ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนของเหลวอู่นอกราคาเท่าไหร่ ที่ไหนดีครับ  (อ่าน 4581 ครั้ง)

BoonZaa

• แฟนพันธุ์แท้
  • 323i/M52tu+LPG
รถถึงระยะที่ต้องเปลี่ยนถ่ายของเหลวพอดี อยากรบกวนสอบถามว่า

1.น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ ควรใช้ตัวไหนดี รถปี2000 323ia ตาตก เครื่อง M52 (ไม่แน่ใจว่าTUหรือเปล่า)
2.มีอู่แนะนำมั๊ยครับ
3.ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณสำหรับทุกๆ คำแนะนำครับ
ปล. ผมอยู่แถว รามอินทรา นวลจันทร์ ครับ

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
น้ำมันเครื่องส่วนตัวนะครับ เปลี่่ยนที่ไหนก็ได้ครับ ขอให้ใช้แบบสังเคาระห์ กับ กรองน้ำมันเครื่องแท้ก็พอครับ ส่วนยี่ห้อแล้วชอบค่ายไหนก็ได้ครับตามสะดวก ส่วนก็ประมาณลิตรละ 400 ก็โอเคแล้วครับ

ส่วนน้ำมันเกียร์ นอกจากน้ำมันเกียร์ศูนย์แล้ว
เดี๋ยวนี้เห็นใช้ของข้างนอกกันเยอะเหมือนกัน เห็นมีตั้งแต่ลิตรละ 250 - 950 ถ้า วาโวลีนก็ 250 ถ้า zf ก็แพงหน่อย แต่ส่วนตัวอยากให้ดูสเป็คเกียร์ก่อนนะครับ ว่าควรใช้แบบไหน เพราะเกียร์มีทั้ง GM ZF รู้สึกว่าจะใช้ไม่เหมือนกัน ที่เห็น GM จะอยู่ใน 318 323 ส่วน ZF จะอยู่ใน 330
ส่วนกรองเกียร์ ก็เหมือนเดิมครับ เบิกห้างเอา ของห้างจะดูแพงกว่าข้างนอกกหน่อยเ เพราะเขาให้น็อตอ่างกับประเก็นอ่างมาด้วยครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Jeeranapong B.

• I'm behind the BMW's wheel
ไปอู่ M Power เลียบด่วนรามอินทรา ตรงข้าม CDC ซึ่งอยู่ติดกับปั๊มบางจาก ช่างซ่อมโอเค ผมเพิ่งไปทำมา  :-*
"จะจงรักจอมจักริน อีกแดนแผ่นดิน ทำกินเก็บผล พระคุณเกษตรล้น รักเปี่ยมท้น ดวงจิตเอย"
JEERANAPONG  B.
[CIVIL ENGINEER][KU64][E60]
[Drive BMW 318ISE E46 Black Color]

BoonZaa

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ไปอู่ M Power เลียบด่วนรามอินทรา ตรงข้าม CDC ซึ่งอยู่ติดกับปั๊มบางจาก ช่างซ่อมโอเค ผมเพิ่งไปทำมา  :-*

ไม่ทราบว่าทำมาเท่าไหร่ครับ แล้วใช้น้ำมันเกียร์ของอะไร

tom46

ลองดูตามนี้ ที่เขาเขียนว่า ETL.... ครับ เป็นสเป็ค ที่ผู้ผลิตเขาจะระบุไว้ที่เพลทด้านหลังของกระป๋องครับ

ส่วนถ้าเป็นเกียร์ ZF น่าจะดูง่ายหน่อย เคยคุยกับคนที่เขาเอาน้ำมันเกียร์ ZF มาขาย เขาว่าดูที่ป้ายหน้ากระป๋องเลย เขาจะมีเลข 5 หรือ 6 เลข 5 ก็สำหรับ 5 เกียร์ เลข 6 ก็สำหรับ 6 เกียร์

ลองตรวจสอบดูก่อนนะครับ ฟังเขาเล่ามาเหมือนกันครับ...

K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

BoonZaa

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ลองดูตามนี้ ที่เขาเขียนว่า ETL.... ครับ เป็นสเป็ค ที่ผู้ผลิตเขาจะระบุไว้ที่เพลทด้านหลังของกระป๋องครับ

ส่วนถ้าเป็นเกียร์ ZF น่าจะดูง่ายหน่อย เคยคุยกับคนที่เขาเอาน้ำมันเกียร์ ZF มาขาย เขาว่าดูที่ป้ายหน้ากระป๋องเลย เขาจะมีเลข 5 หรือ 6 เลข 5 ก็สำหรับ 5 เกียร์ เลข 6 ก็สำหรับ 6 เกียร์

ลองตรวจสอบดูก่อนนะครับ ฟังเขาเล่ามาเหมือนกันครับ...

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

armydesu

• ขาประจำ
ผมอยู่ชลบุรี  แนะนำ ชลบุรีอินเตอร์ค้าบบบบบ กะ อู่วิรัตน์เวอร์วิสคับ

KcKc

ลองดู..... keng hong thong อะไหล่เบิกOผ่านบาเซ. ประกัน 2ปี ค่าแรงถูกกว่าราวๆ 10%
สเปกงานเครื่องมือเดียวกับO แพงกว่าแน่นอนเมื่อเทียบกับอู่นอก

Jeeranapong B.

• I'm behind the BMW's wheel

ไม่ทราบว่าทำมาเท่าไหร่ครับ แล้วใช้น้ำมันเกียร์ของอะไร

ตามรายการครับ  :-*
"จะจงรักจอมจักริน อีกแดนแผ่นดิน ทำกินเก็บผล พระคุณเกษตรล้น รักเปี่ยมท้น ดวงจิตเอย"
JEERANAPONG  B.
[CIVIL ENGINEER][KU64][E60]
[Drive BMW 318ISE E46 Black Color]

BoonZaa

ตามรายการครับ  :-*

ขอบคุณครับ

somsak

• 318iase / N46
Re: เปลี่ยนของเหลวอู่นอกราคาเท่าไหร่ ที่ไหนดีครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 16:28:29 »
ของผมมีน้ำมันหยดพื้น ตั้งใจว่าจะไปให้พี่รุทจัดการหลังปีใหม่ แต่ไม่สบายใจเลยไปให้อู่ แถวนครสวรรค์ดูขอบอก.....โดนอย่างแรง

tom46

Re: เปลี่ยนของเหลวอู่นอกราคาเท่าไหร่ ที่ไหนดีครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 19:46:13 »
ของผมมีน้ำมันหยดพื้น ตั้งใจว่าจะไปให้พี่รุทจัดการหลังปีใหม่ แต่ไม่สบายใจเลยไปให้อู่ แถวนครสวรรค์ดูขอบอก.....โดนอย่างแรง

น้ำมันเกียร์ราคาแรงจังครับ ลิตรละ เกือบพันห้า ในกรุึงเทพได้แบบสังเคาระห์เลยนะครับ ของศูนย์ยังอยู่ 7- 800 อยู่เลยครับ

somsak

• 318iase / N46
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 21:15:01 »
น้ำมันเกียร์เห็นว่่าเกรด 0 ผมไม่ได้ถ่ายแค่ตรวจแล้วมันขาดนิดหน่อยแต่ดูแล้วราคาแรงใช้ได้

BoonZaa

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2012, 01:03:51 »
ล่าสุดเช็คที่อู่ช่างแอ๊ด ลาดพร้าว71 อยู่ 6000 เพื่อนๆ พี่ๆ สมาชิก ว่าราคาแรงไปมั๊ยครับ