ผู้เขียน หัวข้อ: ขอโทษครับ อาจจะฟังดูเหมือนปัญหาเดิม เกี่ยวกับน้ำหายครับ เครื่อง M43  (อ่าน 3762 ครั้ง)

Maigio

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
เครื่อง M43 ติดแก๊สหัวฉีดครับ
พอดีผมหาจุดน้ำรั่วซึมไม่เจอ เพราะอาการแปลกๆ คือ
      1.ถ้ารถวิ่งทางไกล ยกตัวอย่าง วิ่งจากรังสิต-ฉะเชิงเทรา ไปแล้วขับที่นั้นมีรถติดประมาณ 15 นาที ไปกลับ จอดรถประมาณ 45 นาที แล้วตีกลับมารังสิต
น้ำไม่หายอยุ๋ปกติเลยครับ เติมไว้เท่าไรก็เท่านั้น
      2.ถ้าวิ่งจากรังสิต ไปราชมงธัญบุรี แล้วไปจอดสัก ชั่วโมงสองชั่วโมง แล้ววิ่งไปลำลูกกาคลอง 2 กลับรังสิต น้ำหายประมาณ 800cc เป็นแบบนี้ทุกครั้งที่วิ่งไปประมาณนี้
      3.ถ้าวิ่งระยะเดิมเหมือนข้อ 2. แต่รถติด ติดหนัก เช่น จากคลอง 2 ไปคลอง 6 ปกติวิ่ง 30นาที ถ้าติดหนักคือ สักชั่วโมงถึง จะมีอาการน้ำหายไฟโชว์ก่อนถึงบ้านทุกครั้ง
ถ้ารถไม่ติดมากจะไม่หายจนไฟโชว์

เปลี่ยนฝาหม้อน้ำแล้ว เปลี่ยนท่อน้ำบนแล้ว ที่เหลือช่างเช็คให้แต่ไม่รุ็ว่าทั้งหมดไหมเพราะเขาไม่เห็นรอยน้ำซึม พอจะมีวิธีตรวจสอบหรือมีร้านไหนแก้ได้มั่งไหมครับ แถบรังสิต ขอแบบแก้หายจบเลยนะครับ
โดนมาหลายร้านไม่หาย เอาไปให้ร้านแก้หลายรอบแล้ว ร้านบอกใช้ได้ พอกลับมาไม่เติมน้ำตอนเช้าเป็นตลอดน้ำหาย

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
m43 เคยเห็นว่า ตรงฝาปั๊มน้ำชอบผุ น้ำรั่วออกได้ ไม่รู้จะเกี่ยวด้วยหรือเปล่านะครับ ส่วนเรื่องแก็ส เคยเห็นเขาว่า หม้อต้มแก๊ส ก็ทำให้เป็นได้เหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2018, 05:43:10 โดย tom46 »

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Maigio

• **
ครับ แบบนี้ต้องไปร้าน หรือเช็คเองได้ไหมครับ

ถ้าไปร้านแนะได้ไหมครับ เพราะอยากจบปัญหาเรื่องน้ำสะทีหายบ่อยแล้วอะครับ

tom46

เรื่องอู่คงต้องดูๆเอาละครับ

ส่วนเรื่องน้ำ นอกจาก เสื้อวาล์วน้ำ เห็นว่ามีพวก ตาน้ำ เหมือนกัน แต่ผมไม่รู้ว่าบล็อคไหนบ้างที่ต้องเปลี่ยนตาน้ำข้างเครื่อง บล็อคของผมเขาไม่มี

K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

Maigio

• **
ขอบคูณครับผม เดี่ยวต้องเช็คแล้วครับ เมื่อวานขับแค่สิบกว่าโล น้ำขาดเลย ตอนนี้กลุ้มใจเลยครับหาสาเหตุไม่ได้

Maigio

• **
ตอนนี้ เวลาจอดดับเครื่องมีเสียงเหมือนแรงดันอะไรสักอย่าง ออกมาจากหลังเครื่องอะครับ มันมองไม่เห็นติดพวกชุดหัวฉีด เลยอยากหาอู่ที่พอจะแก้ไข้ตรงนี้ได้ ราคาไม่แพงจนเกินไปอะครับ

พอจะมีแนะนำไหมครับ ผมอยู่รังสิต โดนมาหลายอู่จบด้วยมือตัวเอง แต่อันนี้มันรื้อไม่ถูกจริงๆ กลัวประกอบกลับไม่ดีเหมือนเดิม

tom46

0860772008 ช่างแอ๊ด ลาดพร้าว 71

0842099744 พี่สมนึก บีเอ็มชลบุรี

ลองปรึกษาดูครับ

Maigio

• **
ขอบคุณครับ น้าต้อม

tom46