ผู้เขียน หัวข้อ: อยากลง เครื่อง เสียงใหม่ BMW 318i E36 4 ประตู  (อ่าน 3334 ครั้ง)

ช่าง ทอง

• แฟนพันธุ์แท้
    • www.changtongs.com
อยากลง เครื่อง เสียงใหม่ BMW 318i E36 4 ประตู
« เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 11:16:20 »
สวัสดีครับ ก่อนอื่น ต้องขอโทษด้วยนะครับ ที่ รถผมเป็น E36 แต่เอามาโพส ที่ E46 8iy[ พี่ ๆ เพื้อน ๆ สมาชิก ผมเป็นสมาชิกใหม่นะครับ เพิ่งถอย รถออกมาได้ 3 อาทิศเครื่องเสียงที่ติดรถมา มันซ่า มาก ๆ เสียงก็พอทนพังได้ แต่ อยากจะวาง ใหม่เอาใว้เป็นเพื้อนเดินทาง ครับเอาให้ดี ๆ หน่อย แต่ไม่ต้อง ถึงกับ บึ้ม มาก เอาแบบ เสียงดี ๆ แบบ เดิม ๆ ไม่ต้อง ดัดแปรง หรือ ต่อเติม รถครับ ช่างเขาบอกว่า ต้องเป็น ช่าง ที่ ชำนาน รถ BMW  อ่อ ผมอยู่ ฝังธน ครับ แถว บางบอน บางแค ท่าพระ พระราม 2 ขอบคุณ ร่วงหน้า ครับ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

รับทำงาน จิวเวอร์รี่ เครื้องประดับ ทุกชนิด

num2012

• บุคคลในตำนาน
  • ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
Re: อยากลง เครื่อง เสียงใหม่ BMW 318i E36 4 ประตู
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 11:32:31 »
แถวนั้นร้านเครื่องเสียงเยอะนะครับ ย่านบางมด ก็เยอะ แจ้งราคางบให้เขาเลย เขาจะจัดชุดให้สมราคาครับ มีตั้งแต่หลักพัน-หมื่น
เก่า แต่ไม่แก่นะ

treety

• แฟนพันธุ์แท้
  • เก่งกันจริงๆ
Re: อยากลง เครื่อง เสียงใหม่ BMW 318i E36 4 ประตู
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 11:36:24 »
ต้องถามก่อนอ่ะครับ งบประมาณ ให้ได้แค่ไหนอ่ะครับ ถ้ามีเยอะหน่อยก็พี่สุชาติ หรือไม่ก็ร็อคเก็ตซาวน์ แต่ถ้าไม่เน้นมากผมว่าร้านทั่วๆไปที่เรารู้จักก็โอเคอ่ะครับ

ส่วนตัวผม ใช้ Boston spz50 คู่หน้า(คู่หลังไม่มี เป็นแบบ front stage) แอมป์หลอด 4 แซแนล  ซัป 10 JL 10w3-v3
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2012, 22:23:40 โดย treety »

ooooatooo

• http://www.clube46.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 11:36:41 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
สวัสดีครับ ก่อนอื่น ต้องขอโทษด้วยนะครับ ที่ รถผมเป็น E36 แต่เอามาโพส ที่ E46 8iy[ พี่ ๆ เพื้อน ๆ สมาชิก ผมเป็นสมาชิกใหม่นะครับ เพิ่งถอย รถออกมาได้ 3 อาทิศเครื่องเสียงที่ติดรถมา มันซ่า มาก ๆ เสียงก็พอทนพังได้ แต่ อยากจะวาง ใหม่เอาใว้เป็นเพื้อนเดินทาง ครับเอาให้ดี ๆ หน่อย แต่ไม่ต้อง ถึงกับ บึ้ม มาก เอาแบบ เสียงดี ๆ แบบ เดิม ๆ ไม่ต้อง ดัดแปรง หรือ ต่อเติม รถครับ ช่างเขาบอกว่า ต้องเป็น ช่าง ที่ ชำนาน รถ BMW  อ่อ ผมอยู่ ฝังธน ครับ แถว บางบอน บางแค ท่าพระ พระราม 2 ขอบคุณ ร่วงหน้า ครับ

e36 อยู่ที่งบประมาณครับ ทำง่ายกว่า 46 เยอะ เพราะรื้อเบาะหลังออก ก็จัดชุดใหญ่ได้เลย ไม่เสียโครงสร้างรถเท่าไหร่ ก่อนนี้ผมขับ 36 ยัดเครื่องเสียงมาเต็มลำเลย สิ่งที่ตามมาคือ...น้ำชอบซึมตามขอบกระจกเพราะอัดมากไป ราคายางของประตู กระจกต่างๆนี่ก็...นะ แพงใช่ย่อย รู้เลยว่า ทำไมส่วนมากถึงเอารถยุ่นมาทำเครื่องเสียงกันเยอะ

รายละเอียดจริงๆอย่างที่บอกครับ อยู่ที่งบประมาณ และก็ต้องดูว่าเราชอบฟังเพลงแนวไหน แจ๊ส ร็อค หรือพวกอินดี้หนักหน่วง แนวเพลงไม่เหมือนกัน การจัดชุดเครื่องเสียงต่างกันครับ ราคาก็ต่างกันด้วย

ถ้าฟังธรรมดาไม่ต้องการตึ๊บๆ ก็เปลี่ยนฟร้อนดีๆซักตัว ลำโพงแจ่มๆแบบแยกชิ้นซักชุด ยังไม่ต้องเพิ่มแอมป์ เพราะส่วนมากภาคขยายมันดีขับได้ครับ ผมว่า 2-2.5 หมื่นนี่จบแบบสวยงามได้เลย

ถ้าแบบหนักหน่วงก็ตั้งไว้ที่ 3.5-4.5 หมื่นได้ครับ และแน่นอนว่าอาจจะต้องมีการตัดเจาะตัวรถแน่นอน ราคาขึ้นอยู่กับความสวยงามและแบบที่ใช้ครับ

หรือตัวเลือกสุดท้าย

ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องมิติเสียงก็จัดได้อีก 2 แบบง่ายๆครับ ง่ายจริงๆ

แบบแรกคือ หาฟร้อนถูกๆ ลำโพงพอใช้ได้ แอมป์ซักตัว ราคาน่าจะอยู่ไม่เกิน 1.5 หมื่น

แบบสองคือ ฟร้อนดีขึ้นหน่อย ลำโพงพอได้ แอมป์ซัก 2 ตัว ขับซับ 10" ซักคู่ อีกตัวขับกลางแหลม 1 ชุด เสียงก็อลังการแล้วครับ

ปล.เป็นแนวทางคร่าวๆจากความเห็นส่วนตัวนะครับ

วีรวิชญ์

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 11:59:07 »
อยากเห็นเครื่องเสียงเดิมจะได้แนะนำได้ถูกโทรหาผมก็ได้ 08-9919-8808 ผมอยู่ใกล้ๆกับช่างโต้ง ถ.กัลปพฤกษ์.. ???