ผู้เขียน หัวข้อ: ****สอบถาม/แก้ปัญหา เรื่องไฟเบรคติด 3 ดวง กับ เซนเซอร์ปัดน้ำฝน****  (อ่าน 1520 ครั้ง)

kittchul

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
E46 N42 ปี 2002 ได้เวลาโอเวอร์ฮอลเกียร์ใหม่ และเครื่องมีอาการสั่น รอบสวิง เร่งความเร็วได้ไม่เกิน 90 กม/ชม. โอเวอร์ฮอลเกียร์ออกมาดีมาก มีการเปลี่ยนอ๊อกซิเยนเซ็นต์เซอร์ที่ท่อไอเสีย 3 ตัวเพราะเสีย เปลี่ยนหัวเทียน เปลี่ยนคอยล์จุดระเบิด เปลี่ยนสวิทไฟเบรคใหม่เพราะจับเครื่องแจ้งเสีย แต่ปัญหาที่แก้ไม่ได้และเกิดขึ้นใหม่ ช่างเครื่องของผมไปให้ร้านใหญ่เอาโมดิกจับช่างที่ร้านบอกว่า ไฟเบรคติด 3 ดวงเป็นเรื่องปกติ ให้เปิดสวิทไฟหน้าอัตโนมัติตลอดเวลาก็เป็นปกติเอง ซึ่งผมบอกว่ามันไม่ใช่ ตอนซื้อรถใหม่ป้ายแดงมาไม่ต้องเปิดไฟหน้าอัตโนมัติ ไฟเบรคก็ปกติ อาการเป็นแบบนี้ครับ
1. ถ้าปิดสวิทไฟหน้าตามปกติ เหยียบเบรค 3 หน แล้วไฟเบรคจะค้าง
2. ถ้าเปิดสวิทไฟหน้าอัตโนมัติ ไฟหรี่ ไฟหน้าปกติ ไฟเบรคจะปกติ
จะแก้ไขอย่างไรคับ
ตอนนี้ปัดน้ำฝนอัตโนมัติไม่ทำงาน จะเช็คเซนเซอร์ปัดน้ำฝนได้ที่ไหนเพราะถอดออกมาดูแล้วไม่น่าเสีย ทำให้ใช้ไฟหน้าอัตโนมัติตามข้อ 2 ไม่ได้ ต้องเปิดไฟหรี่วิ่งตลอดคับ
มีอีกอาการนึงคับ เปลี่ยนกระจกมองข้างซ้าย พอเข้าเกียร์ถอยหลังกระจกไม่ก้มลงมาให้คับ

อาการทั้งหมดจะแก้ไขอย่างไรดีคับ ขอบคุณมากครับ

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
เซ็นเซอร์ปัดน้ำฝนกับไฟหน้า รู้สึกว่าจะใช้ กล่องที่อยู่ตรงกระจกมองหลัง ตัวเดียวกันเป็นที่รับสัญญาณ ไม่รู้จะเป็นตัวนี้หรือเปล่าที่พารวน ส่วนกล่องกับร้านที่ผมซื้อมาจะเป็นแบบในรูปครับ

ส่วนไฟเบรค ผมเคยเป็นแต่จำไม่ได้ว่าอาการเป็นแบบไหนแน่ คุ้นๆว่าของผมเวลาแตะเบรคไฟที่หน้าปัดจะติด แต่จำไม่ได้ว่าส่วนไหนของหน้าปัดที่มันติดตามจังหวะที่เบรค แต่ตอนนั้นเห็นช่างเขาไล่สายไฟใหม่ เอาสายออกมาแล้วเสียบเข้าไปใหม่ ทุกเส้นของปลั๊กที่เปิดปิดสวิทซ์ไฟ ตัวดำๆที่มีลูกบิดเวลาเปิดปิดไฟละครับ เห็นเขาว่ามันเป็นขี้เกลืออะไรสักอย่างนี่แหละ พอเอาออกใส่ใหม่ ก็หายเป็นปกติครับ

ส่วนกระจกไฟฟ้า อันนี้ผมยังไม่เคยเป็น คงต้องรอท่านอื่นต่อละครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2020, 06:38:58 โดย tom46 »

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

min

• แฟนพันธุ์แท้
กระจกมองข้างซ้ายเป็นแบบและรุ่นเดียวกันรึเปล่า? ปกติระบบนี้จะทำงานสวิทปรับกระจกต้องอยู่ที่ตำแหน่งปรับข้างซ้ายนะครับ

24noppon

• แฟนพันธุ์แท้
  • เรามันก็แค่เศษดาว จะอะไรกันนักกันหนา
หลังจากที่ทำรถเสร็จแล้ว ได้มีเข้าไปแก้ไขอะไรในกล่อง gm ไหมครับ
ผมเคยโค้ดกล่องgm5เล่นแล้วดันไปกดผิด ค่าต่างๆที่เคยใช้หายหมดเลย ต้องมานั่งแกะโค้ดใหม่
ิBMW E46 323ISE STOCK ENGINE M52TU

kittchul

• **
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เซ็นเซอร์ปัดน้ำฝนกับไฟหน้า รู้สึกว่าจะใช้ กล่องที่อยู่ตรงกระจกมองหลัง ตัวเดียวกันเป็นที่รับสัญญาณ ไม่รู้จะเป็นตัวนี้หรือเปล่าที่พารวน ส่วนกล่องกับร้านที่ผมซื้อมาจะเป็นแบบในรูปครับ

ส่วนไฟเบรค ผมเคยเป็นแต่จำไม่ได้ว่าอาการเป็นแบบไหนแน่ คุ้นๆว่าของผมเวลาแตะเบรคไฟที่หน้าปัดจะติด แต่จำไม่ได้ว่าส่วนไหนของหน้าปัดที่มันติดตามจังหวะที่เบรค แต่ตอนนั้นเห็นช่างเขาไล่สายไฟใหม่ เอาสายออกมาแล้วเสียบเข้าไปใหม่ ทุกเส้นของปลั๊กที่เปิดปิดสวิทซ์ไฟ ตัวดำๆที่มีลูกบิดเวลาเปิดปิดไฟละครับ เห็นเขาว่ามันเป็นขี้เกลืออะไรสักอย่างนี่แหละ พอเอาออกใส่ใหม่ ก็หายเป็นปกติครับ

เซ็นเซอร์ปัดน้ำฝน ราคาเท่าไหร่ครับ ขอบคุณมากครับ[/size][/font]

kittchul

• **
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
หลังจากที่ทำรถเสร็จแล้ว ได้มีเข้าไปแก้ไขอะไรในกล่อง gm ไหมครับ
ผมเคยโค้ดกล่องgm5เล่นแล้วดันไปกดผิด ค่าต่างๆที่เคยใช้หายหมดเลย ต้องมานั่งแกะโค้ดใหม่

ไม่เคยโค้ดกล่อง gm5 เองเลยคับ แต่ช่างที่ร้านไม่ทราบ แก้ไขได้บ้างป่าวครับ  ขอบคุณมากครับ

kittchul

• **
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 20, 2020, 12:11:09 โดย kittchul »

kittchul

• **
กระจกมองข้างซ้ายเป็นแบบและรุ่นเดียวกันรึเปล่า? ปกติระบบนี้จะทำงานสวิทปรับกระจกต้องอยู่ที่ตำแหน่งปรับข้างซ้ายนะครับ

เป็นแบบและรุ่นเดียวกัน ไม่ทราบว่าเมื่อเปลี่ยนกระจกมองข้างแล้วต้องจับโมดิกป่าวครับ ขอบคุณมากครับ