ผู้เขียน หัวข้อ: (แชร์) วานนี้เอา E90 กับ E46 ไปซ่อมที่อู่ BMพระนั่งเกล้ามา  (อ่าน 9954 ครั้ง)

nuiba

• แฟนพันธุ์แท้
    • DeliGolf
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
                  .............เมื่อวันพฤหัสสายๆเข้าไปที่อู่BMพระนั่งเกล้า พบพี่สมชายได้เจอรถของน้องต้นมาทำการเปลี่ยนระบบน้ำอีกคันนึง E46หากเกิดอาการนี้ก็น่าเป็นห่วงนะครับ วาล์วน้ำร้อนตายครับ เรือนไมล์จะโชว์อุณหภูมิน้ำร้อนฮีท พัดลมหม้อน้ำจะไม่ทำงาน เนื่องจาก วาล์วน้ำไม่เปิดกรณีเมื่ออุณหภูมิน้ำร้อนได้ที่เซนเซอร์ที่ที่อยู่ตรงข้องอวาล์วน้ำจะส่งอาการต่อไปที่พัดลมหม้อน้ำให้ทำการหมุนระบายอุณหภูมิของน้ำร้อนให้เย็นลง พัดลมตัวนี้ทำงาน 2สเตป ตรวจเช็คง่ายๆหากวาล์วน้ำทำงานปกติท่อน้ำที่ก่อนเข้าหม้อน้ำและท่อน้ำที่ออกจากหม้อน้ำ หากเอามือสัมผัสจะมีอุณหภูมิความร้อนเท่ากันทั้งเข้าและออก หากอีกข้างเย็นอีกข้างร้อน แสดงว่าวาล์วตัวนี้ตายแล้วครับ ของน้องต้นนี่ช่างเห็นว่าข้อต่อตัวบนของหม้อน้ำเริ่มมีอาการซึมแล้ว จึงเสนอให้เจ้าของรถตัดสินใจไปด้วยพร้อมกัน สรุปคงจบครับ
                  ...............อีกคันนึงก็รถน้องนุย(NUIBA) ตาตกสีเงินที่นอนอู่มา 2 วันแล้ว กับอาการเสียงหอน ซึ่งหลังจากเปลี่ยนลูกปืนล้อหลังแล้วไม่จบ เพลาก็เพิ่งเปลี่ยนมาใหม่ ยังหาสาเหตุไม่เจอ พี่สมชายสรุปให้ถอดเฟืองท้าย E46ที่เพิ่งได้มาใหม่สลับลองดูแต่หลังจากขึ้นฮ้อยจะถอดแล้ว แต่กลับมาคิดได้ว่าพี่ทนาย(Mr.oldman)มีเฟืองE46อยู่ 1 ลูก ส่วนตัวผมมีเพลาตาตกอยู่ 1 ตัว เห็นว่าเป็นรถในคลับของเรา ไม่ใช่คนอื่นไกลต้องช่วยกัน แวะส่งจุกไล่ลมให้กับคุณjjsonทางไปรษณีย์ไปชัยนาท เพราะจุกไล่ลมขาดกลางปิดน้ำไม่อยู่รถวิ่งไปใหนไม่ได้ แล้วก็เลยรีบบึ่งรถไปบางใหญ่เอาเพลากลางตาตกของผมแล้วก็ข้ามฝั่งไปคูคตเพื่อไปเอาเฟืองที่พี่ทนายหลังจากประสานงานทางโทรศัพท์กันแล้ว ระหว่างทางคุณสาธิต(namo)จากระยองโทรมาประสานเรื่องพัดลมหม้อน้ำเครื่องN42พอดีกันเลยพี่ทนายแกมีอยู่ สรุปจบในราคา 4พันบาท แต่กว่าจะถึงบ้านพี่ทนายรถโครตจะติดเล่นไปเกือบ 6 โมงเย็น คุยกันกับพี่ทนายสักแป๊บ  ก็รีบขอตัวกันกลับ แต่เหลือบไปเห็นกองอะไหล่ของพี่ทนายมียางกองอยู่ 4 เส้น ดันล๊อป 225-45-18 ซะด้วย สภาพ 90%ตรงสเปคเลยก็ขอพี่ทนายมาด้วยในราคา5พันบาท (ยิ่งกว่าถูกเลขท้าย3ตัวอีก)แถมยังไม่ได้จ่ายเงินด้วยนะครับ เป็นอันว่าเสร็จธุระของคนอื่นกลับถึงอู่BMพระนั่งเกล้า ตอนเกือบ 2ทุ่ม พรุ่งนี้เช้าต้องส่งพัดลมหม้อน้ำไปทางไปรษณีย์ให้กับคุณnamo ถามพี่สมชายแล้วใครจะเป็นคนเสียค่าส่งว่ะ นี่...พี่แกบอกว่า เหอะน่า.. สมาชิกในเวปเราเอง ( แนวเดียวกันเลย..นะพี่)

