ผู้เขียน หัวข้อ: ติสแก็สแล้ว หน้าจอคอมแจ้งว่าไม่ทำงาน  (อ่าน 5921 ครั้ง)

yo-e46

• แฟนพันธุ์แท้
Re: ติสแก็สแล้ว หน้าจอคอมแจ้งว่าไม่ทำงาน
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 13:02:18 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
แล้วผมจะกล้าติดแก๊สไหมเหนี่ย เห็นมีแต่ปัณหาให้กวนใจ :-\ :-\ :-\ :-\
อยู่ที่ร้านติดครับพี่ ร้านไหนเก่งดีก็ดีไปตอนแรกผมก็เลือกร้านที่รู้จักที่เคยเอารถกระบะ vigoขนของที่บ้านไปติดเกือบ10คันก็ไม่มีปัญหาซักคันเดียวไปติดเค้าไม่มีประสบการณ์การติด bmw มาก่อนติดแต่รถยุ่นแต่สนิทกันกลายเป็นมีปัญหาเลยครับแต่ดีที่เค้ารับผิดชอบ แต่พอมาศึกษาร้านที่เค้ามีประสบการณ์ก็ติดเสร็จไม่มีปัญหาใดๆตามมาเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2012, 18:28:32 โดย yo-e46 »

Or_signal_

• คนคุ้นเคย
Re: ติสแก็สแล้ว หน้าจอคอมแจ้งว่าไม่ทำงาน
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 17:15:54 »
 ;) ;) ;)ผมว่าประมาณนั้นแหละ
Black Devil 323iiiiii_

gasman

• มือใหม่หัดขับ
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 22:29:22 »
 C:-) C:-) C:-)ความเป็นไปได้่ที่เคยแก้มานะครับสูบที่สามต่อสายไฟผิด สายแถบดำเข้ากล่อง ecu สายสีล้วนๆ
เข้าหัวฉีดครับ
เป็นไปได้แค่นี้เองครับ
ถ้าจะให้วิเคราะได้แม่นกว่านี้ ขอรายละเอียดนิดนึงครับ  ช่วยๆกันครับ 085-2261-683 parn
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Or_signal_

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 22:41:40 »
C:-) C:-) C:-)ความเป็นไปได้่ที่เคยแก้มานะครับสูบที่สามต่อสายไฟผิด สายแถบดำเข้ากล่อง ecu สายสีล้วนๆ
เข้าหัวฉีดครับ
เป็นไปได้แค่นี้เองครับ
ถ้าจะให้วิเคราะได้แม่นกว่านี้ ขอรายละเอียดนิดนึงครับ  ช่วยๆกันครับ 085-2261-683 parn
    ขอบคุณครับพี่ปาน ถ้าไงไม่ได้จริงผมขอโทรไปรบกวนหน่ะครับ ;) :-X(เพราะจอดจะครบ7วันแล้ว :'( >:(

gasman

• มือใหม่หัดขับ
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 06:57:35 »
เจ้าของรถใจเย็นๆ ก่อนนะครับ หายใจโล่งๆ จอดรถ ดับเครื่อง นั่งมองรถตัวเอง ถ้าจำเป็นก็ไปกอด จูบ ลูบ คลำมันก่อน ดูความสวยของรถ ดูทุกๆ อย่าง หรือไม่ก็เปิดประตูทั้ง 4 บานออก แล้วจอดนอนใต้ร่มไม้เย็นๆ สบายใจครับ

ต่อมาก็มานั่งเล่นเน็ตหาข้อมูล สอบถามพี่ๆ เพื่อนๆ ในบอร์ดนี้ครับ ดูไปเรื่อยๆ

อย่าเพิ่งไปเร่งซื้อของอะไรนะครับ ค่าใช้จ่ายมันจะบานปลาย แถมอาจจะซื้อของมาผิดอีก

เรื่องติดแก๊สบางทีก็เหมือนหมอผ่าตัดครับ ลงมีดพลาดอาจจะขาดไปทั้งร่างกาย ต้องแก้ไขกันนาน

ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องแก๊ส แต่ก็อยากมาให้กำลังใจเจ้าของรถครับ ที่สำคัญค่อยๆ ทำไปครับ ใจเย็นๆ อย่าเพิ่งตกใจ เดี๋ยวทุกคนในนี้จะช่วยเป็นที่ปรึกษาให้ครับ สู้ๆ...

;)

;) ;) ;)ผมเห็นด้วยอย่างยิ่ง

Harn

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 07:24:59 »
BMW ติด Gas  ???

พี่กิจ  อย่าคิดน่ะ ผมคิดไปแล้ว   ;D  ติดชัว

yo-e46

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 07:32:12 »

พี่กิจ  อย่าคิดน่ะ ผมคิดไปแล้ว   ;D  ติดชัว
คืออะไรหรอคับ คิดอะไรกันผมอยากรู้ด้วยคนครับ  bmw มันติดแก๊สไม่ได้หรอคับหรืออย่างไร???
ถ้ามีข้อมูลเรื่องแก๊สมาแนะนำกับ  bmw ช่วยให้ความกระจ่างด้วยนะครับ ผมอยากทราบไว้ประดับความรู้อะครับ
ขอบคุณมากครับ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 12:04:09 »

คืออะไรหรอคับ คิดอะไรกันผมอยากรู้ด้วยคนครับ  bmw มันติดแก๊สไม่ได้หรอคับหรืออย่างไร???
ถ้ามีข้อมูลเรื่องแก๊สมาแนะนำกับ  bmw ช่วยให้ความกระจ่างด้วยนะครับ ผมอยากทราบไว้ประดับความรู้อะครับ

พี่กิจเขาอ่านกระทู้นี้ แล้วปวดหัวเหมือนผมหรือเปล่าว ตอนแรกผมก็มีโครงการจะติด แต่เจอกระทู้นี้เข้าไป ต้องขอเอาวีโก้ไปใช้ในเมืองเหมือนเดิมก่อนครับ ขอตั้งหลักใหม่ก่อนดีกว่า
 :-\ :-\ :-\ :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2012, 14:46:53 โดย Rut »

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Ryan_E46

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 13:03:05 »

พี่กิจเขาอ่านกระทู้นี้ แล้วปวดหัวเหมือนผมหรือเปล่าว ตอนแรกผมก็มีโครงการจะติด แต่เจอกระทู้นี้เข้าไป ต้องขอเอาวีโก้ไปใช้ในเมืองเหมือนเดิมก่อนครับ ขอตั้งหลักไม่ก่อนดีกว่า
 :-\ :-\ :-\ :-\
อารมณ์เดียวกับผมเลยครับ คุณ Rut เริ่มชักจะหวั่นๆ แฮะ  :-\

yo-e46

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 13:13:04 »
พี่ krisada เค้าคงไม่คิดจะติดอยู่แล้วมั้งครับ เพราะแกเคยบอกว่ามันไม่เหมาะกับการติดแก๊สเหมือนเคยได้ยินมาเลยอยากถามแกว่าแกมีข้อมูลอะไรแจ๋วๆมาบอกกันรึเปล่า?? เผื่อเป็นแนวทางของคนที่คิดจะติดแก๊สต่อไปส่วนคนที่รักรถและกลัวมันจะเสียจากกระทู้นี้อย่างคุณ rut และ คุณ ryan ก็อาจจะกลัวได้เราะถ้าเจอแบบนี้คงกลัวแต่ถ้าเจอช่างเก่งๆมีประสบการณ์แล้วก็ไม่น่ากลัวหรอกครับ แต่ตอนนี้แล้วจากข้อมูลการใช้รถของคุร rut แล้วใช้น้อยขนาดนั้นก็ไม่จำเป็นต้องติดหรอกครับเพราะไม่คุ้มค่าแน่นอนแต่ถ้าอยากใช้มันบ่อยขึ้นก็คุ้มแน่นอนยังมีอีกหลายอู่ที่มีประสบการณ์รับติดแล้วจบ แต่นี่ จขกท. แกอยู่ ตจว. คงเจอช่างที่มีประสบการณ์น้อยหรือไม่มีเลยเจอกับปัญหาแบบนี้อะคับ

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 13:48:00 »
ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยครับ

ไม่มั่นใจ ไม่มีข้อมูลเทคนิคจากผู้ผลิตเยอร์มัน  ไม่มีความจำเป็น ใช้รถน้อย  รักรถ  ไม่ชอบดัดแปลง เจาะ ไม่ชอบหลอก ECU
ไม่ชอบกรมธรรม์คุ้มครองกรณีไฟไหม้และเครื่องยนตร์เสียหายวงเงิน 250,000 บาท
ไม่ชอบพกถังดับเพลิงขนาดใหญ่ ไม่ชอบกลิ่นไอเสีย และ แทรกซึมในรถให้สมองมืนๆ

ติด Gas เวลาเข้าศูนย์ เป็นไงครับ ....ไม่ทราบจริงๆ เรื่อง GAS เนี่ย  ขอศึกษาไปเรื่อยๆก่อน
ถ้าดีจริง อนาคตอาจติดที่ศูนย์ BMW ถ้าเขามีบริการติดตั้ง จากผู้ชำนาญ ครับ 
เรื่องไฟใหม้ มันเรื่องธรรมดา เห็นเขาว่าน้ำมันก็ไหม้ได้  เรื่องธรรมดา เพื่อนก็ใช้ Gas หลายคน ( รถยุ่น )  ก็ชีวิตปกติ มึนๆ ดี

ใครมีความจำเป็น ก็ควรติด ช่วยชาติ และ เงินในกระเป๋า ของท่านได้อย่างดี   :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2012, 14:44:26 โดย krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

yo-e46

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 13:54:12 »
อ่อ..ผมนึกว่าพี่ krisada จะมีความรู้ดีๆมาแบ่งปันผมอีก เพราะผมเองก็ยังไม่มีข้อมูลด้านแก๊สของพี่ krisada เลย ถ้ายังไงพี่ krisada มีอะไรเพิ่มเติมเรื่องแก๊สเอามาแชร์ในนี้นะครับผมรอข้อมูลแน่นๆของพี่อยู่เสมอครับ ^_^
ปล.ลืมบอกไปนิดว่าถ้าติดแก๊สแล้วบาง 0 ไม่รับ service เลยนะครับ แต่ที่ bmw bangna ยังพอคุยได้กับ bmw รองเมือง รับปกติครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2012, 13:56:00 โดย yo-e46 »

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 14:15:47 »
ใครใคร่ค้าค้า  ใครใคร่ขายขาย ใครใคร่ติดแก๊สติด  ใครใคร่ไม่ติดแก๊สก็ไม่ต้องติด  ใครใคร่ใช้น้ำมันก็ใช้น้ำมัน

แต่ผมเลือกใช้แก๊สเพราะมันเป็นเชื้อเพลิงที่ถูกที่สุดในเวลานี้  ถามว่าแล้วแก๊สมันดีมั้ย มันไม่ดีหรอกครัย ถ้ามันดีจริง เค้าคงติดตั้งแก๊สมาจากโรงงานแล้วล่ะ

ถ้าหากวันไดแก๊สแพงขึ้นมา แล้วมีพลังงานทดแทนอย่างอื่น ที่ถูกกว่าผมก็พร้อมที่จะปรับตัวและหันไปใช้พลังงานทดแทนตัวที่ถูกที่สุดและคุ้มค่าที่สุดครับ

kosit_w

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 14:21:58 »
เหมือนโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ ถามว่าดีมั้ย เด็กประถมก็ตอบได้ว่ามันไม่ดี

แต่ทำไม อเมริกา อังกฤษ และประเทศ มหาอำนาจทั้งหลาย ก็ยังใช้โรงไฟฟ้านิวเคลียร์กัน ไม่มีใครยอมปิดโรงไฟฟ้านิวเคลียร์กันเลย ใช้กันทั่วโลก ถ้ามันไม่ดีทำไมไม่ใช้โรงไฟฟ้าพลังถ่านหิน พลังลม พลังน้ำ กัน

Ryan_E46

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 14:34:18 »
พี่ krisada เค้าคงไม่คิดจะติดอยู่แล้วมั้งครับ เพราะแกเคยบอกว่ามันไม่เหมาะกับการติดแก๊สเหมือนเคยได้ยินมาเลยอยากถามแกว่าแกมีข้อมูลอะไรแจ๋วๆมาบอกกันรึเปล่า?? เผื่อเป็นแนวทางของคนที่คิดจะติดแก๊สต่อไปส่วนคนที่รักรถและกลัวมันจะเสียจากกระทู้นี้อย่างคุณ rut และ คุณ ryan ก็อาจจะกลัวได้เราะถ้าเจอแบบนี้คงกลัวแต่ถ้าเจอช่างเก่งๆมีประสบการณ์แล้วก็ไม่น่ากลัวหรอกครับ แต่ตอนนี้แล้วจากข้อมูลการใช้รถของคุร rut แล้วใช้น้อยขนาดนั้นก็ไม่จำเป็นต้องติดหรอกครับเพราะไม่คุ้มค่าแน่นอนแต่ถ้าอยากใช้มันบ่อยขึ้นก็คุ้มแน่นอนยังมีอีกหลายอู่ที่มีประสบการณ์รับติดแล้วจบ แต่นี่ จขกท. แกอยู่ ตจว. คงเจอช่างที่มีประสบการณ์น้อยหรือไม่มีเลยเจอกับปัญหาแบบนี้อะคับ
ก่ออื่นต้องขอขอบคุณคุณโยก่อนครับ เพราะส่วนตัวผมมีความคิดและมีความมั่นใจเพิ่มขึ้นเรื่องการติดแก๊สก็เพราะคุณโยนี่แหล่ะครับ
แล้วก็ตามมาด้วยการศึกษาหาข้อมูลเพิ่มเติมบ้าง ที่ไหนว่าดีก็โทรไปคุยกับเค้า (โทรไปร้านที่คุณโยแนะนำมาด้วยครับ)
จนสุดท้ายก็คิดว่าจะติดแก๊สแล้วล่ะครับ กำลังอยู่ในช่วงศึกษาหาข้อมูลให้ครบทุกด้านอยู่ครับ
แล้วก็เตรียมรถตัวเองให้สมบูรณ์ที่สุด เพื่อป้องกันร้านอ้างว่าเพราะรถเราไม่ดีมาตั้งแต่แรก
แต่อยู่ๆ ก็นึกถึงเจ้าตัว E85kit ขึ้นมาครับ ก็เลยชักเริ่มลังเลอยู่ครับ

สิ่งที่กำลังเปรียบเทียบอยู่ครับ
แก๊ส
ข้อดี : ประหยัด หาเติมง่าย มี 2 ระบบในตัว (ถ้าปั๊มติ๊กพังกลางทาง ก็ยังวิ่งแก๊สได้)
ข้อเสีย : ค่าติดตั้งแพง ต้องเจาะดัดแปลงรถ รถหนักท้าย
จุดคุ้มทุน : ประมาณ 11 เดือน

E85Kit
ข้อดี : ค่าติดตั้งถูก ไม่ต้องเจาะดัดแปลงรถ
ข้อเสีย : แพงกว่าแก๊ส ปั๊มหายาก อาจจะมีผลกับพวกท่อยางต่างๆ และ ECU
จุดคุ้มทุน : ประมาณ 6.6 เดือน

ปกติรถผมวิ่งแต่ในเมืองวันละประมาณ 30 กม โดยเฉลี่ยครับ อัตรากินน้ำมันโดยเฉลี่ย 5 กม/ล เครื่อง 323
 :-X

yo-e46

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 14:48:41 »
ด้วยความยินดีครับคุณ Ryan ผมยินดีให้ข้อมูลเท่าที่ผมทราบมากที่สุดครับ ยังไงเราไม่รีบเราเองก็ลองศึกษาไปก่อนก็ได้ครับ ก็ขอให้เลือก choice ที่มันดีที่สุดกับตัวเองละกันครับ ผมเองก็ไม่ได้มีความรู้เรื่องแก๊สมากมายอะไรหรอกครับ แค่เล่าจากประสบการณ์ตรงก็แค่นั้น ผมเคยคิดแบบคุณ Ryan นะครับ ว่าจะเอา e85 หรือ แก๊สแต่เนื่องจากผมเป็นคนมีรถคันเดียวใช้รถเกือบทุกวันเลยตัดสินใจเลือกแก๊สครับ เพราะมีปั๊มเติมง่ายกว่า e85เยอะครับ ก็จบแค่นั้นรวมกับ ประสบการณ์ของเพื่อนที่ใช้ benz w203  เป็นรถยุโรปเหมือนกันติดมากว่าสองแสยโลแล้วเครื่องยังไม่พังเลยผมเลยกล้าติดแล้วก็ไม่เคยผิดหวังกับมันเลยจริงๆครับ ^^

kosit_w

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 14:59:27 »
ผมใช้รถติดแก๊สมาหลายคัน ติดตั้งแต่น่ำมันยังราคาลิตรละ23บาท

ตอนนี้กำลังจะจอง CR-V ตัวใหม่ ซึ่งเติม e85 ได้ คงใช้ซักไม่เกินหมื่นโล แล้วเอาไปติดแก๊ส LPG เหมือนเดิมครับ

ผมว่าแก๊สนี่มันเหมือนยาเสพติดนะ  คนไม่เคยก็ไม่กล้า  แต่พอลองแล้วก็เลิกไม่ได้  เมื่อ 6-7ปีก่อน ผมก็ไม่กล้า แต่พอได้ลองติดใจครับ

oon_resist

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 15:02:25 »
รถผมมีกี่คันก็ติดแก็สหมด เป็นโรคติดสารระเหย LPG ครับ  ;D ;D ;D

yo-e46

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 15:13:19 »
ผมใช้รถติดแก๊สมาหลายคัน ติดตั้งแต่น่ำมันยังราคาลิตรละ23บาท

ตอนนี้กำลังจะจอง CR-V ตัวใหม่ ซึ่งเติม e85 ได้ คงใช้ซักไม่เกินหมื่นโล แล้วเอาไปติดแก๊ส LPG เหมือนเดิมครับ

ผมว่าแก๊สนี่มันเหมือนยาเสพติดนะ  คนไม่เคยก็ไม่กล้า  แต่พอลองแล้วก็เลิกไม่ได้  เมื่อ 6-7ปีก่อน ผมก็ไม่กล้า แต่พอได้ลองติดใจครับ
ใช่เลยครับพอได้ลองแล้วก็ไม่ลังเลในคันต่อไปอีกเลยครับ ^_^

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 15:22:09 »
ผมยังไม่เคยเอารถที่มีไปติดแก๊สเลยสักคัน เหตุผลหลักๆ คือ รักรถมากๆ (ไม่ได้บอกว่าคนติดแก๊สไม่รักรถนะครับ) แต่ผมเป็นประมาณว่าชอบเดิมๆ เติมเดิมๆ ตามที่คู่มือรถบอก และที่สำคัญผมขับรถยนต์น้อยมาก ส่วนใหญ่จะขับมอเตอร์ไซต์บ้านๆ ทั่วไปครับ

;)
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 15:25:15 »

ตระกูล Honda โดยเฉพาะ รุ่น CR-V มันไม่ชอบแก๊สครับ ที่ผมรู้จักมีอยู่ 6 ท่าน ที่ติดมาแล้วต้องถอดออกอย่าางด่วนเพราะงานไม่จบ และแก้ไม่ได้
 :-\ :-\ :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2012, 15:27:47 โดย Rut »

ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

kosit_w

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 15:45:14 »
ผมใช้ honda ติดแก๊สมาแล่ว 4 คัน ตอนนี้ก็ใช้อยู่ cr-v  g2 ติดแก๊สอยู่ คันนี้วิ่งแก๊สมาแล้วแสนกว่าโลแล้ว ไม่มีอาการใดๆนอกจาก ตั้งวาล์วอย่างเดียว

ไม่ใช่ honda ติดแก๊สไม่ได้ คนติดแก๊สไม่เข้าในแก๊สจริงมากกว่าครับ

บอกตามตรงรถทุกยี่ห้อ ไม่มียี่ห้อไหนชอบแก๊สหรอกครับ
ที่ติดแก๊สเพราะมันประหยัดครับ

kosit_w

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 15:55:31 »
ส่วนถ้าอู่ไหน ติดแก๊สให้ honda ไม่ได้ ติดแล้วไม่จบ รถยี่ห้ออย่าเอาไปติดนะครับ เพราะมันจะไม่จบเหมือนกันครับ

honda ไม่ได้มีอะไร ซับซ้อนเลยครับ แค่อย่าจูนบางแค่นั้นเอง  จูนบางแล้ววิ่งไม่ออก พอวิ่งไม่ออก  ecu มันงง  เลยทำให้วิ่งไม่ออกหนักเข้าไปอีก  ทีนี้เล่นเอาเจ้าของ งง เข้าไปอีก  วิธีแก้ รีเซ็ท อีซียู จูนแก๊สให้พอดี  แค่นี้จริงๆครับ

Or_signal_

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 00:08:52 »
 :-\ :-\ถ้าไงขอเปิดใจจากเจ้าของกระทู้หน่อยนะครับพี่ๆเห็นสนใจกันเยอะ_จริงๆผมก้อไม่อยากติดแก็สหรอกครับและไม่ชอบรถติดแก็สด้วย เพราะว่าผมมีรถอยู่3คันrx8,mini,wish,(ฉะเพราะผมใช้คนเดี่ยวนะครับพี่)และทุกคันแต่งสวยหมดและมีความคิดฝั่งหัวว่า รถBm  เสียบ่อยอะไหล่แพง_แต่เนื่องจากความจำเป็นในการทำงานในช่วงจากนี้ซึ่งต้องออกต่างจังหวัดเกือบทุกวัน เติมนำ้มันวันหนึ่ง2-3พันต่อวัน ผมจึงคิดว่าต้องหารถมาติดแก็สแล้วเพราะไม่ไหว ประกอบกับได้ไปรู้จักพี่คนหนึ่งซึ่งแก่เคยเป็นหัวหน้าช่างเก่าศูนย์ bmแต่0มันเจ๋งไปนานแล้วจึงหันมาเปิดอู่ซ่อมเองที่บ้านซึ่งคนขับรถ Bm ปีเก่าๆ จะรู้จักแก่ดี โดยบังเอิญเนื่องจากมีพี่คนหนึ่งในกลุ่มแก่ใช้รถbmรุ่นบิ๊กโน็ตแก่เอารถไปซ่อมที่อู่นี้ผมเลยมีโอกาศได้ฟังเกี่ยวกับรถยี้ห้อBm  ว่ามันไม่ใช่ยี้ห้อที่พังง่ายเพียงแต่อะไหล่บางชิ้นมันมีอายุการใช้งานไม่เหมือนรถยี่ปุ่นที่เอามือไปโดนหน่อยก้อพังแล้ว ตั้งแต่วันนั้นมาผมก้อแอบเข้ามาหาข้อมูลในคลับของพวกพี่ๆe46เลย  และก้อตัดสินใจจะหาBmเนี้ยแหละมาติดแก็ส (ผมจึงได้รถคันนี้มาครับ 323i ปี2001)และผมก้อมีร้านแก็สที่เลือกไว้ คือร้านของพี่ปานเซอร์วิส เนื่องจากได้รับความนับถือ ในคลับของe36  แต่ติดที่ระยะทาง และ เวลาที่จำกัด ผมจึงต้องติดที่จังหวัดของผม แต่เนื่องจากมีตัวเลิกน้อยและร้านอื่นมันดูเงียบๆ(เหมือนจะเจ้ง)ผมกลัวติดเสร็จ แล้วร้านปิดหนีรถผม ผมจึงเลือกร้านนี้เนื่องจากเป็นร้านที่เปิดใหม่ไม่นาน และลูกค้าแยะสุด (แต่ตอนนี้ผมว่าร้านคงไม่เคยติดรถยุโรป แง้แง 555) จึงเป็นปัญหาเกิดขึ้นมาอย่างเงี้ยแหละ  "ผมว่าอย่าพึ่งไปตัดสินใจกันเลยครับว่าติดแก็สมันไม่ดี เพราะ ผมคนหนึ่งแหละครับที่ยังไม่เคยติด และกำลังจะศึกษาเกี่ยวกับการใช้แก็สและด้วยความจำเป็นเนื่องจากสู้ราคานำ้มันไม่ไหว ผมขอให้เคสของผมเป็นตัวตัดสินใจของคนที่กำลังจะติดแล้วกัน ส่วนผมว่าไม่เกี่ยวกับเรื่องติดแก็สหรอกครับ  ผมว่าเกี่ยวกับเราเลือกร้านต่างหากว่ามีความรู้และประสบการณหรือไม่       ""สุดท้ายผมขอขอบคุณพี่ๆทุกคนในคลับมากๆครับ ที่ค่อยมาให้กำลังใจ ,คำแนะนำและความช่วยเหลือ _เนื่องจากผมเป็นน้องใหม่พึ่งเข้าคลับมาได้ไม่กี่วัน  ผมว่าผมตัดสินใจไม่ผิดหรอกครับที่เลือกคันนี้มา ถ้าไงผมขอฝากเนื้อฝากตัวไว้ตรงนี้แล้วกันครับ  :-X :-Xขอคาระวะ

Somchai

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 07:56:57 »
ผมขอตอบตามประสาคนใช้แก้ส LPG ครับ

ผมมีรถทุกคัน ติดหมดทุกคัน  Civic  Vios  BMW 

เอาง่ายๆ  Vios วิ่งมาแล้ว 250,000 กม

ถ้าเป็นน้ำมัน กม.ละ 3 บาท ก็เท่ากับ 3 x 250,000 = 750,000 บาท คือค่าน้ำมัน

แก้ส กม.ละ 1 บาท = 1 x 250,000 = 250,000 คือค่า เชื้อเพลิงแก้ส

ติดแก้สมา 6 ปี ทำฝาสูบไป 1 ครั้ง หมดไป 4 พันบาท และใช้ได้ดีถึงทุกวันนี้ครับ

มาพูดถึงปัญหากันดีกว่า.........

ถ้าเราติดแก้ส โดยเฉพาะระบบหัวฉีด  เครื่องยนต์จะไม่รู้เลยว่า เรากำลังใช้เชื้อเพลิงอะไรอยู่!!

เพราะถ้าเราใช้ระบบน้ำมัน  ระบบต่างๆ จะกลับไปเหมือนของเดิมทุกอย่าง ต้องปกติ

แต่.........ถ้าเราตัดไปใช้แก้ส  ระบบจะหยุดการจ่ายน้ำมัน...โดยการตัดต่อค่า Resistor ประมาณ 200 ohms ร่วมกับหัวฉีดน้ำมัน

ทำให้หัวฉีดน้ำมันไม่มีแรงยก จึงไม่สามารถจ่ายน้ำมันได้......แต่จะมีสัญญาณไฟฟ้า ส่งต่อไปให้กล่องแก้สทำการจ่ายแก้สแทน.....

ผมย้ำว่า ไม่ว่าเราใช้เชื้อเพลิงอะไรอยู่ เครื่องยนต์จะไม่รู้ว่าเป็นเชื้อเพลิงอะไร

ให้เดาว่า ขณะที่ใช้แก้ส นั้น ระบบของหัวฉีดน้ำมัน คงไม่ครบวงจร เนื่องจาก ค่า Resistor ไม่เหมาะสม ทำให้ ecu ฟ้องเอาได้.....

อาจลองเปลี่ยนกล่องแก้สเป็นยี่ห้ออื่นดู

Awirut

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 09:15:32 »
ยิ่งผมอ่านกระทู้นี้มากเท่าไหร ผมรู้สึกว่าผมเหนื่อยมากๆ อยากรู้จริงๆนะครับว่าติดแล้วมันจะจบจริงหรือ ผมก็เคยคิดที่จะติดนะครับ แต่เจอคนรอบข้างที่ติดมาไม่มีคันไหนที่ดีได้ 100% เลย เห็นมีแต่่เรื่องกวนใจเข้ามาบ่อยๆ ขับไปซ่อมไป ผมเห็นแล้วยังเหนื่อยแทนเลยครับ อย่าง Honda ผมรู้ครับว่าติดได้ แต่มันจะอยู่กี่ปีละครับ ผมเห็นแต่ละคัน ปีกว่าสองปี ไม่วาวล์ซุดก็ฝาโก่ง และแถม BMW เป็นรถเมืองหนาว มาเจออากาศแบบร้อนสุดๆของบ้านเรา แล้วเอาแก๊สใส่ให้มันไปอีก มันจะทนได้จริงหรือครับ และอันนี้สำคัณมากความเร็วปลายมันหายไปแน่ๆ ใครที่บอกมาว่าความเร็วปลายเท่าเดิมผมไม่เชื่อเด็จขาด เพราะคนเหล่านี้จะไม่เคยเยียบรถจนหมดคันเร่งแน่ เพราะกลัวกินนำ้มัน เพราะถ้าชอบความเร็วจะไม่มีทางติดแก๊สเด็จขาด ส่วนตัวไม่ได้มีอคติกับแก๊สนะครับ แค่จะลองเปรียบเทียบนะครับว่าส่วนดีและส่วนที่เสียอันไหนมันมากกว่ากันนะครับ.......หรือว่าผมไปเจอแต่คันที่ติดมาแล้วไม่ดีหรือเปล่าวก็ไม่รู้นะครับ ใครที่ติดแล้วดี หรือว่าติดมาแล้วปวดหัว ช่วยมาลงในกระทู้นี้ด้วยนะครับ ผมกำลังจะเปรียบเทียบข้อดีข้อเสียอยู่ครับ

ตั้งแต่คุณโยแนะนำก็คิดที่จะติดแล้วเพราะอยากขับมันบ่อยๆ ไม่ใช้ขับแต่วีโก้ แต่พอเจอกระทู้นี้ต้องหยุดทุกอย่างแล้วมานั้งทบทวนใหม่ทันทีเลยว่าเราจำเป็นที่จะดมแก๊สจริงๆหรือ

ช่วยๆลงความเห็นกันหน่อยนะครับ :-X :-X :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2012, 09:27:24 โดย Rut »

kosit_w

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 10:10:50 »
ตอบคุณ Rut เป็นข้อๆ ดังนี้นะครับ

CR-V G2 ผมซื้อมือสองมาเมื่อ 5 ปีที่แล้ว ตอนนั้นรถวิ่งมา 60000 ผมเอามาก็ติดแก๊สเลย ตอนนี้ วิ่งไป 230000  เท่ากับใช้แก๊สมาแล้ว 170000 กิโลเมตร ติดยี่ห้อ Autronic ติดตังวันเดียว ถังโดนัทตั้งแต่กฏหมายยังไม่รองรับถังโดนัท  VIR รั่ว 1 ครั้งเปลี่ยน 3500 กับตั้งวาล์วทุกประมาณ 2-3หมื่นโล (ตั้งวาล์วบ่อย เพราะรถรุ่นนี้ ใช้น้ำมันเพียวมันก็เป็นครับอาการนี้)

สรุป CR-V ใช้แก๊สมา 5 ปี 170000 (หนึ่งแสนเจ็ดหมื่นกิโลเมตร) ตั้งวาล์วปีละ 1-2 ครั้งแล้วแต่ช่วงนั้นวิ่งแยอะวิ่งน้อย (ประมาณ 2000 โล) ใช้น้ำมันเครื่องของHonda ( 5w30 ) แกลลอนละ 800กว่าๆ  น้ำยาหม้อน้ำของ Honda แกลลอนละ 284 บาท
เปลี่ยน VIR ครั้งหนึง 3500 อย่างอื่นยังไม่เคยเปลี่ยนเลย ปรกติดี ความเร็ววิ่งด้วยแก๊สสูงสุดเมื่อเดือนก่อน 180 กิโลเมตร/ชั่วโมง

kosit_w

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 10:18:07 »
BMW 323iase ซื้อมือสองมาเช่นกัน ตอนซื้อมา วิ่งมาแล้ว 1แสนนิดๆ

ใช้ได้ 10 วัน ติดแก๊สเลย ติดแก๊สแล้วช่างเจาะหัวฉีดพลาด แก้อยู่ 5 วัน

ตอนนี้ทุกอย่างเรียบร้อย ติดแก๊ส ยี่ห้อ AC จูนครั้งเดียวจบ ไม่ได้ทำอะไรเพิ่มเติมอีกเลย
ความเร็วสูงสุดที่เคยขับ
เคยวิ่งด้วยแก๊สความเร็วสูงสุด 200 กิโลเมตร/ชั่วโมง ที่จริงยังไปได้อีกแต่ผมไม่เอาแล้วผมว่ามันเร็วเกินไปสำหรับผมแล้ว และ ความเร็วขึ้นแบบไม่ต้องรอรอบนะครับ
เคยเหยียบน้ำมันรอบมายังไง แก๊สก็มาอย่างนั้นครับ ส่วนตัวผมไม่รู้สึกว่ามันอืดเลย กดแต่ละทีหลังติดเบาะนะ (ความรู้สึกผมนะครับ)
ตอนนี้ติดแก๊สมาแล้ว 30000 กว่าโลแล้ว ระยะเวลา 2 ปีแล้วครับ ยังไม่มีอะไรผิดปรกติ ขับปรกติดีทุกอย่าง รอบเครื่องตอนเช้านิ่งดีปรกติ

