ผู้เขียน หัวข้อ: ถามด่วนครับ จะซื้อรถเงินสดครับ ขอผู้รู้ชี้แนะ  (อ่าน 3439 ครั้ง)

aoomyuiza

• คิดจะโบกBMต้องใหญ่กว่านี้
  • ขาประจำ
  • I LOVE BMW EVO Subaru imprezaตะกาย4ล้อ
ผมเลือกรถไว้เเล้วที่เต้น จะนัดรับรถกันพรุง่นี้ครับ โดยผมซื้อเงินสด  แล้วเล่มผมละ จะได้ตอนไหน ... เต้นจะตุกติกไหม

1ผมต้องจ่ายเงินก้อนไปก่อน หรือเปล่าครับ หรือต้องพูดไห้เต้นโอนรถมาให้ผมก่อนถึงจ่าย

2 แล้วเล่มผมต้องรอนานไหม  ใจอยากได้เเบบเต็นโอนเล่มเป็นชื่อผม เเล้วผมยืนเงินสดให้ตาม จะได้ไหม

3รถปี 2006 ทำประกันชั้นอะไรดีครับ  <รถติดเเก๊ส> อยากเอาคุ้มครอง เรื่องกันหาย กันไฟไหม้  ช่วยชี้แนะทีครับ

4ผมควรระวัง เล่เหลี่ยม เต็นหรือไหม ในการขอเงินสดก่อน เเล้ว จะทำการให้ทีหลัง หรือเล่ม เเละการโอน
เพื่อนกินหาง่าย แต่เพื่อนถูกใจนานๆเจอ อย่าเกรงใจโถไอ้เกลอ น้ำมีดีกรีซื่อสัตย์ต่อเรา

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
Re: ถามด่วนครับ จะซื้อรถเงินสดครับ ขอผู้รู้ชี้แนะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2014, 09:54:47 »
นัดเจอที่ขนส่งครับ ถ้ามีาสาขาธนาคาร ใกล้ๆ ก็ยิ่ง สะดวก เตรียมสัญญาซื้อขายไปด้วยครับ  ประมาณนี้ครับ  :-*

อ่านต่อ  :-*

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2014, 10:37:57 โดย Krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

zan

• แฟนพันธุ์แท้
  • Back off girl!
Re: ถามด่วนครับ จะซื้อรถเงินสดครับ ขอผู้รู้ชี้แนะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2014, 10:13:54 »
ปกติเต๊นจะถือเล่มพร้อมใบโอนลอยที่มีลายเซ็นครบๆ ไว้แล้ว
ถ้าคนซื้อเงินสด เต๊นก็จะให้เอกสารชุดโอน พร้อมเล่ม ให้เราไปโอนเอง เราก็จ่ายเงินให้เต๊น พร้อมรับรถ และเอกสารครับ

แต่ถ้าเต๊นยังไม่มีเล่ม ก็ต้องให้เต๊นไปเอาเล่มออกมาก่อน แล้วค่อยทำตามข้างต้น

หรือถ้าเราจะให้เต๊น เป็นธุระโอนให้ เราก็ต้องจ่ายตังให้เต๊นไปก่อนครบตามจำนวน พร้อมค่าโอน+ค่าดำเนินการ
แล้วพอเต๊นไปโอนเรียบร้อยแล้ว เค้าก็จะโทรมาให้เราไปรับเล่มครับ
หรือไม่งั้นก็ต่อรองว่า ให้โอนเล่มเสร็จก่อน แล้ววันไปรับเล่ม ค่อยจ่ายค่าดำเนินการให้เค้าก็ได้ครับ

แต่ถ้าชัวร์สุด ก็นัดไปโอนกันที่ขนส่ง แล้วจ่ายเงินสดครับ
-*-

SOMNUK

• 323ia M52TU
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2014, 10:18:34 »
ส่วนมากจะนัดไปโอนที่ขนส่งครับ
เพราะเต้นท์ก็กลัวโอนให้แล้วไม่ได้ตังค์เหมือนกัน
 :-*

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2014, 10:26:38 »
ซื้อเงินสดอยู่แล้ว ก็ให้เขาไปเจอกับเราที่ขนส่งสิครับ

แต่ก็อยากให้มองเรื่องนี้ไว้ด้วยนะครับ

ธรรมดาเต๊นท์เวลาเขาซื้อรถเข้ามา จะมีเอกสารมอบอำนาจโอนลอยของเจ้าของรถเดิมไว้ คราวนี้เวลาโอนจะกลายเป็นเราซื้อกับเจ้าของรถเดิม ไม่ได้ซื้อกับเต๊นท์

