ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิค การซื้อล้อแม็คมือสอง(มาดูกันจะบอกให้)  (อ่าน 12304 ครั้ง)

num2012

• บุคคลในตำนาน
  • ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
จากกระทู้แม็กที่มีปัญหาหลอกขายกัน  เลยมาบอกกล่าวเป็นความรู้ในการเลือกซื้อแม็กมือสองมาฝาก
1. ควรจะซื้อแม็คมือสอง ต้องเลือกแม็กที่ยังไม่ซ่อมทำสีมา จะดีมาก เพราะการทำสีมาใหม่จะกลบตำหนิต่างๆๆในแม็กจนหมด ควรซื้อแม็กตามสภาพที่มันเป็น แล้วค่อยเอามาตกแต่งทำสีเอาเอง จะได้รู้ว่าตรงใหนมันแตกมันร้าว อย่าเห็นแก่ของสวยเดียวใส่แตก
2. การดุ้งของแม็ก ถ้าดุ้งแค่ขอบ สามารถซื้อได้(ต้องขอบเท่านั้น ถ้าดุ้งไปถึงแกนล้อห้ามเอา)แล้วจะรู้ได้ไง ย้อนไปข้อแรก มันจะมีรอยซ่อมอยู่ถ้าเป้นแม็กที่ไม่ทำสีมา ดูได้ว่ามันซ่อมไปถึงใหน ง่ายๆๆ
3. รอยครูดเป้นเรื่องธรรมดาของแม็กมือสอง มันมีอยู่แล้ว เดี่ยวนี้ซ่อมเติมเนื้อได้สบายราคาไม่แพงอย่าไปคิดมาก(บางท่านเห็นแล้วไม่กล้าเอาทำให้เสียโอกาสได้ของดีโดนพ่อค้าแม็กกวาดไปหมดแล้วเอาไปทำสีกลับมาขายคุณอีกทีช้ำใจกว่าอีก55) ขอแค่อย่า แตก ร้าว เข้าแกนล้อ เป็นพอ
4. แม็กดุ้งขอบซื้อได้ แม็กขอบบิ่นครูด ซื้อได้  แม็กแตกห้ามซื้อ แม็ก ดุ้งเข้าแกนล้อห้ามซื้อ
5. ราคาถ้ามันเหมาะสมกับสภาพแม็ก ก็ซื้อได้ สมมุติมีแม็กเทียมแตก2วง ดี2วงจะซื้อมาซ่อมเองขายราคา 5-6พัน อย่างนี้ก็สมราคาก็ซื้อได้ตามความชอบ
 สุดท้ายผู้ซื้อต้องรอบคอบในการซื้อก่อนจ่ายตัง ดูแม็กมันไม่อยากอย่าเห็นแก่ของสวย ราคาถูก มันจะโดนนะครับ ซื้อแม็กเยิ่นๆๆแล้วต่อรองราคาให้ได้เหมาะสมจะดีกว่า คุ้มกว่าเยอะ แม็กสภาพสวยต่อรองยาก นี้เป็นเทคนิคของผมเวลาซื้อของ เอาไปใช้ได้ หรือท่านอื่นมีวิธีอีกก็มาแนะนำกันครับ :-[ :-[ :-[  อ๋ออีกนิด...เป็นวิทยาทาน..  การดัดดุุ้งหรือทำสีแม็กมันไม่แพงหรอกนะเพียงแต่คุณเป็นรายย่อยหรือลูกค้าปลีก(ในวงการแม็กพ่อค้าทำกันราคาถูกมากเขาถึงชอบจับแม็คเยินๆๆต่อราคาถูกๆๆแล้วมาทำสีขายใหม่)อยากรู้ร้านโทรมาหรือ pm มาถามครับเดียวบอกให้ ต้องใช้วิธีวงในถึงราคาถูก ถ้าถือแม็กเดินดุ่มๆๆเข้าไปทำโดนแพงทุกที่แหละครับ.... :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2013, 12:23:47 โดย num2012 »
เก่า แต่ไม่แก่นะ

kangplaz

• แฟนพันธุ์แท้
Re: เทคนิด การซื้อล้อแม็คมือสอง(มาดูกันจะบอกให้)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 11:40:58 »
ขอบคุณครับ   ;) ;)

T.Tankittiphob

• 330Ci/M54+LPG
Re: เทคนิด การซื้อล้อแม็คมือสอง(มาดูกันจะบอกให้)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 12:14:49 »
หนุ่มหามัน ผู้ผ่าวงการล้อแม็ก
 :)) :)) :))
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

baaaay

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 12:19:41 »
ขอบคุณมากๆครับคุณหนุ่ม  วิชาดีๆ แบบนี้ มันต้องเอาออกมาเผยแพร่ครับ อิอิ ;

Jeeranapong B.

