ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าอาการ สตาร์ท ไม่ติด ต้องดูอะไรบ้าง?  (อ่าน 25878 ครั้ง)

Somchai

• แฟนพันธุ์แท้
ต้องออกตัวก่อนว่า ผมไม่ใช่ช่าง การตอบเป็นแบบคิดไปเรื่อย......ครับ

เครื่องไม่ติด มี 2 แบบ

1 เครื่องยนต์หมุน ขณะหมุนกุญแจ สตาร์ท แต่ไม่ติด

อาจเกิดจาก ระบบ อิมโม หรือระหัสกุญแจ ผิดพลาด  ต้องใช้ GT1 ตรวจสอบ

อาจเกิดจาก ECU หรือ กล่องสมองกล เสีีีย คราวนี้เรื่องใหญ่ครับ ต้องหากล่องใหม่มา แล้วต้อง รี-โปรแกรม ใหม่ 20000 บาท บวก ลบ

อาจเกิดจาก ปั๊มติ๊ก เสีย ไม่จ่ายน้ำมันให้หัวฉีด ต้องเปลี่ยนปั๊มใหม่....

นอกนั้นอาจเกิดจาก แบตฯไฟอ่อน หรือ วาล์วรั่ว วาล์วยัน   หรือ.........ลืมเติมน้ำมัน  :-[ :-[

2 หมุนกุญแจ แล้วเงียบ........ :(

อาจเกิดจาก แกนสวิท์ช ที่คอพวงมาลัย ขาด ทำให้ switch ไม่ต่อ วงจรไฟฟ้า ทั้งระบบไม่ทำงาน  วิธีสังเกตุง่ายๆ O:-) ถ้าหมุนกุญแจ ไปที่ตำแหน่ง on แล้ว ไฟที่หน้าปัทม์ ติด แสดง  แกนสวิทช์  ไม่ขาด   ถ้าไฟหน้าปัทม์ไม่ติด คราวนี้ งานเข้า ต้องเปลี่ยนสวิทช์ ที่คอพวงมาลัยทั้งชุด.... O0

อาจเกิดจาก ไดสตาร์ท เสีย ซึ่ง เกิดได้ 2กรณี คือ
  - แปลงถ่านหมด  วิธีแก้ เปลี่ยนไดฯ ใหม่ 5000 บาท  บวก ลบ  หรือ ซ่อม ไดฯ โดยเปลี่ยนชุดซ่อมแปลงถ่าน 500 บาท บวก ลบ
  - ตัวดึง ออโต้ ของมอเตอร์สตาร์ทเสีย  อาจต้องเปลี่ยนได  หรือเปลี่ยนตัว ออโต้ 1500 บาท บวก ลบ

หวังว่าคงเป็นประโยชน์บ้างนะครับ เพราะผมพยายามอธิบายด้วยภาษาง่ายๆแล้วครับ ถ้ามีความดีบ้าง ผมก็ขอรับไว้เอง..เหมือนเดิม :P

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: ถ้าอาการ สตาร์ท ไม่ติด ต้องดูอะไรบ้าง?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 08:12:48 »
เพิ่มเติมครับ
สตาร์ทแล้วฟรี ฟิ้วๆ เป็นที่ ไดสตาร์ท ครับ เปลี่ยนใหม่ใช้ bosch ได้ครับ 5,500 ลูกเดิมเก็บไว้ซ่อมเอา

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Somchai

• แฟนพันธุ์แท้
Re: ถ้าอาการ สตาร์ท ไม่ติด ต้องดูอะไรบ้าง?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 08:22:34 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เพิ่มเติมครับ
สตาร์ทแล้วฟรี ฟิ้วๆ เป็นที่ ไดสตาร์ท ครับ เปลี่ยนใหม่ใช้ bosch ได้ครับ 5,500 ลูกเดิมเก็บไว้ซ่อมเอา

ขอบคุณครับ ที่เพิ่มเติม.......

อาการฟรี ฟิ้วๆ ก็คือ อาการของ ตัวดึงเฟือง ของมอเตอร์ ให้ไปหมุนเครื่องไม่ทำงาน  จะซ่อมหรือเปลี่ยนก็ได้ ตามที่กล่าวมาครับ

num2012

• ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 09:02:57 »
เพิ่มเติมจากประสบการตรงครับ   สตาทไม่ติด เปิดไฟหน้าค้างไว้แล้วบิดกุญแจสตาทถ้าไฟหน้าดับหรือกระพริบแสดงว่าไดสตาทไม่เสียเพราะกระแสไฟถูกดึงไปยังไดสตาททำให้ไฟกระพริบขณะบิดกุญแจ(ตัดปัญหาไดออกอาการจะมีเสียงแชะๆๆๆแล้วเงียบไฟกระพริบ ดูที่แบตครับไฟอ่อนหรือแบตเสื่อมจั้มสตาทแล้วขับได้)  / บิดแล้วเงียบไม่มีเสียงอะไร 1-กุจแจลืมระหัส หลวม ทำให้ไม่สามารถสตาทได้ ถ้ามีกุจแจสำรองเอามาเสียบสตาทได้ครับ  หรืออีกประเดนเข้าเกียค้างไว้  ตกหล่นไม่ถูกต้องขอผู้รู้เสริมได้ครับ ขอบคุณครับ
เก่า แต่ไม่แก่นะ

peppervine

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2017, 13:01:14 »
สอบถามเพิ่มครับ
ของผมสตาร์ทแล้วเงียบครั้งแรกๆที่เป็นลองสตาร์ทหลายๆทีก็ติด
เป็นได้3ครั้ง ห่างกันประมาณ3-4วันครับ
วันนี้สตาร์ทเงียบกี่ครั้งก็ไม่ติด ผมเลยลองถอดขั้วแบตรอแปปนึงใส่ใหม่สตาร์ทติดตลอด
น่าเป็นห่วงที่ตัวไหนครับ>,,<

JBR1992

• พ่อ แม่ คือพรหมของบุตร
  • คนไทย น้ำใจเกินร้อย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2017, 17:04:36 »
สอบถาม ใครพบเจอ พี่สมชาย ท่านที่ตั้งกระทู้ หัวข้อนี้บ้าง
ไม่ทราบยังอยู่ในกลุ่ม เราหรือเปล่า ยังอยู่ดี มีสุขหรือเปล่า  ท่านหายไปนานแระ
แค่คิดถึงนะครับ ไม่ได้ ติดหนี้สิน อะไรกับผมทั้งสิ้นนะครับ   ""ชูสองนิ้ว::    ""ชูสองนิ้ว::   
ถึงสูงเยี่ยมเทียมฟ้า อย่าดูถูก
ครูเคยปลูกวิชา มาแต่หลัง
ศิษย์ไร้ครูอยู่ได้ ไม่จีรัง
อย่าโอหัง ลบหลู่ ครูอาจารย์