อันนี้ก็ตกลงกันเอาเองนะครับ ว่าต้องการแบบไหน

ถ้ารถชื่อเต็นท์ ก็ง่ายหน่อย แต่ถ้าแบบที่ผมว่า ก็ควรจะมีเรื่องสัญญาซื้อขายระบุเรื่องราวไว้ด้วยครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ทาโน่

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2014, 11:34:41 »
เรียนถามนิดนึงครับ เครื่องกี่ซีซี ราคาเท่าไหร่ เพราะผมเองก็เพิ่งปล่อย323ia ปี2002ไป โดยขายในเวปได้420000 แต่ไปให้เต้นท์ตี ได้250000-300000เอง ตอนนี้ก็ไม่มีขับแล้ว ::cry4:: :( ที่ขายเพราะสภาพคล่องไม่ดีครับ

aoomyuiza

• ขาประจำ
  • I LOVE BMW EVO Subaru imprezaตะกาย4ล้อ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2014, 13:45:40 »
ขอบคุณที่คอมเม้นครับ ผมได้โทรไปบอกเต้นเเล้ว ยืนคำขาดว่าต้องไปเจอที่ขนส่งอย่างเดียว จะยังไงก็ตามผมจะเอาเล่มก่อนเเล้วจ่ายตัง ถ้าไม่ได้ผมไม่เอา <ผมพูดจาสุภาพนะครับ เเละอธิบายเหตุผลต่างๆ>
เพื่อนกินหาง่าย แต่เพื่อนถูกใจนานๆเจอ อย่าเกรงใจโถไอ้เกลอ น้ำมีดีกรีซื่อสัตย์ต่อเรา

zan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2014, 13:50:40 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ขอบคุณที่คอมเม้นครับ ผมได้โทรไปบอกเต้นเเล้ว ยืนคำขาดว่าต้องไปเจอที่ขนส่งอย่างเดียว จะยังไงก็ตามผมจะเอาเล่มก่อนเเล้วจ่ายตัง ถ้าไม่ได้ผมไม่เอา <ผมพูดจาสุภาพนะครับ เเละอธิบายเหตุผลต่างๆ>

ดีแล้วครับ เงินยังอยู่กับเรา ยังมีสิทธิ์เลือกอยู่
และเราก็ไม่ได้เอาเปรียบ ถือว่าวินๆ คับ
-*-

aoomyuiza

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2014, 13:53:04 »
เรียนถามนิดนึงครับ เครื่องกี่ซีซี ราคาเท่าไหร่ เพราะผมเองก็เพิ่งปล่อย323ia ปี2002ไป โดยขายในเวปได้420000 แต่ไปให้เต้นท์ตี ได้250000-300000เอง ตอนนี้ก็ไม่มีขับแล้ว ::cry4:: :( ที่ขายเพราะสภาพคล่องไม่ดีครับ
330iครับ แต่งเต๊ม ความหล่อ เครื่องพุ่งดีฮะ ราคาเต๊ม579000 แต่ผมขอต่อ 550000 เงินสดจบทันที ถ้าเต็นขายให้ผมเอา เลยได้ราคานี้ครับ
       ผมเห็น323i แต่งm หล่อ พร้อมเครื่องเสียงเต๊มท้าย จอดขาย ที่470000 ครับ
      เเละก็อีกคันที่เเต่งหล่อเเค่เเม๊ก ขาย420000ครับ
         318 ราคา350000-399999 ครับ          เต็นย่านกาญจณา นะครับ ทุกเต้น ผมไปวนหาถามหมดเลย อิอิ
                           ป ล ขอให้ได้e46 มาขับหล่อโดยเร๊ววันนะครับ

ทาโน่

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2014, 14:04:12 »
 ;) ;) ;)ต้องเปลี่ยนรูปโปรไฟล์แล้วแหละ เพราะรถไปแล้ว :'( :'( ขอบคุณครับที่ตอบกลับ

phuritat

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2014, 16:38:04 »
330iครับ แต่งเต๊ม ความหล่อ เครื่องพุ่งดีฮะ ราคาเต๊ม579000 แต่ผมขอต่อ 550000 เงินสดจบทันที ถ้าเต็นขายให้ผมเอา เลยได้ราคานี้ครับ
       ผมเห็น323i แต่งm หล่อ พร้อมเครื่องเสียงเต๊มท้าย จอดขาย ที่470000 ครับ
      เเละก็อีกคันที่เเต่งหล่อเเค่เเม๊ก ขาย420000ครับ
         318 ราคา350000-399999 ครับ          เต็นย่านกาญจณา นะครับ ทุกเต้น ผมไปวนหาถามหมดเลย อิอิ
                           ป ล ขอให้ได้e46 มาขับหล่อโดยเร๊ววันนะครับ
สีดำป่ะครับ ชุดแต่ง m2

