ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟหน้าปัด โชว์แบตสีแดง  (อ่าน 28228 ครั้ง)

wicheanburi

• ขาประจำ
ไฟหน้าปัด โชว์แบตสีแดง
« เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 11:09:01 »
รบกวนสอบถามหน่อยครับ ไฟหน้าปัดเตือนรูปแบตเป็นสีแดง คือสาเหตุใดครับถ้าอ่านตามคู่มือบอกว่า สายพานตัววีของอัลเทอร์เนเตอร์ในระบบการชาร์จไฟเสีย มันคืออะไร ครับ
อีกอย่างผมเพิ่งเปลี่ยนแบตมาได้ สาม อาทิตย์เอง แล้วก็ใช้รถแค่ อ. ละสองวัน วิ่งไปประมาณวันละ 30 กิโล  เป็นเพราะใช้รถน้อยไปหรือเปล่า ครับ

ผมใช้แบต โบลีเด็น 100 din อ่ะครับ

รบกวนหน่อยครับใครเจอแบบนี้ ต้องซ่อมสายพานตามที่คู่มือบอก เหรอครับ ถ้าซ่อมแพงมั้ยครับ

ขอบคุณมากครับ :-X

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
Re: ไฟหน้าปัด โชว์แบตสีแดง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 11:21:15 »
ลองเช็คสายพานหน้าเครื่องว่าขาดหรือเปล่าว ถ้าไม่ขาดก็ต้องเช็คที่ไดชาร์จว่ามีปัญหาหรือเปล่าว ไม่งั้นเดียวขับไปเรื่อยๆรถจะดับครับ O:-) O:-) O:-)

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

num2012

• ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 11:22:00 »
ระบบไฟครับได้ชาทก่อนเลยนะ ถ้าได้ชาทไม่ชาทไฟ(ไม่หมุนหรือไม่มีไฟออกจากได)จะขึ้นรูปแบตสีแดง ดูด่วน
 สายพานชุดไดชาท ส่องดู หลุดหรือขาดใหม อาการถ้าขาดพวงมาลัยจะหนัก หมุนแทบไม่ไป ถ้าไม่ขาดเช็คได้ ว่า สายไฟขั่วด้านหลัง ขันแน่นดีใหม หรือถ้าเคราะร้าย ได้เสียไม่ผลิตกำลังไฟ แต่อย่าวิตกซ่อมได้ ถ่านแปลงไฟอาจจะหมด ลองเช็คดูครับ :P
เก่า แต่ไม่แก่นะ

wicheanburi

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 11:50:19 »
ครับขอบคุณมากครับ ไฟมันจะติดประมาณ 30 วินาที อ่ะครับ แล้วมันก็ดับไปเอง แต่พอลองสตาร์ทเครื่องก็จะเตือนอีก แล้วก็ดับไป คงไม่เกี่ยวกับแบต ใช่มั้ยครับ

Harn

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 13:14:10 »
 ;D  เปิดกุญแจ ล็อกแรก ไฟ เบ็ตขึ้นนะครับ(ระบบเอาไฟจากแบบเตอร์รี่มาใช้นะครับตรงนี้) ok ครับ พอสตาร์ สักสามสิบวินาที มันต้องดับครับ

(ตัดระบบแบตเตอร์รี่ออก ไปใช้ไฟไดชาร์ด)   

ถ้าไม่ดับงานเข้าครับ   

ก่อนสตาร์ดวัด แบต ได้ 12.4-12.8 Volt นะครับถ้าจอดข้ามคืน   ตอนเครื่องสตาร์ติดแล้ว วัดได้ 13.8-14.4 volt นะครับ

........... ไดบอสหาของง่ายนะครับ ไม่เป็นไร   ...แต่ไดวาลีโอ่ ดูกระทุ้ผมได้ หัวข้อ 

ไดชาร์จพังหาของยากจัง   O0

wicheanburi

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 13:53:48 »
อ๋อครับ  ทุกทีสตาร์ทมันจะดับอ่ะครับ แต่วันนี้มันค้างนานกว่าปกติ ตอนแรก ประมาณ 1 นาที กว่าๆ แล้วก็ดับไป พอวิ่งไปสักพัก จอดแล้ว ไปซื้อของมาสตาร์ทใหม่ ก็เริ่มดับเร็วขึ้น ตอนนี้มันดับประมาณ 15-30 วินาที อ่ะครับ แต่ไฟอันอื่นมันดับไปก่อนหมดแล้ว

ถ้าเปลี่ยนไดร์ชาร์ท ราคาประมาณเท่าไร่ครับ

num2012

• ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 17:32:02 »
อาการเหมือนกระแสไฟไม่พอนะครับ ไดชาทซ่อมได้นะ แต่ถ้าอยากเปลี่ยน เห็นคนเคยหามือ2ประมาณ5-6 พัน ไม่แน่ใจลองเช็คดูอีกที่ ถ้ามือ1เบิกห้างก็น่าจะแรงอยู่ ลองดูแล้วแต่จะชอบครับ O0
เก่า แต่ไม่แก่นะ

