ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆใช้แบตเตอร์รี่อะไรกันอยู่หรอครับ แห้งหรือน้ำ แนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 2780 ครั้ง)

Nattapol

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
รถผม323i ผมอยากรู้ว่ายี่ห้อไหนดีราคาไม่แรงมาก ใช้แบตน้ำได้มั้ยใช้ดีรึป่าวหรือว่าไม่ควรสำหรับรุ่นนี้ แนะนำด้วยครับพี่ๆ

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
แบตน้ำเลย ผมเคยลองแล้วแต่ผมใช้แบบไม่ดูแลอะไรเลยนะครับ ได้ปีนิดๆเองครับ

ส่วนแบตแบบที่ไม่ต้องเติมน้ำ (แต่จริงๆมีที่เติมน้ำอยู่) ของผมใช้ได้ดีสุดก็ 2 ปีครึ่ง แต่บางท่านก็เห็นเขาใช้ได้นานกันนะครับ บางคนก็ได้ 3-4 ปีก็มี

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

praphol

• แฟนพันธุ์แท้
ผมจะเลือกแบบแห้งครับเพราะคิดว่าแบตเราอยู่ท้ายรถแบบแ้ห้งจะระบายไอนำ้กรดระเหยออกนอกตัวรถได้ดีกว่าเพราะปิดมิดชิดและรถออกแบบมีท่อที่ต่อกับแบตไว้ระบายไอนำ้กรดออกนอกตัวรถไว้แล้วด้วยครับกว่าแบบนำ้จะมีรูที่ฝาปิดช่องนำ้กรดแต่ละช่องเพื่อระบายไอเวลาเดือดทำให้ไอนั้นอาจกลับเข้ามาในรถได้ครับ

ถูกผิดขออภัยนะครับ ความคิดเห็นส่วนตัวครับ

KcKc

BOLIDEN 100ah. แบตแห้ง  4300.-

Nattapol

• **
ถามเป็นความรู้ครับ จำเป็นมั้ยพี่ที่ต้อง 100ah หรือแค่หา แบตเตอร์รี่ค่าCCA500+ก็พอแบตเล็กลงหน่อย หรือต้องตามไซส์ 100ah CCA700 ไซส์ยักบล็อกเดิมอะไรประมาณนี้ครับพี่ ??? ???

praphol

ค่าCCA ที่ พอต่อการสตาร์ท323 ประมาณ 312 CCA  ถ้าได้ 500 ก็เพียงพอครับ แต่ได้แบตที่มีค่าCCA ที่สูงก็จะยืดอายุการใช้งานได้นานขึ้นครับ (เวลาการเสื่อมลดค่าCCAนานขึ้น)

Nattapol

• **
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ค่าCCA ที่ พอต่อการสตาร์ท323 ประมาณ 312 CCA  ถ้าได้ 500 ก็เพียงพอครับ แต่ได้แบตที่มีค่าCCA ที่สูงก็จะยืดอายุการใช้งานได้นานขึ้นครับ (เวลาการเสื่อมลดค่าCCAนานขึ้น)

::2thmb:: ::2thmb:: ::2thmb:: ::2thmb:: ::2thmb::  ผมเพิ่งไปจัดมาamaron 100ah. CCA900 ไม่เคยใช้ลองดู ของเก่าใช้boliden 100ah. CCA700

praphol

CCA ของ Amaron สูงสุดแล้วครับในแอมป์ที่เท่ากัน อันต่อไปผมก็จะใช้ตัวนี้เหมือนกันครับ

Nattapol

• **
ผมว่าก็ดีครับ ราคาไม่แรงประกัน2ปี ::2thmb::

ธเนศ

• thaned
ผมใช้ 3K (maintenance free) 3,000฿ มาย่างปีที่ 6 แล้วครับ
ใช้ตัว battery dis-connector นี้ช่วยเพื่อความสะดวก (connect ที่ขั้วลบ)แค่บิดหัวเขียวนิดเดียวก็จะ disconnect batt

คือถ้ารถจอดโดยไม่ใช้ เกิน 3-4 วัน ผมจะ disconnect โดยบิดหัวเขียวนี้ (memory ที่ต้อง set ไหม่ แค่นาฬิกา)
บางปีไป ตปท 5-6 เดือนกลับมาก็ start ได้ตามปรกติ
ผมมี collection car จอดอยู่ที่ ตปท start ปีละครั้งช่วง summer แบตอายุ 15 ปีแล้ว ครับ แค่ recharge ทุกๆสองสามเดือน