• I'm behind the BMW's wheel
Re: เทคนิค การซื้อล้อแม็คมือสอง(มาดูกันจะบอกให้)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 12:57:27 »
อีกข้อหนึ่งที่อย่างให้ดูเพิ่มเติมด้วยก็คือ แมกดค ซึ่งจะดูด้วยตายากหน่อยแต่ถ้านำเข้าที่เหวี่ยง จะเห็นว่าเวลาแมกหมุนมันจะเลื้อยเหมือนงูเลย แมกประเภทนี้ห้ามซื้อเด็ดขาดเพราะซ่อมให้เหมือนเดิมยากและมีผลเสียต่อระบบช่ว่างด้วยครับ  :-*
"จะจงรักจอมจักริน อีกแดนแผ่นดิน ทำกินเก็บผล พระคุณเกษตรล้น รักเปี่ยมท้น ดวงจิตเอย"
JEERANAPONG  B.
[CIVIL ENGINEER][KU64][E60]
[Drive BMW 318ISE E46 Black Color]

num2012

Re: เทคนิค การซื้อล้อแม็คมือสอง(มาดูกันจะบอกให้)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 13:01:22 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
อีกข้อหนึ่งที่อย่างให้ดูเพิ่มเติมด้วยก็คือ แมกดค ซึ่งจะดูด้วยตายากหน่อยแต่ถ้านำเข้าที่เหวี่ยง จะเห็นว่าเวลาแมกหมุนมันจะเลื้อยเหมือนงูเลย แมกประเภทนี้ห้ามซื้อเด็ดขาดเพราะซ่อมให้เหมือนเดิมยากและมีผลเสียต่อระบบช่ว่างด้วยครับ  :-*
เดียวสับสนนะครับแม็กคดไม่ถึงแกนซื้อได้นะ แม็กคดคือแม็กดุ้งขอบครับ (สามารถใชเครื่องไฮโดลิคดัดกลับคืนสภาพได้) แต่ต้องเป็นแม็กแท้เพราะเนืือจะเหนียว ถ้าแม็กเทียมดัดโดยไฮโอลิคแม็กจะแตกเนื้อมันกรอบ(ช่างเลยไม่ทำ) ต้องเผาไฟให้เนื้อนิ่มแล้วดัดกลับแต่ก็จะทำให้เนื้อแม็กเสียค่าความคงทน ครับผม :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2013, 13:06:52 โดย num2012 »

Jeeranapong B.

• I'm behind the BMW's wheel
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 13:06:26 »
แมดคดก็คือแมกคด แมกดุ้งก็คือแมกดุ้ง คนละแบบกันครับ แมกดุ้งคือล้อมันไม่กลม แมดคดคือหน้าแปลนล้อไม่เป็นระนาบเดียวกันครับ  :-*
"จะจงรักจอมจักริน อีกแดนแผ่นดิน ทำกินเก็บผล พระคุณเกษตรล้น รักเปี่ยมท้น ดวงจิตเอย"
JEERANAPONG  B.
[CIVIL ENGINEER][KU64][E60]
[Drive BMW 318ISE E46 Black Color]

num2012

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 13:08:30 »
แมดคดก็คือแมกคด แมกดุ้งก็คือแมกดุ้ง คนละแบบกันครับ แมกดุ้งคือล้อมันไม่กลม แมดคดคือหน้าแปลนล้อไม่เป็นระนาบเดียวกันครับ  :-*
ผมก็บอกแล้วว่าไม่ถึงแกนล้อมันซ่อมได้...... ผมจะมาหลอกทำไมละ ...   ไอ้หน้าแปลนล้อไม่ระนาบนะทำได้ ใช้ไฮโดลิคดัดสลับ บน ล่าง ซ้าย ขวา ทำย้อน2ฝั่ง ถ้าไม่บิดจนหน่าเกียจเช่นบิด เป็นนิ้วๆ ก็ไม่ควร ครับผม  :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2013, 13:50:04 โดย num2012 »

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 13:45:32 »
ไหนๆก็เปิดกันมาแล้ว จะบอกว่าอันไหนทำได้หรือไม่ได้ก็แล้วกันนะครับ...(ที่บ้านขายและรับซ่อมแม็กมาเกือบ 20 ปีแล้วครับ...ใครที่เคยไปหาผมส่วนใหญ่ก็จะเคยไปหรือเคยเห็นกัน)...

