดสดพรีเมียร์ลีกแน่นอน และ True เองก็ออกมาแจ้งแล้วว่าสู้ราคาไม่ไหวจริงๆ จากนี้ไปผมจึงคิดว่า

ในส่วนของ CTH
1. จะดำเนินการถ่ายถอดสดอย่างไร ใช้กล่องอะไร
2. เก็บเงินเท่าไหร่ คงไม่ฟรีแน่นอน (ได้ข่าวว่า 500 ต่อเดือน)
3. จะคุ้มกับการลงทุนหรือไม่ เพราะคิดว่าการประมูลที่ได้มาไม่น่าต่ำกว่า 2 พันล้านบาท

ในส่วนของ True
1. จะยังเก็บรายเดือนแพงๆ อยู่ไหม ถ้าเก็บแล้วใครจะดู เพราะปฏิเสธไม่ได้ว่าคนติดทรูก็เพื่อดูบอล
2. ถ้าลดราคาแพคเกจ จะลดเหลือเท่าไหร่ บอกตรงๆ ที่ผมใช้ทุกวันนี้เดือนละพันกว่าๆ ถ้าขาดบอลไป ให้จ่าย 300 ต่อเดือน ผมก็คิดหนักแล้ว
3. เห็นทางบริษัทบอกว่าจะหารายการกีฬาอื่นมาแทน แต่ก็คงชดเชยบอลไม่ได้แน่ๆ
4. จานแดงถูกยกเลิกเยอะแน่นอน อย่างน้อยก็ 3 ปี

รอดูกันต่อไปครับ ทุกวันนี้การแข่งขันสูงมากๆ ผมเข้าใจเลยว่าถ้าเอากรณีนี้ไปเทียบกับการประมูล 3G ในบ้านเรา ถ้าเกิดใครประมูลไม่ได้นี่แทบล่มจมเลย ผิดที่ว่าประมูล 3G บ้านเรามันเป็นการแบ่งเค้ก แต่ถ้าไม่เป็นการแบ่งเค้กผมว่าถ้ามีค่ายเดียวได้สิทธิ์ 3G ไปทั้งหมดนี่ ค่ายที่เหลือคงแทบจะต้องปิดค่าย หรือไม่ก็บริการเฉพาะ 2G เท่านั้น

เป็นความคิดส่วนตัวนะครับ ไม่เกี่ยวกับการเมือง ไม่เกี่ยวกับธุรกิจ ผมเป็นผู้บริโภคอย่างเดียว อิอิ
 :))
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2012, 08:50:28 โดย ยิ้มบางแสน »
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

นพดล

• แฟนพันธุ์แท้
Re: CTH ได้ลิขสิทธิ์ถ่ายทอดสดพรีเมียร์ลีก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 08:59:17 »
คอยดูกันไป O:-)

guudate

• คนคุ้นเคย
Re: CTH ได้ลิขสิทธิ์ถ่ายทอดสดพรีเมียร์ลีก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 09:06:34 »
เค้าประมูลมาแพงและสู้ได้เพราะมีพื้นฐานของบริษัทเป็น0กลางของเคเบิ้ลทั้งหมดในประเทศไทยกว่า 100 บริษัท
ถ้าได้ติดตามข่าวจะรุ้ว่า นโยบายเรื่องค่าบริการจะทำแบบทรูแน่นอนครับ คือเก็บรายเดือนและรอดูกันต่อไป แต่ที่ดีอย่างนึงคือ ฝนตก สัญญาณไม่มีหายแน่นอน เพราะส่งผ่านสาย ไฟเบ้อออปติค
และก็หวังกันต่อไปว่า ราคาจะไม่แพงเท่าทรู และจากเหตุการณ์นี้เอง ทรูน่าจะสูญรายได้ไปมหาศาลอย่างแน่นอน

oon_resist

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 10:17:45 »
ดูกันยาวๆ CTH จริงๆของใคร แต่ก็อีกล่ะ สมน้ำหน้าทรูเหมือนกัน น่าจะคิดเรื่่องการขายช่องอิสระ ให้สมาชิกเลือกซื้อได้ พวกที่เค้าดูกล่องขายฝัน ความจริงก็ไม่อยากหรอกแต่ค่าบริการแพงเกินเพียงแค่อยากดูบอลทำไมต้องจ่าย 2000 ถ้าประมาณ 500 กล่องขายฝัดก็ตายแล้ว

yo-e46

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 11:25:34 »
ถ่ายก็ไม่ถ่ายแถมราคาคงเดิมเยี่ยมจริงๆคับ true ผมถามมาแล้วราคาเท่าเดิมคับแล้วใครจะไปต่อสัญญาด้วยเนี่ย

Jeeranapong B.