Aroon_320ci

• E46 transform to E92
    • http://www.arbims.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 18:06:49 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
อาการเหมือนกระแสไฟไม่พอนะครับ ไดชาทซ่อมได้นะ แต่ถ้าอยากเปลี่ยน เห็นคนเคยหามือ2ประมาณ5-6 พัน ไม่แน่ใจลองเช็คดูอีกที่ ถ้ามือ1เบิกห้างก็น่าจะแรงอยู่ ลองดูแล้วแต่จะชอบครับ O0
น่าจะตามนั้นครับ ไดชาร์จ น่าจะซ่อมได้แต่จะทนหรือไม่ ไม่แน่ใจ
อาการเริ่มต้นทิ้งไว้อาจเสี่ยงกับแบตไม่มีไฟไว้สตาทร์รถนะครับ...เคยเป็นเหมือนกันกับเบนซ์
รีบทำโดยด่วนครับ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Harn

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 20:19:22 »
 ต้องดูก่อน นะครับพี่ว่า เป็น ที่ตัวไหน ในชุดไดนะครับ   ....

ถ้า เป็นที่ชุด คัดเอาท์ ก็ ประมาณ 2-3 พัน

ถ้าเป็น ชุดแปรงถ่าน ก็  7-8 ร้อย

ถ้าพันขดใหม่ ก็    3-4 พัน

....................มือสองทั้งลูก   5-8 พัน ..............มือหนึ่งเบิกห้าง สองหมื่น  ...เบิกร้าน ประมาณ หมื่นหก

.............   อาการของพี่ มาจากขด ฟีนล์ (Field coil) แต่ยังชาร์จไฟอยู่  เป็นหายๆ  น่าจะเป็นชุดคัดเอาท์ กับ แปรงถ่านนะครับต้อง

ถอดมาวัดดู ..............................เพราะถ้าเป็นที่ขดลวดหลัก ป่านนี้ เดี้ยงไป นานแล้วพี่ ไม่รอให้เป็นๆ หายๆ นะครับ

รีบเลย   ถ้าของ บอส์ ซ่อมได้ทุกตัว ถ้าของ วาลิโอ       ไม่งั้นมีจอดข้างทางแน่นอน อาการมันบอกมานะครับ  :'(

ร้านซ่อม ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

อะไหล่โทรเช็ค ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

weerawat_s

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 01:56:18 »
ของผมเป็นวันนี้อาการใกล้เคียงครับ แต่ของผมไฟแบตมันไม่ดับเลย ขับกลับจนถึงบ้าน แต่วันนี้ขับไปเจอน้ำท่วมมาด้วย แล้วหลังจากลุยน้ำสักพักก็ติดแดง ไม่ดับเลยครับ น่าจะเป็นที่อะไร รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ  :'(
อยากหล่อ ต้องยอมเจ็บ !!!!

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 07:31:25 »
ของผมเป็นวันนี้อาการใกล้เคียงครับ แต่ของผมไฟแบตมันไม่ดับเลย ขับกลับจนถึงบ้าน แต่วันนี้ขับไปเจอน้ำท่วมมาด้วย แล้วหลังจากลุยน้ำสักพักก็ติดแดง ไม่ดับเลยครับ น่าจะเป็นที่อะไร รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ  :'(

ลองเช็คที่ไดชาร์ทดูครับ อาจจะเสีย หรือลองเอาตัววัดไฟมาจี้ตอนติดเครื่องก็ได้ครับ ที่นี้ก็จะรู้เลยครับว่าไดชาร์ทไฟหรือเปล่าว ถ้าชาร์ท ตัวเลขจะอยู่ที่ 13-14 นะครับ แต่ถ้าอยู่ประมาณ 9-10 ไดเสียแน่นอนครับ ลองดูครับ

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

hali50

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 20:32:47 »
ของผมวิ่งอยู่ดีๆติดแบบแป๊บๆมองแทบไม่ทัน เป็นอย่างเขาไหมครับ...

Ryan_E46

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 20:50:40 »
ของผมวิ่งอยู่ดีๆติดแบบแป๊บๆมองแทบไม่ทัน เป็นอย่างเขาไหมครับ...
สวัสดีครับคุณ hali50 ไม่ได้เห็นเข้ามานานเลยนะครับ เป็นไงบ้างครับ สบายดีนะครับ
ของผมตอนแรกก็ขึ้นมาแว๊ป ๆ แบบนี้ล่ะครับ
สักพักเดียวก็ขึ้นเป็นสีแดงเลยครับ แนะนำให้ลองวัดไฟดูครับว่าขณะรถวิ่งได้เท่าไหร่ครับ
รีบตรวจสอบดูดีกว่าครับ เดี๋ยวจะงานเข้าขณะขับรถนะครับ
 :-*