ผู้เขียน หัวข้อ: เอาแก๊ส LPG ออกแล้วมาเติม e85 ดีไหมครับ อนาคตแก๊สจะแพงขึ้นอีก จนแพงกว่าน้ำมัน..  (อ่าน 3783 ครั้ง)

thatcharam

• ขาประจำ
เห็นเค้าว่าถ้าแก๊สไม่ตึงราคา LPG ก็น่าจะอยู่ที่ประมาณ 24-25 บาทต่อกิโลกรัม(ถ้าต้นทุนไม่เปลี่ยนแปลง) ซึ่งก็แพงกว่าราคาน้ำมัน E85 ประมาณ 3 บาทต่อหน่วย (21-22 บาทต่อลิตร) ถ้าเป็นแบบนี้จะเติมแก๊สไปเพื่ออะไรใช่ไหมครับ.. เอาออกไปเลยดีกว่าไม่ต้องมาหลอนมองท้ายรถตลอดเพราะกลัวว่ามันจะไฟไหม้เหมือนคลิปที่เคยเห็นตาม facebook บ่อย ๆ เวลาขับรถติดแก๊สจะรู้สึกเหมือนเอาระเบิดติดท้ายรถไปด้วยตลอดเลยอยากจะได้คำแนะนำเพือน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ซักหน่อยครับ

- E85 น่าสนไหมครับ.. มันจะมีปัญหาระยะยาวไหมถ้าใช้ไปนาน ๆ
- ถ้าจะใช้ e85 ทำแบบจบ ๆ นี้ราคาประมาณเท่าไรครับ
- ถ้าเอาแก๊สออกนอกจากท่อไอดีที่โดนเจาะแล้ว มีชิ้นไหนที่ต้องซื่อใหม่อีกครับ

ยังไงก็ขอบคุณ เพือน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ล่วงหน้าครับ.....
   O:-) O:-) O:-) O:-) O:-) O:-) O:-) O:-) O:-) O:-) O:-) O:-) O:-) O:-) O:-) O:-) O:-) O:-)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2014, 20:36:01 โดย thatcharam »

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
LPG 1 ลิตร เท่ากับ 0.54 กก.
LPG 1 กิโลกรัม เท่ากับ 1.85 ลิตร

ที่มา กระทรวงพลังงาน ตามเอกสารด้านล่างเลยครับ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน    (ดูที่หน้า 4)

เพราะฉะนั้นหากขึ้นเต็มเพดาน ลิตรละ25บาท ลองคำนวนดู ( 25/1.85 = 13.51 ) เท่ากับราคาจะอยู่ที่ 13.51บาท

อย่าสับสน ระหว่าง กิโลกรัมกับลิตร  ตอนรัฐบาลแจ้งราคา เค้าบอกราคาเป็นกิโลกรัม แก๊สLPGที่ใช้ในครัวขายเป็นกิโลกรัม  ปั๊มแก๊สรถยนต์ LPG ขายเป็นลิตร

kosit_w

ATT30799

• แฟนพันธุ์แท้
คือ ผมก็กำลังคิดติด E85 KIT เช่นกันครับ รอฟังผลเช่นกันครับ มองกล่องแบบ AUTO ไว้

thatcharam

• ขาประจำ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
LPG 1 ลิตร เท่ากับ 0.54 กก.
LPG 1 กิโลกรัม เท่ากับ 1.85 ลิตร

ที่มา กระทรวงพลังงาน ตามเอกสารด้านล่างเลยครับ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน    (ดูที่หน้า 4)

เพราะฉะนั้นหากขึ้นเต็มเพดาน ลิตรละ25บาท ลองคำนวนดู ( 25/1.85 = 13.51 ) เท่ากับราคาจะอยู่ที่ 13.51บาท

อย่าสับสน ระหว่าง กิโลกรัมกับลิตร  ตอนรัฐบาลแจ้งราคา เค้าบอกราคาเป็นกิโลกรัม แก๊สLPGที่ใช้ในครัวขายเป็นกิโลกรัม  ปั๊มแก๊สรถยนต์ LPG ขายเป็นลิตร

ฮา ๆ ผมคิดผิดล่ะถ้างั้นเรื่องราคาแก๊ส แต่ผมก็คิดว่าจะถอดอยู่ครับเพราะกลัวถ้าพลาดพลังเกิดอุบัติเหตุ ถ้าน้ำมัน มันจะปลอดภัยกว่ากันไหมครับ ผมค่อนข้างเท้าหนักด้วยครับ ทางโล่งเหยีบแหลก

thatcharam

• ขาประจำ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
คือ ผมก็กำลังคิดติด E85 KIT เช่นกันครับ รอฟังผลเช่นกันครับ มองกล่องแบบ AUTO ไว้

ผมไม่รู้เรื่องเลยครับมันมีกี่แบบครับถ้าจะเติม e85 นอกจากชุด kit ที่คุณว่าครับ แบบประมาณว่าขับดีเหมือนเติมเบนซินจะมีโอกาศไหม

Regal

• ขาประจำ
  • Black Sapphire Metallic E90 320ise Pre LCI
ส่วนใหญ่ที่ไฟไหม้จะมาจากน้ำมันในรถที่ติดแก๊สครับ  :-*

เนื่องจากเราติดแก๊สเลยไม่ค่อยได้ใช้น้ำมัน เวลาท่อทางเดินน้ำมันรั่วจึงไม่ทราบ วิ่งๆไปโดนประกายไฟหน่อยไฟก็ติดขึ้นมาจากน้ำมันในถังจนไหม้รถทั้งคัน  :-X

น้อยคันที่จะมาจากแก๊สจริงๆครับ ที่เป็นก็เพราะติดแล้วไม่เคยไปเช็ครั่วเลย  ไม่เปลี่ยนท่อยางเมื่ออายุครบหรือแข็งแล้ว  :-*
ปัจจุบันมีเท่าไหร่ อนาคตอันใกล้ต้องมากกว่า!!!