เข้าเรื่องเลยและกันนะครับ

แม็กซ่อมได้หมดครับไม่ว่าจะขดหรือแตก แต่ต้องไม่ใช่กรณีแบบนี้ครับ

1. แม็กที่เป็นก้านเต็ม หรือก้านแม็กสุดขอบล้อ และล้อดันไปดุ่งตรงด้านนอก และตรงกับก้านพอดี (อันนี้ซ่อมไม่ได้)
2. ก้านแม็กแตก (อันนี้ก็ซ่อมไม่ได้)
3. ขอบแม็กแตกยาวเกิน 30 เซน (อันนี้ก็ทำไม่ได้ ถึงทำได้ ไม่นานมันก็แยกออกเหมือนเดิมครับ)
4. ตัวแม็กบิดเกิน 1 นิ้วขึ้นไป (อันนี้ก็ทำไม่ได้เช่นกัน ไม่ว่าแม็กแท้หรือเทียม เพราะแม็กบิดเกินที่จะดัดกับได้นะครับ)
5. ก้านแม็กแว่งเหมือนที่กำลังมีปัญหาอยู่ตอนนี้ ถ้าน้อยๆทำได้ แต่ที่มีปัญหาอยู่ตอนนี้ ทำไม่ได้ (เพราะดูแล้วเหมือนเจ้าของเก่ากลึงออกมากกว่า เหมือนทำหลบปั้มเบรคหรืออะไรซักอย่างนี่แหละครับ
6. ส่วนที่เป็นขอบเลดทั้งหลาย ส่วนใหญ่จะซ่อมไม่ได้ หรือง่ายๆก็คือไม่รับทำครับ (เพราะตัวแม็กดัดได้ก็จริง แต่ขอบเลดซ่อมไม่ได้ และส่วนใหญ่จะไม่มีของให้เปลี่ยนครับ)

นอกเหนือจากนี้ซ่อมได้ครับ แต่ประเด็นก็คือ คนขายที่ไหนจะบอกว่าแม็กตัวเองซ่อมมาละครับ เห็นมีแต่ลงว่า ขายล้อสวยๆถูกๆ ไม่คดไม่ดุ่ง แต่เก็บสีนิดหน่อย เห็นมีสตายนี้ทั้งนั้น หรือง่ายๆก็คือ ตูไม่สนตูจะขายอย่างเดียว?

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

num2012

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 13:48:40 »
ไหนๆก็เปิดกันมาแล้ว จะบอกว่าอันไหนทำได้หรือไม่ได้ก็แล้วกันนะครับ...(ที่บ้านขายและรับซ่อมแม็กมาเกือบ 20 ปีแล้วครับ...ใครที่เคยไปหาผมส่วนใหญ่ก็จะเคยไปหรือเคยเห็นกัน)...

เข้าเรื่องเลยและกันนะครับ

แม็กซ่อมได้หมดครับไม่ว่าจะขดหรือแตก แต่ต้องไม่ใช่กรณีแบบนี้ครับ

1. แม็กที่เป็นก้านเต็ม หรือก้านแม็กสุดขอบล้อ และล้อดันไปดุ่งตรงด้านนอก และตรงกับก้านพอดี (อันนี้ซ่อมไม่ได้)
2. ก้านแม็กแตก (อันนี้ก็ซ่อมไม่ได้)
3. ขอบแม็กแตกยาวเกิน 30 เซน (อันนี้ก็ทำไม่ได้ ถึงทำได้ ไม่นานมันก็แยกออกเหมือนเดิมครับ)
4. ตัวแม็กบิดเกิน 1 นิ้วขึ้นไป (อันนี้ก็ทำไม่ได้เช่นกัน ไม่ว่าแม็กแท้หรือเทียม เพราะแม็กบิดเกินที่จะดัดกับได้นะครับ)
5. ก้านแม็กแว่งเหมือนที่กำลังมีปัญหาอยู่ตอนนี้ ถ้าน้อยๆทำได้ แต่ที่มีปัญหาอยู่ตอนนี้ ทำไม่ได้ (เพราะดูแล้วเหมือนเจ้าของเก่ากลึงออกมากกว่า เหมือนทำหลบปั้มเบรคหรืออะไรซักอย่างนี่แหละครับ
6. ส่วนที่เป็นขอบเลดทั้งหลาย ส่วนใหญ่จะซ่อมไม่ได้ หรือง่ายๆก็คือไม่รับทำครับ (เพราะตัวแม็กดัดได้ก็จริง แต่ขอบเลดซ่อมไม่ได้ และส่วนใหญ่จะไม่มีของให้เปลี่ยนครับ)

