ผู้เขียน หัวข้อ: ประหยัดน้ำมัน(^____^)  (อ่าน 1700 ครั้ง)

(^_^)

• ขาประจำ
  • คนเราอายุถึง100ปีจะมีซักกี่คน เราเหลือเวลาอีกกีปีจะทำอะไรก็รีบทำ แต่อย่าให้ใครเดือดร้อน
ประหยัดน้ำมัน(^____^)
« เมื่อ: มิถุนายน 20, 2015, 12:28:18 »
คือรถผมกินน้ำมันมากนะครับ5,6โลลิตรในเมือง ก็หาหลายวิธี

..เปลี่ยนใช้E20เติมได้เลยเครื่องไม่พังใช้มาเป็นปี
.......ข้อดีคือเติมน้ำมันราคาถูก
.......ข้อเสียคือเครื่องไม่ค่อยมีแรงต้องเร่งมากขึ้นเวลาเพิ่มความเร็วหรือออกตัว
......สรุปไม่ได้ประหยัดเท่าไหร่

..เปลี่ยนมาใช้เบนซิน95
.......ข้อดีแครื่องแรง แตะนิดเดียวรถก็วิ่งแล้ว
.......ข้อเสีย คือเติมน้ำมันแพง
......สรุปประหยัดขึ้นมาบ้าง

..ผมเลยใช้วิธีนี้
......เติมเต็มถังเข้าไว้(ไม่ให้มีที่น้ำมันระเหยกลายเป็นไอ)
......น้ำมันพร่อง1ขีดก็รีบเติมเต็มถัง ผมเติมเบนซิน95
......ตอนออกตัวเร่ง30%ของคันเร่งที่มี พอความเร็วประมาณ40Km ก็ยกคันเร่งแล้วแตะแค่พอรถวิ่งลอยตัว
......ไม่ขับจี้ตูด ผมไม่ค่อยเบรก ถ้าไม่จำเป็น
......เติมยาง40ให้แข็ง

ที่ทำให้ประหยัดขึ้นมา30%เลย คอยดูท่อเวคคั่มที่มาจากท่อไอดี.ที่มาเสียบเข้ากรองเบนซิน(ใต้ท้องรถ) มานชอบแตก :o

ผิดถูกยังไงช่วยชี้แนะด้วยนะครับ ท่านใดมีวิธีประหยัดน้ำมันวิธีอืน โปรดแนะนำให้ผมด้วยนะครับ :)
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน ^-^ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอินเป็นเด็กพัทยาโดยกำเนิด

tong

• แฟนพันธุ์แท้
Re: ประหยัดน้ำมัน(^____^)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2015, 16:03:17 »
 ;) ผมก็นิสัยขับรถคล้ายๆกัน ไม่ค่อยเบรค ไปเรื่อยๆ ส่วนน้ำมันก็ 95 กับโซฮอล95 สลับเติมนะครับ (ผมเติมทีล่ะ 1000)  :))

benzzy_ku

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2015, 09:42:16 »
ขับชิวๆ ไม่เบรคมาก ก็ช่วยประหยัดได้ดีขึ้นในระดับนึงครับ

รักษารอบความเร็วให้นิ่งๆไว้

ขอบคุณสำหรับการแชร์ไอเดียครับ ::dance::

(^_^)

• ขาประจำ
  • คนเราอายุถึง100ปีจะมีซักกี่คน เราเหลือเวลาอีกกีปีจะทำอะไรก็รีบทำ แต่อย่าให้ใครเดือดร้อน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2015, 09:19:57 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
;) ผมก็นิสัยขับรถคล้ายๆกัน ไม่ค่อยเบรค ไปเรื่อยๆ ส่วนน้ำมันก็ 95 กับโซฮอล95 สลับเติมนะครับ (ผมเติมทีล่ะ 1000)  :))

1000นึงนี่กี่ Km.นะครับ แล้วรถคุณกินกี่Km. ต่อลิตรนะครับ เครื่องตัวไหน ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2015, 09:22:39 โดย (^_^) »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน ^-^ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอินเป็นเด็กพัทยาโดยกำเนิด

(^_^)

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2015, 09:21:47 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ขับชิวๆ ไม่เบรคมาก ก็ช่วยประหยัดได้ดีขึ้นในระดับนึงครับ

รักษารอบความเร็วให้นิ่งๆไว้

ขอบคุณสำหรับการแชร์ไอเดียครับ ::dance::

แล้วรถคุณกินกี่Km. นะครับ เครื่องตัวไหน ???

tong

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2015, 12:11:46 »
1000นึงนี่กี่ Km.นะครับ แล้วรถคุณกินกี่Km. ต่อลิตรนะครับ เครื่องตัวไหน ???

เครื่อง M52 Tu ครับ เติม 1000 จับกิโลอยู่ประมาณ 2ปลายๆ ถึง 312 กิโลครับ

(^_^)

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2015, 20:49:25 »

เครื่อง M52 Tu ครับ เติม 1000 จับกิโลอยู่ประมาณ 2ปลายๆ ถึง 312 กิโลครับ

ประหยัดดีจังเลยนะครับ ;)