ATT30799

ผมไม่รู้เรื่องเลยครับมันมีกี่แบบครับถ้าจะเติม e85 นอกจากชุด kit ที่คุณว่าครับ แบบประมาณว่าขับดีเหมือนเติมเบนซินจะมีโอกาศไหม

.... ก่อนนี้ ก็คิดจะติดแก๊ส แต่ด้วย แฟนกลัว ไม่ชอบ อธิบายแล้ว แต่กลัว เลยพักไว้ก่อน  ก็เลยหันมอง E85 KIT

ที่หาข้อมูลมาครับ อาจจะถูกผิด ก็ถือว่าแชร์ ข้อมูลกันนะครับ

1. Remap ECU ให้ใช้ E85 ได้โดยไม่ติดกล่อง ราคา ที่เห็น หลักหมื่น ( 6สูบ 10,000- 15,000 บาท โดยประมาณ )

2. E85 KIT มีสองแบบ เท่าที่ตัวผมหาข้อมูลได้ครับ
 ( 6 สูบ 10,000- 15,000 บาท โดยประมาณ / 4 สูบ 7,900 บางที่ตอนนี้ โปร 5,900 บาท )

2.1 แบบปรับเอง ( มือหมุนเอาเอง ) โดย เราต้องทราบว่า เราเดิมน้ำมันอะไร สัดส่วนเท่าไหร่ ก็ปรับตามคู่มือ
         เน้นซิ่ง ร้านแนะนำอันนี้

2.2  แบบ AUTO อันนี้ เดิม E10 / E20 / E85 ECU ตัว E85 KIT จะประมวลผลอัตโนมัติ จ่ายน้ำมันตามที่ ECU
        รถสั่งจ่าย ไม่ต้องมาคอยคำนวณ เน้นสบายๆ ร้านแนะนำอันนี้

สองข้อที่กล่าวมา เป็นแบบ standard ทั่วไป

* แต่ถ้าหากอยาก เป็นแบบ Full system คือ เพิ่มตัว FLEX FUEL SENSOR อีก 10,000 บาท รถก็จะกลายเป็นรถ FFV เติมได้ถึง E100
แต่ร้านบอก แค่ แบบ Standard ก็เพียงพอแล้ว....

3. เติม E85 เพรียว ๆ เลย สมาชิกในคลับเรา มีครับ ที่เพรียวๆ แล้วผมลองขับแล้ว ปกติครับ  อันนี้เค้าบอกแล้วแต่คัน เพราะรถต้องสมบูรณ์
ถึงจะเติมได้ 

******* ทีผมหาข้อมูลได้ มีในมือแค่นี้ครับ สมาชิกท่านอื่น อาจมีมากกว่านี้ ต้องรอมาแชร์กัน *******

สำหรับผม ว่าจะไปติดตั้ง เร็วๆนี้ ก็เข้ามาหาข้อมูล คนที่เคยใช้ว่าเป็นงัยบ้าง เก็บข้อมูลไปเรื่อยก่อน แต่เมื่อวาน  น้ำมัน 91 เหลือ 1 ขีด ผมเลยทดลอง
เติม E85 ไป 200 บาท ไม่พบปัญหา จะลองขยับสัดส่วนเพิ่มขึ้น ลองดู ถ้าลองแล้วไม่สั่น ไม่สะดุด ก็น่าสน สำหรับตัวผมนะ   :-X

Schwarzrosette

• OHHHHHHHHHH
ถ้าคิดว่ามีแก๊สเหมือนมีระเบิดอยู่ท้ายรถก็ใช้ e85 เถอะครับ

kosit_w

แนะนำนะครับ    ถ้าอยากลอง

เติม E85 เพียวๆดูซักครึ่งถัง ลองวิ่งดู  ถ้าไม่เวิคค่อยติดชุด kit แบบออโต้ (อย่าเอาแบบหมุนเองกับมือนะครับมันโบราณเกินไป)

ส่วน พวกท่อยาง พวกปั๊มติ๊ก กรองเบนซิน จะติดชุดkiหรือเติมเพียวมันก็พร้อมจะพังได้ทุกเวลาเช่นกันอยู่แล้ว ไม่ต้องห่วงได้เปลี่ยนแน่ๆอยู่แล้ว

thatcharam

• ขาประจำ
ขอบคุณคำแนะนำดี ๆ จากทุกครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2014, 12:23:34 โดย thatcharam »

kamalad.k

• e46thailand
ผมใช้อยู่ E85 เพียวๆ เติมมาสองปีแล้ว ไม่มีปัญหาแค่เปลี่ยนกรองน้ำมันไป 1 ลูก
ชุด kit 6 สูบผมมีติดรถอยู่ อยากลองติด PM มาครับ ถูกๆ
มีความดีอยู่บ้าง ในความเลวของเรา

kosit_w

พรุ่งนี้น้ำมันลดราคาลิตรละ 2บาท  E85ลด20สตาค์. ดีเซล1บาท

nozzstory

• มือใหม่หัดขับ
  • *
ผมติด E85 ชุดกล่องจูนเอง  ติดมา 4 เดือนแล้ว ขับได้ 2 วันครับ หลังจากนั้นปิดระบบนี้ถาวร. เนื่องจากเครื่องยนต์ ระบบหน้าจอไมล์ เบรก มีปัญหาครับ  ทุกวันนี้ยังไม่เอากล่องออก แต่ไม่ได้ใช้งานตัวกล่อง E85 รถวิ่งดีเหมือนเดิมครับ

wrapmania2015

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **