ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ เมนู OBC ทดสอบการทำงานของหน้าปัทม์กันครับ  (อ่าน 3748 ครั้ง)

chaky

• แฟนพันธุ์แท้
เข้าไปที่เมนู test ของ OBC ที่เมนู 19.0 พอขึ้น test_off ก็ให้กดไปที่ เมนู 2.0 กันเลยครับ
หลังจากนั้น ก็กด ที่ปุ่ม รีเซ็ต ที่วัดระยะทางอีกครั้ง ผลเป็นดังรูปครับ...เลยเอามาฝาก

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
Re: ใช้ เมนู OBC ทดสอบการทำงานของหน้าปัทม์กันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 18:47:15 »
ไฟสีสวยดีนะ  ไฟเพียบเลย 

ruj

Re: ใช้ เมนู OBC ทดสอบการทำงานของหน้าปัทม์กันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 19:10:52 »
ขอบคุณครับ
ของผมขึ้นครบครับ เจ้าของเก่าคงไม่ได้ถอดหลอดออก อิ อิ

vdo จาก youtube ครับ

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2012, 19:16:16 โดย ruj »

chaky

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 00:26:10 »
ผมเองก็เพิ่งจะสังเกตุ มีไฟอยู่ดวงนึงมันไม่ขึ้นตอน test ครับ

รู้สึกว่าจะเป็น ไฟ ABS ครับ มันจะขึ้นเเค่ครั้งเดียว ตอนที่ผมบิดกุญแจ
ไปที่ตำเเหน่ง on แต่ยังไม่ได้สตาร์ทนะครับ ขึ้นมาตอนระบบมันเช็คครั้งแรก
แป๊บเดียวก็ดับครับ
แต่ตอนเข้าเมนู function test มันกลับไม่ติดครับ....

ของเพื่อนๆสมาชิกเป็นเหมือนผมรึเปล่าครับ...  เดี๋ยวจะถ่ายรูปมาให้ดูใหม่นะครับ

จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

ruj

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 21:47:17 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ผมเองก็เพิ่งจะสังเกตุ มีไฟอยู่ดวงนึงมันไม่ขึ้นตอน test ครับ

รู้สึกว่าจะเป็น ไฟ ABS ครับ มันจะขึ้นเเค่ครั้งเดียว ตอนที่ผมบิดกุญแจ
ไปที่ตำเเหน่ง on แต่ยังไม่ได้สตาร์ทนะครับ ขึ้นมาตอนระบบมันเช็คครั้งแรก
แป๊บเดียวก็ดับครับ
แต่ตอนเข้าเมนู function test มันกลับไม่ติดครับ....

ของเพื่อนๆสมาชิกเป็นเหมือนผมรึเปล่าครับ...  เดี๋ยวจะถ่ายรูปมาให้ดูใหม่นะครับ
เป็นเหมือนกันครับ

กุลชาติ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 22:48:45 »
คุณ chaky ครับ ผมรบกวนอธิบายขั้นตอนการทำอีกครั้งได้ไหมครับ :-X ผมดูใน VDO clip แล้วมันยัง งงๆ อยู่นะครับ ขอบคุณครับ

chaky

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 23:50:31 »
คุณ chaky ครับ ผมรบกวนอธิบายขั้นตอนการทำอีกครั้งได้ไหมครับ :-X ผมดูใน VDO clip แล้วมันยัง งงๆ อยู่นะครับ ขอบคุณครับ

ตามวีดีโอด้านบน เลยนะครับ
1. เอามือกดปุ่มรีเซ็ท ODO ด้านซ้ายค้างเอาไว้ก่อน ตั้งแต่ยังไม่ใส่กุญเเจรถเลยครับ ตัวเลขหน้าปัทม์จะโชว์ขึ้นมาครับ
2. ใส่กุญแจเข้าไปโดยที่ยังกดปุ่มด้านซ้ายค้างอยู่นะครับ แล้วบิดสวิทช์กุญแจไปที่ด้านหน้า 1 ครั้ง (ตำแหน่ง1)
3. ตรงกลางหน้าปัทม์จะขึ้นคำว่า test ครับ ให้ปล่อยปุ่มกดด้านซ้าย แล้วกดลงไป 1 ครั้งแล้วปล่อย มันก็จะโชว์ว่า test 2
4. รอจนหน้าปัทม์ โชว์ว่า test 2.0 แล้ว กดปุ่มด้านซ้ายมืออีก 1 ครั้ง ระบบก็จะทำการ ทดสอบ ไฟหน้าปัทม์ทั้งหมดตามในวีดีโอเลยครับ

xkenny

• ขาประจำ
    • กล้องวงจรปิด
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 07:34:43 »
สุโค่ยครับ  ;)
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 08:18:31 »
ผมไม่กล้าลองครับ กล้วไฟม้นไม่ดับ เพราะเห็นมันขึ้นแล้วน่ากลัวมาก แหะแหะ O0

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

chaky

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 11:52:58 »
ผมไม่กล้าลองครับ กล้วไฟม้นไม่ดับ เพราะเห็นมันขึ้นแล้วน่ากลัวมาก แหะแหะ O0

ไม่ต้องกลัวไม่ดับหรอกครับ คุณรุท....  นายช่างใหญ่อยู่แล้ว ดวงไหนติดขึ้นมา ก็แก้ได้สบายมักๆ      ;)

crayonz

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 01:59:53 »
ไฟ ABS ไม่ติดเวลาTest หน้าปัทม์ครับ เพราะมันเป็นหลอดเดียวที่ใช้สายไฟตรงมาจากกล่อง ABS ครับ นอกนั้นเป็นการควบคุมที่เจ้าตัวหน้าปัทม์นี้เอง
แกล้งโง่ไปบ้าง ทำให้เขาดูถูกไปบ้าง ชีิวิตมันก็ง่ายขึ้น