ผู้เขียน หัวข้อ: e46 ไฟเฟืองเกียร์ขึ้น ความร้อนเครื่องขึ้นสูง  (อ่าน 5476 ครั้ง)

joeyl3oy26

• สมาชิกสมัครใหม่

มีไฟรูปเฟืองเกียร์ขึ้นตลอดเวลา (แต่เกียร์ไม่ล๊อค ยังขับได้ถึงความเร็ว 100+) แต่มีอาการเวลาเบรกลากยาวๆแล้วรถกระตุก (เวลาเบรกจะจอดติดไฟแดง ไม่แน่ใจเป็นที่เกียร์หรือเครื่อง)
แต่เวลาเร่งเครื่องออกตัวหรือขับปกติทุกอย่าง

ส่วนความร้อน เวลาจอดติดไฟแดงนานๆจะขึ้นไปถึงไฟขีดแดงเลย แต่ไม่เลยไฟขีดแดงไปนะครับ แล้วมันก็จะค่อยๆลงมาก่อนขีดแดงนิดหน่อย
เวลาขับแล้วมีลมเข้าเครื่องก็จะลงมาระดับกลางปกติ เวลาจอดดับเครื่องก็สตาร์ทปกติและไม่เคยมีเบาดับ (ไม่แน่ใจว่าเป็นที่พัดลมหม้อน้ำหรือปล่าว ไม่ได้สตาร์ทเครื่องทิ้งไว้แล้วดู แต่เวลาดับเครื่องแล้วไปธุระ สังเกตุพัดลมยังทำงานอยู่ในขณะดับเครื่องล๊อคกุญแจรถแล้ว)

มือใหม่มากครับ งงๆ ยังไม่เข้าใจรถ 555
รับกวนชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: e46 ไฟเฟืองเกียร์ขึ้น ความร้อนเครื่องขึ้นสูง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 09, 2017, 07:10:37 »
ไฟเฟือง หลักๆจะมาจากสองสาเหตุ แอร์แมส กับ เกียร์ ส่วนไฟสามเหลี่ยมตรงกลาง ก็พวก กล่อง abs สาย abs หรือ ลิ้นปีกผีเสื้อ ลองหาอู่เอาคอมอ่านดูก่อนครับ มีไฟโชว์แบบนี้ อย่างไงก็ต้องมีโค้ดแจ้งเตือนไว้แน่ครับ

ความร้อน ก็คงแบบที่คิดไว้ละครับ จอดเป็นวิ่งหาย ก็น่าจะมาจากการระบายความร้อนไม่พอ พัดลมไฟฟ้าอาจเสื่อมไปแล้วก็ได้ครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

joeyl3oy26

• สมาชิกสมัครใหม่
Re: e46 ไฟเฟืองเกียร์ขึ้น ความร้อนเครื่องขึ้นสูง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 09, 2017, 07:44:31 »
ขอบคุณมากครับ วันนี้จะลองเอาไปเข้าอู่ ให้ช่างตรวจดูโค๊ตก่อน แล้วจะลองแก้ไขจากจุดเล็กๆไปก่อนครับ
มีความคืบหน้ายังไงเดี๋ยวมาบอกคร้าบ เผื่อไว้เป็นกรณีศึกษาสำหรับท่านอื่นด้วย :-*

Nattawat_jarat

• แฟนพันธุ์แท้
  • E46 M43tu > M54b30
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 10, 2017, 05:18:54 »
แนะนำ แก้ไขรูปไฟเฟือง กับความร้อน ตามพี่ต้อมว่าก่อนเลยครับ
ส่วนไฟอีก 3 ตัว คิดว่าเกิดจากการเข้า safe mode ของเครื่อง จากไฟเฟือง จึงโชว์ น่าจะหายไปเองถ้าแก้ไฟเฟืองเรียบร้อยแล้วครับ
BMW E46 M43TU~> M54B30
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

JBR1992

• พ่อ แม่ คือพรหมของบุตร
  • บุคคลในตำนาน
  • คนไทย น้ำใจเกินร้อย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 17:03:06 »
เคยตอบไปหลายรอบ สำหรับ ปัญหาที่เจอเรื่องระบบเกียร์ ช่วงการผ่อนคันเร่ง ตอนเบรค รถมีอาการกระตุก ๆ หน้าจอขึ้นตามภาพที่แจ้ง
เป็นอาการ Transmission switch ในชุดเกียร์ชำรุดครับ ผมซ่อมแก้ไขส่วนนี้ เมื่อช่วงปี57 ครับ  :-X    :-X   
ถึงสูงเยี่ยมเทียมฟ้า อย่าดูถูก
ครูเคยปลูกวิชา มาแต่หลัง
ศิษย์ไร้ครูอยู่ได้ ไม่จีรัง
อย่าโอหัง ลบหลู่ ครูอาจารย์