kosit_w

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 10:20:19 »
ทีนี้เรื่องเจาะหัวฉีดพลาด เดี๋ยวผมค่อยเปิดประเด็นใหม่ให้อ่านในกระทู้แก๊สดีไหมครับ เพราะผมคิดว่ามันต้องเป็นประโยชน์กับหลายๆท่านและช่างผู้ที่จะเจาะ

yo-e46

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 12:29:00 »
ผมขอตอบเพิ่มเติมจากคุณ somchai และคุณ kosit ต่อนิดนึงนะครับ คือทั้งสองท่านพูดเกี่ยวกับข้อมูลแล้วอย่างพี่ somchai แกบอกว่าขับแก๊สมาแล้ว 250000 จากเงินที่แกประหยัดได้ถึง 5แสนบาทและยังไม่ยกเครื่องด้วยค่าใช้จ่ายแค่ไม่ถึงหมื่นบาทในการแก้ไขเรื่องเครื่องยนต์ซึ่งราคาแค่นั้นผมว่าวางเครื่งอใหม่จริงๆ ในกรณีที่คุณ rut คิดว่ามันจะพังและไม่จบ ยังไงๆก็คุ้มครับแถมได้เครื่องใหม่มาวางอาจจะดีกว่าเดิมด้วยซ้ำไป เพราะน้ำมันมันก็เป็นได้ฝาสูบโก่ง กินน้ำมันเครื่อง บ้าง ไม่ใช่ว่าน้ำมันจะไม่เป็นนะครับ  แต่แค่อาจจะช้ากว่าก็แค่นั้นซึ่งผมมานั่งคิดแล้วยังไงมันก็คุ้มค่าที่ผมจะเอาเงินส่วนต่างนั้นมาแก้ไขจุดต่างๆครับ (อันนี้ก็แล้วแต่ความเห็นแต่ละบุคคล)นะครับ ผมแค่เสนอแนวคิดของผมขึ้นมาให้ลองพิจรณาดู ส่วนเรื่องความเร็วปลายมันหายไหมผมก็ตอบตรงๆเลยครับว่ามันหายเพราะผมลองมาแล้วจากน้ำมัน 95 เคยวิ่งสุดได้ที่ 235 แบบสุดจริงๆก่อนผมติดแก๊ส หลังติดแก๊ส เหลือประมาณ 225 ครับ แต่พอสลับกลับไปใช้นำมันมันก็วิ่งได้ 235 เหมือนเดิมครับ ซึ่งผมก็มานั่งคิดต่อครับว่าในชีวิตเราจะมีโอกาสวิ่งถึงขนาดนั้นซักกี่ครั้งสำหรับตัวผมมีทางเดียวคือ บูรพาวิถี บางนาทางเดียวเท่านั้นครับที่จะมีทางวิ่งได้สุดขนาดนั้น ก็เลยมาคิดถึงความประหยัดดีกว่าเพราะก็ใช้ในเมืองบ่อย เอาแบบไม่ต้องไปถึง 225 ของแก๊สนะครับ แค่ 200 ในชีวิตปกติก็แถบจะไม่ได้วิ่งแล้วครับ ก็ถ้าเราอยากใช้สมรรถนะรถแบบเต็มที่จริงๆวิ่งได้สุดจริงๆก็สลับกลับมาใช้น้ำมันก็จบเรื่องครับความเร็วปลายทำได้เหมือนเดิม อยากวิ่งเร็วๆแต่ไม่สุดได้แค่ 225 ก็ใช้แก๊สแค่นั้นเองครับ สำหรับการกวาดรอบเครื่องยนต์นั้นตั้งแต่ 0-200 ผมก็ confirm ว่ามาปกติทุกอย่างครับไม่ได้รู้สึกว่ามันมาช้ารอรอบแต่อย่างใดอย่างที่คุณ kosit บอกครับ แต่เนื่องด้วยคุร rut มีความระแวงจากประสบการณ์ที่ไม่ดีแล้วก็เห็นมีรถตั้งหลายคัน แถมคันนี้วิ่งน้อยอีกตะหาก เก็บไว้วิ่งทางไกลเถอะครับ ที่ผมติดอีกเหตุผลนึงคือผมมีรถคันเดคัยวใช้ทุกวันครับ แต่ถ้ามีรถให้เลือกขับแบบคุณ rut ก็คงไม่ติด ผมสรุปให้ว่า คุณ rut ไม่ต้องติดแก๊สครับเอาไว้วิ่งทางยาวๆพอเพราะมันประหยัดครับ ในเมืองก็วิ่ง วีโก้ต่อไปครับ จะได้สบายใจและปิดปัญหาคาใจของคุณ rut ด้วยครับ ตอนแรกที่แนะนำเพราะผมคิดว่าคุณ rut ขับคันเดียวแบบผม เลยเชียร์แต่ถ้ามี choice เยอะแบบนี้ขับน้อยขนาดนี้ไม่ต้องติดหรอกครับ สบายใจทุกฝ่าย ^_^