ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาเรื่อง เดินเบาไม่นิ่ง  (อ่าน 2932 ครั้ง)

pesonal

• คนคุ้นเคย
ขอคำปรึกษาเรื่อง เดินเบาไม่นิ่ง
« เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 13:42:12 »
ตามหัวข้อเลย ครับ เดินเบาไม่นิ่ง เพิ่งจเป็นเมื่อตอนไปติดแก๊สมาครับ เป็นแก๊สหัวฉีด ตอนไม่ติดไม่เป็นอะไร อาการคือ เดินเบาไม่นิ่ง รอบเครื่องอยู่ที่ประมาณ600ครับ เปิดแอร์ก้อขึ้นมา หน่อยแต่เครื่องสั่นกว่าเดิน มากครับ วันนี้ลองถอด แอร์โฟร์มาดู เห็น ขั้ว ข้างใน เค้าเรียกว่าไร ไดโอดหรอ มันละลาย นิดนึงอะครับ เกี่ยวกัน มั๊ยลืมถ่ายรูป มาให้ดู อะครับ แก๊สก้อเป็นเหมือนกันครับ

รบกวนด้วยครับ

pesonal

• คนคุ้นเคย
Re: ขอคำปรึกษาเรื่อง เดินเบาไม่นิ่ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 13:44:52 »
เพิ่มเติมอีกนิดนะครับ ถอดปลั๊ก แอรโฟร์ ออก มันก้อเหมือนเดิม ครับ ไม่มีอาการไรเปลี่ยน แปลง เลย

Tornaero

• แฟนพันธุ์แท้
Re: ขอคำปรึกษาเรื่อง เดินเบาไม่นิ่ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 14:14:52 »
ตอนใช้น้ำมัน เดินเบานิ่งมั้ยครับ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 14:38:50 »
เป็นหลังจากติดแก๊สมา ปัญหาก็คงมาจากการติดแก๊สไม่ถูกวิธีนั้นแหละครับ ให้ร้านเขารับผิดชอบแก้ให้เราด่วนเลยครับ ก่อนที่รถคุณจะพัง

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

คนขายเนื้อ

• มีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 17:31:53 »
ถ้าตอนใช้น้ำมันเป็นด้วย  แก๊สไม่น่าจะเกี่ยวน่ะครับ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

pesonal

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 21:20:36 »
อาการข้างต้น คือน้ำมันเป็นครับ :'(

itongx

• No one is perfect!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 21:33:58 »
ตอนแรกปกติวิ่งได้ไม่สะดุดพอจอดให้เครื่องเดินเบาค่อยเปนใช่หรือป่าวครับอย่างเช่นตอน แอร์ตัดหรือเครื่องไม่มีโหลดจะเริ่มสั่น ถ้าได้สั่นแล้วจะสั่นตลอดเร่งเครื่องก็สะดุดเหมือนวิ่งไม่เต็มสูบ ถ้าปิดเครื่องรอสักพักสตาร์ดใหม่จะหายรอเดินเบาอีกสักพักจะกลับมาเป็นใหม่ทั้งแก๊ซทั้งน้ำมันใช่อาการแบบนี้หรือป่าวครับ  ถ้าเปนต้องลองเซกแก็สดูครับรถผมก็เป็นยังหาสาเหตุไม่เจอเลยครับแต่เติมน้ำมัน 95 จะดีขึ้นยังไงก็มารอฟังคำตอบด้วยอีกคนครับ ???
"ต้อง ครับ"

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 00:06:15 »
คิดว่าน่าจะ แอรโฟร์ ครับ

อย่าคิดนะว่าก่อนติดแก๊สแอร์โฟรื ดีๆอยู่แล้วมันจะเสียได้ไง  ไม่แน่นะครับเด็กอาจหวังดีเอาลมเป่าให้ก้ได้  ถ้าเจอลมแรงๆก็พังอ่ะครับ
ทีนี้จับมือใครดมไม่ได้

ลองดูครับ เช็ค แอรโฟร์ ดู

mr.dol

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 08:29:55 »
ใช้น้ำมันอะไรครับ ค้างถังมานานหรือยัง ลองใช้ให้หมดแล้วลองเปลี่ยนเติม เบนซิล95 เพียวๆดูใหม่อีกทีครับ

pesonal

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 08:30:06 »
เมื่อวานถอดแอร์โฟร์มาแล้วทีนึง อะครับ แต่ว่าเช็คยังไงอะครับ -.-แต่ตอนถอดปลั๊ก แอร์โฟร์ เครื่องก้อทำงานเหมือน เดิม ไม่แรงขึ้นหรือเบาลงเลยครับ

pesonal

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 08:31:22 »
เมื่อก่อนเติมเชลล์ วีเพาเวอร์ตลอดครับ แต่วันก่อน แฟนเอาไปขับ ดันไปเติม โซฮอลล์ เกือบเต็มถัง ละมะไหร่จะหมดละเนี่ยยยวิ่งวันละนิดๆๆๆ

แล้วจะลองดูครับบ ;D

mr.dol

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 14:04:23 »
ลืมถามว่าเครื่องอะไรครับ

pesonal

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 14:09:20 »
N42ครับผม เครียด แล้ว นิ

pesonal

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 14:58:05 »
อัพเดทเมื่อเช้า แฟนขับไปทำงานบอกว่าเร่งไม่ขึ้นเปลี่ยนเป็นน้ำมัน เครื่องก้อยังสะดุด(แต่ขับไปถึง ที่ทำงานได้) ผมก้อยังไม่ทรายอาการว่ายัง ไง แน่ 8)

mr.dol

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 15:15:27 »
เท่าที่เคยประสบกับ M43  ออกซิเจนเซนเซอร์เสียอ่านค่าได้บ้างไม่ได้บ้าง  แอร์แมสเซ็นเซอร์สกปรก (ลองหาจากเพื่อนๆยืมรองเสียบดู)

chaky

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 15:50:25 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ตามหัวข้อเลย ครับ เดินเบาไม่นิ่ง เพิ่งจเป็นเมื่อตอนไปติดแก๊สมาครับ เป็นแก๊สหัวฉีด ตอนไม่ติดไม่เป็นอะไร อาการคือ เดินเบาไม่นิ่ง รอบเครื่องอยู่ที่ประมาณ600ครับ เปิดแอร์ก้อขึ้นมา หน่อยแต่เครื่องสั่นกว่าเดิน มากครับ วันนี้ลองถอด แอร์โฟร์มาดู เห็น ขั้ว ข้างใน เค้าเรียกว่าไร ไดโอดหรอ มันละลาย นิดนึงอะครับ เกี่ยวกัน มั๊ยลืมถ่ายรูป มาให้ดู อะครับ แก๊สก้อเป็นเหมือนกันครับ

รบกวนด้วยครับ

รอบเดินเบาไม่นิ่งที่ว่าเนี่ยมันอย่างไรครับ รอบ แกว่งขึ้นๆลงๆ หรือว่าแค่เครื่องสั่นมากๆ ตอนรอบเดินเบาครับ
ค่อยๆเร่งเครื่องขึ้นหายมั้ยครับ อาการสั่นที่ว่า ลองกดๆคันเร่ง (แบบกระทันหัน) เหยียบปล่อย เหียยบปล่อย
รอบเครื่องเร่งตามเท้าทันมั้ยครับ ถ้าเร่งตามเท้าไม่ทัน แล้วเครื่องก็กระพือมากๆๆๆ  อาจจะเป็นที่คอล์ยจุดระเบิดเสีย

แต่ถ้ารอบเร่งทันเท้า แล้วเหยียบคันเร่งเบาๆ เครื่องหายสั่น ก็อาจจะเป็นที่ยางเเท่นเครื่องนะครับ
เพราะเวลาที่ยางเเท่นเครื่องทรุดตัวมันจะออกอาการรถสั่นๆให้รู้สึกกันเห็นๆ โดยเฉพาะช่วงรอบเดินเบา
ของผมเพิ่งจะเปลี่ยนไปครับ ตอนที่ยังไม่เปลี่ยนเครื่องสั่นมากๆๆ  สั่นจนกระจกมองหลังยังกระพือเลยครับ แล้วสั่นเหมือนเครื่องจะดับครับ
พอเปลี่ยนยางเเท่นเครื่องใหม่ หายสนิทเลยครับ อาการสั่นหายเเว๊ป แล้วอาการสั่นเหมือนจะดับก็หายไปด้วยครับ...

