ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆ ช่วยวิเคราะห์ทีครับ ปวดหัวมากๆเลย  (อ่าน 1868 ครั้ง)

bingbing

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
คือผมเพิ่งได้ e46 232i มาครับ ประมาณ1เดือน
ได้มายังไม่เคยขับทางไกลเลย  แล้วเมื่อวานได้ขับไปสุวรรณภูมิ ขับไปจากบางใหญ่น่ะครับ
ปรากฎว่า พอไกล้ๆถึงสนามบิน รถมีอาการ เกิดเสียงดัง แต๊กๆๆๆๆๆ บริเวณแถวๆล้อหน้าซ้าย ยิ่งขับเร็ว เสียงยิ่งดัง เสียงเริ่มดังเมื้อความเร้ว 40ขึ้นไป ตอนแรกนึกว่ามีอะไรติดที่ล้อก็จอดดูแต่มันก็ไม่มีอะไรติดล้อ
พอมาวันนี้ เลยออกไปลองขับอีกรอบ ขับประมาณ 100 กลับไม่มีเสียงดังเลย แต่ขับไปไม่ไกลน่ะครับ ขับไปห้างแถวๆบ้าน

พี่ๆช่วยวิเคราะทีน่ะครับ เครียดมากเลยครับ  ขอบคุณพี่ๆล่วงหน้าเลยน่ะครับ

::) ::) ::) ::) ::) ::) ::)

yo-e46

• แฟนพันธุ์แท้
Re: พี่ๆ ช่วยวิเคราะห์ทีครับ ปวดหัวมากๆเลย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 14:10:42 »
ลองไปขันน๊อตล้อย้ำให้แน่นอีกทีนะครับ ถ้าไม่หายก้คงลูกปืนล้อแล้วครับพี่ ค่อยๆเช็คไป ขอให้หายไวๆครับ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
Re: พี่ๆ ช่วยวิเคราะห์ทีครับ ปวดหัวมากๆเลย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 14:19:22 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
คือผมเพิ่งได้ e46 232i มาครับ ประมาณ1เดือน
ได้มายังไม่เคยขับทางไกลเลย  แล้วเมื่อวานได้ขับไปสุวรรณภูมิ ขับไปจากบางใหญ่น่ะครับ
ปรากฎว่า พอไกล้ๆถึงสนามบิน รถมีอาการ เกิดเสียงดัง แต๊กๆๆๆๆๆ บริเวณแถวๆล้อหน้าซ้าย ยิ่งขับเร็ว เสียงยิ่งดัง เสียงเริ่มดังเมื้อความเร้ว 40ขึ้นไป ตอนแรกนึกว่ามีอะไรติดที่ล้อก็จอดดูแต่มันก็ไม่มีอะไรติดล้อ
พอมาวันนี้ เลยออกไปลองขับอีกรอบ ขับประมาณ 100 กลับไม่มีเสียงดังเลย แต่ขับไปไม่ไกลน่ะครับ ขับไปห้างแถวๆบ้าน

พี่ๆช่วยวิเคราะทีน่ะครับ เครียดมากเลยครับ  ขอบคุณพี่ๆล่วงหน้าเลยน่ะครับ

รื้อล้อและชุดเบรคทั้งหมดออก และเช็คตรงระบบ abs เผื่อมีอะไรเข้าไปยัดนะครับ และเช็คลูกปืนล้อด้วยครับว่ายังดีอยู่หรือเปล่าว แล้วประกอบเข้าไปใหม่ครับ

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

num2012

• ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 16:07:26 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ลองดูลูกปืนล้อ แล้วก็ลูกหมากกันโครง ถ้าเสื่อมมันจะดังที่ความเร็วต่ำลองหาทางขรุขระวิ่งดูช้าๆๆสัก4-60ว่าดังใหม ถ้าใช่ก็เช็คลูกหมากกันโครงดูครับ  ^-^
เก่า แต่ไม่แก่นะ

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 16:16:38 »
ลูกปีนล้อน่าจะใช่เลยครับ  แต่ลองยกล้อแล้วหมุนฟังเสียงดู มีอะไรมันติดตรงล้อเพิ่ม หรือไม่  ;)
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

bingbing

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 17:00:08 »
คือวันที่มันเกิดเสียงอ่ะครับ เสียงจะเริ่มตังตั้งแต่ความเร็ว 60 ขึ้นไป ตังแต๊กๆๆ ตามความเร็วของล้อ

แต่พอมาวันนี้ ออกไปลองขับ กลับไม่มีเสียงอะไรดังเลย 

ถ้าลูกปืนล้อเสีย มันก็ต้องดังตลอดใช่ไหมครับ

ตอนนี้ผม งง มากเลยครับ

pae

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 22:24:31 »
เศษหินเข้าไปติดตามร่องยางหรือป่าวคับ พอขับ ๆ ไปมันก็ดีดหลุดไปแล้ว