นอกเหนือจากนี้ซ่อมได้ครับ แต่ประเด็นก็คือ คนขายที่ไหนจะบอกว่าแม็กตัวเองซ่อมมาละครับ เห็นมีแต่ลงว่า ขายล้อสวยๆถูกๆ ไม่คดไม่ดุ่ง แต่เก็บสีนิดหน่อย เห็นมีสตายนี้ทั้งนั้น หรือง่ายๆก็คือ ตูไม่สนตูจะขายอย่างเดียว?
;) ;) ;) ตัวจริงเสียงจริง กิโล5ล้อแม็ก(เป็นอีกร้านที่ทำสีราคาถูก55 ) :-*ช่วยๆๆเสริมกันไป ถึงบอกว่าซื้อของต้องดูด้วยต้นเองห้ามดูด้วยภาพครับ  ;) ;)  เสริมเรื่องขอบสแตนเลสอีกนิด ที่ไม่ค่อยรับทำเพราะมันเติมเนื้ออยากต้องใช้เครื่องมือเฉพาะ มีที่เดี่ยวที่รับขอบเลสคือ พรมนิมิตร(ที่พี่ทนายเอาpg2ไปทำมา) งานออกมาโอเคครับ  :-[
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2013, 14:00:55 โดย num2012 »

BoonZaa

• 323i/M52tu+LPG
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 14:43:01 »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ผบ.เอารถไปหัด สอบใบขับขี่ ครูดกับของฟุตบาตรซะน้ำตาจะไหล O0 แต่ได้ยินแบบนี้น่าจะซ่อมได้ไม่มีปัญหาแต่ตอนนี้ขับไปก่อน ไว้ค่อยทำที่หลัง

Fortis

• Read Only
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 15:49:24 »
ถามต่อครับ

ล้อ Forged ซ่อมได้ไหมครับ

num2012

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 15:55:12 »
ถามต่อครับ

ล้อ Forged ซ่อมได้ไหมครับ
ปรกติForged มันก็แข็งโครตๆๆแล้วนะแถมราคาโครตโหดผมว่าถ้าไม่นอกเนือจากที่ช่างรุจกล่าวมา ก็น่าจะได้นะแต่วัสดุนี่ซิจะมีร้านใหนรับทำแต่ พรมนิมิตรก็ไม่แน่นะอาจจะสั่งของเข้ามาได้(นี่คุณเรย์ใส่ล้อรถแข็งเลยหรอนี่ดุมาก ;))

Aroon_320ci

• E46 transform to E92
    • http://www.arbims.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 16:42:52 »
วันหลังใครมาประกาศขายแม็ก..เห็นควรมีการรับรองจากผู้ชำนาญการเรื่องแม็กมารับประกันว่า
1. แท้-ราคายุติธรรม 2. แท้-ราคาถูก 3. เทียม-ราคายุติธรรม 4. เทียม-ราคาถูก 5. แพงไป-สมควรปรับราคาลง
อะไรปะมาณนี้ จะได้ช่วยการตัดสินใจ

num2012

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 16:48:32 »
วันหลังใครมาประกาศขายแม็ก..เห็นควรมีการรับรองจากผู้ชำนาญการเรื่องแม็กมารับประกันว่า
1. แท้-ราคายุติธรรม 2. แท้-ราคาถูก 3. เทียม-ราคายุติธรรม 4. เทียม-ราคาถูก 5. แพงไป-สมควรปรับราคาลง
อะไรปะมาณนี้ จะได้ช่วยการตัดสินใจ
คงไม่ขนาดนั้นหลอกมั้งครับ เอาเป็นว่าถ้าชอบแล้วสามารถจ่ายได้สมราคา ไม่โหดเกินไปก็น่าจะได้นะครับ(เดียวคนรับประกันซวยอีก55)ขอแค่ไปเห็นของก็พอ เห็นของเท่านั้นถึงจะบอกได้ว่าอยากซื้อหรือไม่ซื้อ ผมเองก็เคยโดนหลอกซื้อแม็กมาเหมือนกันก็รับสภาพเราชอบของสวยเลยโดนซะ ทุกวันนี้เลยต้องมีอาจารย์สอนสั่งในการซื้อของยังไงไม่ให้โดน  O0 O0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2013, 16:57:05 โดย num2012 »