ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามพี่สุเมธ และกูรูทั้งหลาย  (อ่าน 2246 ครั้ง)

ekrl

• แฟนพันธุ์แท้
  • 318 iase N42
จากปัญหาน้ำที่ไม่หยุดหย่อนของรถผม ในที่สุดผมก็ถ่ายภาพสาเหตุของมันได้ หลังจากที่เปลี่ยนโอริง ท่อ มาเยอะ จนอาการจากน้ำหายมากๆวันต่อวัน
จนเหลืออาการแค่ 3-4 วันต้องเติมน้ำ และหาสาเหตไม่เจอแล้ว จนสุดท้ายวันก่อนขับรถมาถึงที่ทำงานข้องใจเปิดฝากระโรงดู เอาฝาครอบเครื่องออกส่องดู
สักพัก ก็เจออาการนี้ทันที น้ำมันเหมือนหยดเล็กๆ แต่หยอดบ่อยๆ บ่อยประมาณหลายสิบหยดต่อนาที มันจะหยดเวลาเครื่องร้อนแล้วดับเครื่อง
เคยเอาให้ช่างใกล้ๆดู เค้าบอกอาจจะต้องเปิดฝาสูบ เพราะอาจจะรั่วมาจากประเก็นฝาสูบ  O0 หรือหนักว่านั้นคือเสื้อสูบโก่ง  :o ค่าใช้จ่ายมีโอกาสตั้งแต่
เรือน 1000 ไปจนถึง 10000  :( และเค้าไม่กล้าที่จะเปิดให้ เลยอยากถามพี่สุเมธ และท่านอื่นๆที่เชี่ยวชาญกับ N42 ว่า อาการนี้จะใช่ตามที่ช่างแถวบ้าน
บอกไว้มั้ย หรือหยดมาจากที่อื่น หรือใช่แต่ซ่อมง่ายมาก เปิดปุ๊บปิดปั๊บ เปลี่ยนประเก็นแล้วหายเป็นปลิดทิ้ง  :-X

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
Re: รบกวนถามพี่สุเมธ และกูรูทั้งหลาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 09:14:23 »
มันออกมาจากเสื้อสูบหรือไงครับ...ไม่ได้หยดมาจากตัวท่อใช่ไหมครับ

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

jae

• บุคคลทั่วไป
Re: รบกวนถามพี่สุเมธ และกูรูทั้งหลาย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 09:16:16 »
น่าจะรั่วมาจากท่อน้ำพลาสติกขาออกหน้าเครื่องนะครับ มันมีปีกที่ไปประกบกับฝาวาล์วอีกที อย่างน้อยปะเก็นรั่ว โอริงฉีก หรือ ตัวพลาสตินั่นแหละร้าวครับ

ถ้าฝาสูบร้าวจริง ๆ ก็ไม่น่ามีน้ำออกจากตรงนั้น เพราะเห็นบอกว่ามาตอนเครื่องร้อน น้ำที่เดินผ่านส่วนฝาสูบมันร้อนมากน่าจะเดือดแบบไม่ทันได้เห็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2013, 09:27:49 โดย jae »

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 09:18:14 »
ตอนนั้นเห็นพี่เมธ เคยเอาให้ผมดูอยู่ที ของรุ่นไหนไม่ทราบนะครับ มันจะรั่วที่ตัวฐานใส่ปั๊มน้ำ ที่จะเป็นอลูมิเนียม มันจะรั่วเป็นตามดครับ ต้องเอาไปเชื่อม ตอนนั้นก็ไปตระเวณหาที่เชื่อมกับผม ไปได้ร้านแถวอ้อมน้อย เป็นร้านเล็กๆ

แต่วันนั้นผมไม่ได้ดูจนทำเสร็จนะครับ เลยไม่รู้ว่าผลเป็นอย่างไร

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ekrl

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 09:38:35 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
น่าจะรั่วมาจากท่อน้ำพลาสติกขาออกหน้าเครื่องนะครับ มันมีปีกที่ไปประกบกับฝาวาล์วอีกที อย่างน้อยปะเก็นรั่ว โอริงฉีก หรือ ตัวพลาสตินั่นแหละร้าวครับ

ถ้าฝาสูบร้าวจริง ๆ ก็ไม่น่ามีน้ำออกจากตรงนั้น เพราะเห็นบอกว่ามาตอนเครื่องร้อน น้ำที่เดินผ่านส่วนฝาสูบมันร้อนมากน่าจะเดือดแบบไม่ทันได้เห็นครับ

ท่อนี้ศูนย์ พระราม 2 เคยเปลี่ยนให้แล้วครับ  O0

yuratchrian

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 09:52:29 »
น่ากลัวมากอ่ะครับ หายไวๆนะครับ O0
10 ปากว่า ไม่เท่า ตาเห็น
10 ตาเห็น ไม่เท่า มือคลำ
10 มือคลำ หรือจะสู้ ทำใช้เอง

KcKc

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 11:11:17 »
ในภาพเห็นแค่ปลายหยดน้ำ ควรเปิดชิ้นส่วนเข้าให้ถึงต้นน้ำตามด
เดาครับ .. ฐานท่อน้ำพลาสติกร้าว

ekrl

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 11:30:55 »
แต่น้ำมันซึมออกมาจากรอยต่อระหว่างเสื้อฝาสูบเลยนะ นี่แหละที่กังวล  O0

CoolZeedTH

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 22:19:28 »
เคสที่ผมจะเล่า ประสบการ์ตรงจากรถคันเก่าผมเองครับ กรณีผมใกล้เคียงแบบนี้

แต่แก้ไขง่ายมากๆครับสำหรับรถผม อาการคือน้ำหายเหมือนกันครับ

แต่หารอยรั่วเจออยู่ที่วาล์วน้ำครับ เป็นตามดขนาดประมาณเกือบ 1 mm เห็นเป็นรูชัดมาก

น้ำหายหมดเลย รถเกือบฮีทเห็นก่อนเลยจอดทัน นึกขึ้นได้ท้ายรถมีอีพอคซี่เหล็กครับ

จับมาผสมกันแล้วอุดรูครับ ทิ้งไว้ 1 ชั่วโมง เติมน้ำเต็มไม่มีไหล ขับไปได้อีก 2 ปี ขายรถ

ไม่เคยมีปัญหาเรื่องน้ำอีกเลยครับ  ถ้าคล้ายกรณีผมลองดูก็ได้ครับ ไม่ถึงร้อยใช้สบายเลย