jirasak1

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2014, 22:19:40 »
ยังไงทำตามที่พี่ๆบอกนะครับ  นัดโอนที่ขนส่งแล้วจ่ายเงิน  ผมเคยมีคดี พวกทำเต๊นอยู่  เห็นขายรถบางทีเล่มไม่มีโอนให้ลูกค้า แต่  รับเงินลูกค้ามาก่อนแล้ว

aoomyuiza

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 00:28:25 »
ยังไงทำตามที่พี่ๆบอกนะครับ  นัดโอนที่ขนส่งแล้วจ่ายเงิน  ผมเคยมีคดี พวกทำเต๊นอยู่  เห็นขายรถบางทีเล่มไม่มีโอนให้ลูกค้า แต่  รับเงินลูกค้ามาก่อนแล้ว
วันนี้เข้าไปคุย เต็นบอกว่า ให้จ่ายเงินที่เต็น เเล้วจะให้ดูเล่ม เเล้ว เต็นบอกว่าจะไห้คนของเต็นไปโอนเป็นชื่อผม ผมควรเอาไงดี..

แล้วอีกข้อ เต๊นบอกว่าจ่ายเงินสดเเล้ว ไห้เล่มผมไปโอนเอง ผมสามารถเอามาโอนเองได้ไหมครับ เเละโอนเองใช้เวลานานไหม :-\
            วันเเลกไปดู ตกลงมัดจำไปก่อน สองหมื่นเเนะ ผมก้ชอบเลยยอมไห้ เต็นบอกมีไรไห้เก็บรายละเอียดไหม ผมก็บอกว่ามีราว 5 รายการ สรุปไป พอวันนี้เข้าไปดู ปรากฏว่า ดูเน่ากว่าเดิม แฟนผมละเริ่มเซงเเล้ว ....จะซื้อที่อื่นดีไหมน้า  .... ที่เอาไปทำนี้ ทำไห้ดีขึ้น หรือเเย่ลง เห็นช่างที่เต๊นขับรถมาไห้ดู มันยังขับไม่ถนอน ผมละเพลีย
และพึ่งมาบอกว่าป้ายเป็นจังหวัดชลบุรี ผมนึกว่ากรุงเทพ วันที่ผมสนใจวันเเรกก็ไม่บอก <คือป้ายมันติดเป็นชื่อเต็น>
   ป ล    สมมุติครับ   เป็นไปได้ไหมถ้าพวกเต๊นเขาเอาเล่มปลอมๆ มาไห้ผมไรงี้ ในกรณีที่ผมจ่ายเงินไปก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2014, 00:41:29 โดย aoomyuiza »

aoomyuiza

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 00:37:12 »
สีดำป่ะครับ ชุดแต่ง m2
สีบรอน ป้ายทะเบียน ชลบุรี ฮะพี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2014, 00:42:01 โดย aoomyuiza »

Pongsakda T.

• จริงใจ ไม่ร่ำรวย ไม่โกงใคร ไม่ขอใครกิน
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 01:22:40 »
  ใจเยนครับ คุยให้แม่นๆ เต้นแถวนั้นตุกติกเยอะครับ
  1.ควรขอดูเล่มให้ดีก่อน ต่อให้ยังไม่โอนมาเป็นของเต้น ก้อต้องมีเล่มครับ
  2.เช็คเล่มหน้าท้ายๆต้องมีรายการต่อภาษี ยิ่งเยอะยิ่งดี มีแสดงแต่ปีแรกที่รถออกยิ่งดีครับ
เช็คเพื่อให้ทุกอย่างมันต้องตรงกัน เพราะบางคันแจ้งเล่มหาย เล่มเต็ม เราจะไม่รู้รายละเอียด
เดี๋ยวมีปัญหาโอนไม่ได้ครับ
  3.การโอนรถต้องมีสัญญาซื้อขายด้วยครับถึงโอนได้ (แนบคำขอโอน ไม่ใช่ราคาจริงก้อได้แต่ต้องมี)
  4.โอนเองเอกสารคนขาย คนโอน คนรับโอน ต้องครบครับไม่ครบโอนไม่ได้
  5.เช็คเล่มถ้าทุกอย่างตรงหมดก็ไม่น่าห่วงครับ นัดจ่ายรับเล่มมาโอนเองเลยครับ หรือกันเหนียวทำสัญญาหากโอนไม่ได้เต้นต้องรับผิดชอบ
ถ้ารถชื่อเต้นดีครับแต่ส่วนมากน้อยเต้นที่จะโอนเปลี่ยนชื่อเป็นเต้นเพราะรักษาอันดับเจ้าของให้น้อย
   ที่สำคัญถ้ารถติดแก็สต้องลงเล่มก่อนโอนนะครับ ไม่งั้นโอนไม่ผ่าน อาจโดนปรับถึงจะผ่าน