• I'm behind the BMW's wheel
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 11:39:58 »
ผมเห็นใจบริษัททรูมาก เพราะปัจจุบันมีการใช้ Dreambox เป็นจำนวนมาก ซึ่งทำให้บริษัทเสียรายได้จำนวนมหาศาลจากความเห็นแก่ตัวของคนบางพวก ถ้าพิจารณากันจริงๆแล้วช่องรายการของทรูเหนือกว่าคู่แข่งทุกเจ้าที่มีในประเทศไทย  ^-^
"จะจงรักจอมจักริน อีกแดนแผ่นดิน ทำกินเก็บผล พระคุณเกษตรล้น รักเปี่ยมท้น ดวงจิตเอย"
JEERANAPONG  B.
[CIVIL ENGINEER][KU64][E60]
[Drive BMW 318ISE E46 Black Color]

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 17:06:05 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ผมเห็นใจบริษัททรูมาก เพราะปัจจุบันมีการใช้ Dreambox เป็นจำนวนมาก ซึ่งทำให้บริษัทเสียรายได้จำนวนมหาศาลจากความเห็นแก่ตัวของคนบางพวก ถ้าพิจารณากันจริงๆแล้วช่องรายการของทรูเหนือกว่าคู่แข่งทุกเจ้าที่มีในประเทศไทย  ^-^

รายการช่อง Ture ตรงใจมากครับ   ;)

ผมลองติดดาวเทียม + 2 จาน จานส้ม จานดำ  รับ 400 ช่อง กลับมีช่องดีๆ ที่ดูไม่ถึง 10 ช่อง
หรือหนัง HD ดีๆ ของช่อง IPM HD  เท่านั้น  เบื่อ มีแต่ช่องขายยา ขายนาฬิกายันต์ 5 แถว ฯลฯ   :-\
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 17:52:25 »
ใครจะได้ผมไม่สน แต่ขอให้มีบอลให้ผมดูได้ก็พอแล้วครับ...(แมนยูอย่างเดียวก็พอ)... :)) :)) :))

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

tonbabu

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 19:10:57 »
ทรูไม่ได้ดีไปในสายตาของผมสักนิดเลยครับ แรกๆ ผมชื่นชม ที่ประมูล สัญญาณมา

หลังๆ ผมว่า ทำทุเรศ โดยการ ลดสัญญาณ ดิจิตอล ให้แย่ลง แล้วทำให้ช่อง HD ชัดแบบ แตกต่าง พร้อมเพิ่มค่าบริการ เพื่อหวัง จะได้ค่าบริการส่วนเพิ่มขึ้นไปอีก

ทำแบบนี้ก็เอาเปรียบ ผู้บริโภค ชัดๆ คงคิดว่า ถือลิขสิทธิ์เจ้าเดียว จะทำไรก็ได้ พอเจออีกเจ้าอัดประมูลเข้าไปแบบไม่เห็นฝุ่น ตัวเองก็ไม่กล้าสู้สักนิด

เรียกว่า เอาแต่ได้ ฝ่ายเดียว ทุเรศครับ บรรดาสมาชิกที่ติด ทรู ส่วนใหญ่ เค้าจะมีฉายาให้ครับ "ทุย"  :-X :-X :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2012, 19:12:43 โดย tonbabu »

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 19:29:59 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ทรูไม่ได้ดีไปในสายตาของผมสักนิดเลยครับ แรกๆ ผมชื่นชม ที่ประมูล สัญญาณมา

หลังๆ ผมว่า ทำทุเรศ โดยการ ลดสัญญาณ ดิจิตอล ให้แย่ลง แล้วทำให้ช่อง HD ชัดแบบ แตกต่าง พร้อมเพิ่มค่าบริการ เพื่อหวัง จะได้ค่าบริการส่วนเพิ่มขึ้นไปอีก

ทำแบบนี้ก็เอาเปรียบ ผู้บริโภค ชัดๆ คงคิดว่า ถือลิขสิทธิ์เจ้าเดียว จะทำไรก็ได้ พอเจออีกเจ้าอัดประมูลเข้าไปแบบไม่เห็นฝุ่น ตัวเองก็ไม่กล้าสู้สักนิด

เรียกว่า เอาแต่ได้ ฝ่ายเดียว ทุเรศครับ บรรดาสมาชิกที่ติด ทรู ส่วนใหญ่ เค้าจะมีฉายาให้ครับ "ทุย"  :-X :-X :-X

ขออีกหน่อยนะครับ

บริการหลังการขายก็ไม่ดี ติดแล้วก็แล้วกันจะดูได้ไม่ได้...มันไม่สนเลย จะเก็บแต่ค่ารายเดือนอย่างเดียว สมควรแล้วแหละที่โดนแฮก แล้วดูผ่าน net กันทั่วบ้านทั่วเมือง โดยที่ไม่ต้องเสียค่ารายเดือน

.....ที่บ้านผมมีจานของทรูอยู่สองจาน ใครจะเอาไปทอดไข่หรือจะเอาไปทำกับข้าว บอกผมนะครับ ยกให้ฟรีเลยครับ!!!

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

weerawat_s

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 13:23:10 »
สำหรับผม ก็กำลังรอดูว่าจะต้องไปหาเจ้าช่องที่จะดูบอลจากไหน เพราะเป็นกังวลว่าโครงข่าย Fiber Optic อาจจะยังไม่ทั่วถึง แต่ก็แอบสมน้ำหน้า TRUE Vision นิด ๆ เพราะแกดันไปฮุบประมูลลิขสิทธิ์ของ UEFA Champion league จากฟรีทีวีไป เหลือให้ถ่ายทอดสดแต่ช่อง 9 ซึ่งไม่ใช่คู่เอก เซงจิตตรงนี้  ^-^
อยากหล่อ ต้องยอมเจ็บ !!!!

boychelsea

• ขาประจำ
  • อย่าเจ็บ อย่าจน นะครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 14:19:44 »

ผมเห็นด้วยกับคุณต้นครับ"ทุย"