ต้องขอขอบคุณพี่ขวัญและพี่สมชายมากครับ สรุปลองเปลี่ยนเฟืองท้ายแล้วก็ยังมีเสียงอยู่ เลยคิดว่าน่าจะเป็นที่ยางเลยเอารถกลับมาก่อน เปลี่ยนยางแล้วไม่หายค่อยว่ากันอีกที ตอนนี้เพิ่งกลับมาได้สักพัก ยังมึนลีโออยู่เลย นั่งคุยกับพี่สยามกับช่างตั้งนาน มีพี่สมชายมาแจมด้วยแป๊บนึง  :D

Pitch win

• บุคคลในตำนาน
  • คิดดี ทำดี ให้ถึงที่สุด
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ปลัดขวัญแนะนำขนาดนี้...วันหลังมีปัญหาต้องลองซะแล้ว...จากบางใหญ่ไม่ไกล จะได้เจอเพื่อนสมาชิกบ้าง
ผมก็อยู่บางบัวทองครับ น่าลองไปดูชมนะครับ

Arin2000

• แฟนพันธุ์แท้
ปลัดขวัญแนะนำขนาดนี้...วันหลังมีปัญหาต้องลองซะแล้ว...จากบางใหญ่ไม่ไกล จะได้เจอเพื่อนสมาชิกบ้าง
ผมก็อยู่บางบัวทองครับ น่าลองไปดูชมนะครับ

ลองใช้บริการดูไม่เสียหายครับ ถือว่าเพิ่มทางเลือกให้ตนเอง โดยส่วนตัวผมพอใจที่ใช้บริการ แต่พึงนึกเสมอว่า "ดีของคนนึงกับของอีกคนนึงอาจไม่เท่ากัน" ดังนั้นหากขาดตกบกพร่องประการใด "อย่าโทษอู่ อย่าโทษคนแนะนำ" เพราะผม พี่ขวัญ พี่สมชาย และท่านอื่นๆ ที่แนะนำก็ไม่ได้มีผลประโยชน์ใดๆแอบแฝงกับอู่นี้ และผมเชื่อว่าทุกคนที่แนะนำนั้นปราถนาดีกับสมาชิกมากกว่าอู่แน่นอนครับ

ผมเห็นตรงกับพี่ขวัญเรื่องนึงคือ "อยากให้มีอู่สักที่นึงที่เป็นอู่ประจำคลับ" คือเน้นซ่อมบำรุงรุ่นใดรุ่นหนึงแบบประจำๆไปเลย ตอนผมใช้ Benz C Class ก็มีอู่แบบนี้ในคลับ ช่างเค๊าจะเชี่ยวชาญเฉพาะรุ่นนี้เป็นพิเศษ อะไหล่ชิ้นไหนที่พังบ่อยๆ อู่ก็สามารถสต๊อคอะไหล่ได้โดยทุนไม่จม ลูกค้าก็สะดวกไม่ต้องคอยวิ่งซื้อของเอง สมาชิกสามารถมาแลกเปลี่ยนประสบการณ์ได้ "อู่ได้เงิน ลูกค้าได้งาน หน้าบานทั้งคู่"

Pitch win

• บุคคลในตำนาน
  • คิดดี ทำดี ให้ถึงที่สุด

ลองใช้บริการดูไม่เสียหายครับ ถือว่าเพิ่มทางเลือกให้ตนเอง โดยส่วนตัวผมพอใจที่ใช้บริการ แต่พึงนึกเสมอว่า "ดีของคนนึงกับของอีกคนนึงอาจไม่เท่ากัน" ดังนั้นหากขาดตกบกพร่องประการใด "อย่าโทษอู่ อย่าโทษคนแนะนำ" เพราะผม พี่ขวัญ พี่สมชาย และท่านอื่นๆ ที่แนะนำก็ไม่ได้มีผลประโยชน์ใดๆแอบแฝงกับอู่นี้ และผมเชื่อว่าทุกคนที่แนะนำนั้นปราถนาดีกับสมาชิกมากกว่าอู่แน่นอนครับ

ผมเห็นตรงกับพี่ขวัญเรื่องนึงคือ "อยากให้มีอู่สักที่นึงที่เป็นอู่ประจำคลับ" คือเน้นซ่อมบำรุงรุ่นใดรุ่นหนึงแบบประจำๆไปเลย ตอนผมใช้ Benz C Class ก็มีอู่แบบนี้ในคลับ ช่างเค๊าจะเชี่ยวชาญเฉพาะรุ่นนี้เป็นพิเศษ อะไหล่ชิ้นไหนที่พังบ่อยๆ อู่ก็สามารถสต๊อคอะไหล่ได้โดยทุนไม่จม ลูกค้าก็สะดวกไม่ต้องคอยวิ่งซื้อของเอง สมาชิกสามารถมาแลกเปลี่ยนประสบการณ์ได้ "อู่ได้เงิน ลูกค้าได้งาน หน้าบานทั้งคู่"
ขอเสริมนิดเดียวครับ มีอีกอย่างครับที่หน้าบาน.........พี่ขวัญกับพี่สมชาย....งัย:)) :))