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

pesonal

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 16:30:46 »
โห ยางแท่นเครื่อง เอฟเฟค เยอะขนาดนั้นเลยหรอ ครับ ลองเหยียบ คันเร่ง ดู รอบขึ้นตามเท้า ครับ แต่ถ้าเหยียบ เบาๆ มันจะ กระตุกแรงขึ้น จนรอบพ้น 1000รอบ ก้อ ขึ้นตามเท้าครับครับ แฟนโทรมารายงานว่า ตอนนี้ใช้น้ำมัน วิ่งน้ำมันทั้ง วัน จอดเครื่องไม่กระพรือ แล้ว ครับ -.-

chaky

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 16:47:52 »
โห ยางแท่นเครื่อง เอฟเฟค เยอะขนาดนั้นเลยหรอ ครับ ลองเหยียบ คันเร่ง ดู รอบขึ้นตามเท้า ครับ แต่ถ้าเหยียบ เบาๆ มันจะ กระตุกแรงขึ้น จนรอบพ้น 1000รอบ ก้อ ขึ้นตามเท้าครับครับ แฟนโทรมารายงานว่า ตอนนี้ใช้น้ำมัน วิ่งน้ำมันทั้ง วัน จอดเครื่องไม่กระพรือ แล้ว ครับ -.-

รถใช้มากี่ปีแล้วครับ  แล้วเปลี่ยนยางแท่นเครื่องครั้งล่าสุดเมื่อไหร่ครับ....
ถ้าไม่ได้เปลี่ยนนานแล้ว  ก็ยางแท่นเครื่องแน่นอนครับ...  เพราะเวลาเครื่องยนต์ทำงานโดยเฉพาะอย่างยิ่งที่รอบเดินเบา มันจะสั่นมากๆครับ....
ยังไงก็ลองให้ช่างยกรถขึ้นไปดู ยางแท่นเครื่องก่อนก็ได้ครับว่า ทรุดตัวหรือยัง  แต่ปกติ  E46 อายุรถอย่างน้อยก็ไม่ต่ำกว่า 7 ปีขึ้นไปทุกคันครับ
โอกาสที่ยางแท่นเครื่องจะทรุดหรือขาด ก็เป็นเรื่องปกติครับ

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

pesonal

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 20:40:00 »
ล่าสุดเมื่อเย็นใช้น้ำมันไม่เป็นไรแล้วครับ ปกติทุกอย่าง แก๊สก้อด้วยย  งงอะครับอยู่ดีๆหายไปเฉยๆ

Ouan

• คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 05:48:37 »
อัตโนมัติ ทั้งระบบ มั้งครับ  :)) :)) :))
ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

nara

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 07:11:24 »
แบบนี้น่าจะมีสายหลวมนะ

Somchai

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 07:56:32 »
เพิ่มเติมอีกนิดนะครับ ถอดปลั๊ก แอรโฟร์ ออก มันก้อเหมือนเดิม ครับ ไม่มีอาการไรเปลี่ยน แปลง เลย

การถอดสาย Air Flow  ออกเพื่อดูการทำงาน ไม่ควรถอดเอง เพราะทันทีที่ติดเครื่อง ระบบจะรู้ว่า ไม่มีเซนเซอร์

ก็จะเกิด Error เก็บไว้ใน ECU !!!

แต่เมื่อใส่ Air Flow กลับเข้าที่เดิม  Error ก็ยังจะเกิดอยู่ เพราะว่าไม่ได้ ลบค่า Error นี้ออก

ดังนั้น จึงควรต้องมี เครื่องมือที่ลบ Code ได้ เช่น GT1 หรือ Launch X431 ด้วย

pesonal

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 08:06:40 »

การถอดสาย Air Flow  ออกเพื่อดูการทำงาน ไม่ควรถอดเอง เพราะทันทีที่ติดเครื่อง ระบบจะรู้ว่า ไม่มีเซนเซอร์

ก็จะเกิด Error เก็บไว้ใน ECU !!!

แต่เมื่อใส่ Air Flow กลับเข้าที่เดิม  Error ก็ยังจะเกิดอยู่ เพราะว่าไม่ได้ ลบค่า Error นี้ออก

ดังนั้น จึงควรต้องมี เครื่องมือที่ลบ Code ได้ เช่น GT1 หรือ Launch X431 ด้วย

โอเคครับ ไปหาที่0บีเอ็ม มีใช่ไหมครับ แต่ไม่มีไฟเตือนไรหน้าปัดเลย น่ะ

วันนี้ลอง อีกที แฟนขับไปทำงาน เมื่อเย็น ขับ ดู ปกติทั้งแก๊ส ทั้ง น้ำมัน เดินเบานิ่ง ทั้ง สองระบบ หรือ ท่อยางเกี่ยวกัย อากาศตรงไหนหลวม เมื่อผมถอด แอร์โฟร์ แล้วประกอป กับมันเลยแน่น เป็นไปได้ มั๊ย ครับ