เป็นไปได้แจ้งใช้รถเขตอื่นที่ไม่ใช่จตุจักร นะครับเรื่องมาก 555
เท่าที่พอทราบครับ
Delivery Shop
086-8101600 เอก

zan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 08:05:31 »
แลดูเต๊นท์จะเรื่องมาก
เป็นผมขอดูหน้าเล่มแล้วจดเลขที่เล่มมา แล้วเอาไปเช็คที่ขนส่ง ว่าใช่เล่มของคันนี้หรือไม่
เสร็จแล้วจ่ายตัง เอาเอกสารไปโอนเองครับ แต่ . . . . ผมก็จ้างเมสเซจเจอร์ไปวิ่งให้อีกที ฮ่าๆๆๆ

เช็คเอกสารด้วยนะครับ ว่าชื่อตรงหรือเปล่า เอกสารโอนครบมั๊ย เซ็นชื่อหมดทุกจุดแล้วหรือยัง
-*-

aoomyuiza

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 15:21:05 »
ครับ พี่ๆ ผมจะรอบคอบที่สุด ขอบคุณครับ

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 16:53:57 »
ดูรถเสร็จ ขอดูเล่มจริงเลยครับ (สำคัญดูหน้า18 )
ทุกอย่างที่ทำอะไรมา จะปู้ยี่ปู้ยำมากี่อย่างจะโชว์ที่หน้า18 ทั้งหมดครับ(หมายถึงเปลี่ยนสี เปลี่ยนเครื่อง ย้ายจังหวัด)

ถ้าทุกอย่างโอเค วางเงินมัดจำ ซัก 3-5พันก็พอ แล้วนัดเจอกันขนส่งพรุ่งนี้เลยโอนเป็นชื่อเราแล้วจ่ายตังกันที่ขนส่งเลยครับ ง่ายที่สุดครับ ปลอดภัยที่สุด

Pongsakda T.

• จริงใจ ไม่ร่ำรวย ไม่โกงใคร ไม่ขอใครกิน
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2014, 23:48:55 »
 อ่อ เกือบลืมถ้าไม่มั่นใจขอสำเนาเล่ม ไปเช็คขนส่งดูครับว่ามีต้นขั้วอยุ่จริงไหมข้อนี้สำคัญ
ถ้าขนส่งไม่มีต้นขั้ว จบเลยนะครับ ใจเย็นๆ
Delivery Shop
086-8101600 เอก

superking

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 09:38:23 »
เปลี่ยนเป็นซื้อเงินผ่อนครับ ไฟแนนท์ตรวจสอบให้คุณอย่างดี ไม่ต้องห่วงเรื่องนี้เลย อิอิ... :หึหึ: :หึหึ:

Sen-Dai

• น่ารัก แสนซน และมี เสน่ห์
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2014, 17:19:04 »
แลดูเต๊นท์จะเรื่องมาก
เป็นผมขอดูหน้าเล่มแล้วจดเลขที่เล่มมา แล้วเอาไปเช็คที่ขนส่ง ว่าใช่เล่มของคันนี้หรือไม่
เสร็จแล้วจ่ายตัง เอาเอกสารไปโอนเองครับ แต่ . . . . ผมก็จ้างเมสเซจเจอร์ไปวิ่งให้อีกที ฮ่าๆๆๆ

เช็คเอกสารด้วยนะครับ ว่าชื่อตรงหรือเปล่า เอกสารโอนครบมั๊ย เซ็นชื่อหมดทุกจุดแล้วหรือยัง

ตามนี้เลยครับ เช็คขนส่งชัวร์สุด เอกสารจะมี มอบอำนาจ ทะเบียนบ้าน บัตรประชาชน เจ้าของเดิม เค้าจะโอนลอยไว้อยู่แล้ว ครับ
:ซักวัน เส้นขอบฟ้า จะปรากฏ ณ โรงรถ