ผู้เขียน หัวข้อ: กระจกหน้าแบบมี rain sensor เปลี่ยนร้านไหนดีครับ  (อ่าน 7490 ครั้ง)

kamphola

• คนคุ้นเคย
เมื่อวานโดนหินร้าวเป็นทางยาวแถมแยกเป็นห้าเสี่ยง
ถามร้านซ่อมดูสองร้าน ฟันธงว่าให้เปลี่ยนดีกว่า ซ่อมแล้วเอาไม่อยู่ น่าจะลามต่อไปเรื่อยๆ
แต่ดันเป็นรุ่น SE ที่มี rain sensor ด้วย
ไม่ทราบเปลี่ยนร้านไหนและราคาประมาณเท่าไรครับ

ป.ล.ของศูนย์สู้ราคาไม่ไหวครับ เอาของข้างนอกดีกว่า  O0

ขอบคุณครับ

mr.oldman

• สมาชิกอุปถัมภ์
  • แฟนพันธุ์แท้
  • อยู่ร่วมกันต้องเคารพกฎข้อบังคับ
Re: กระจกหน้าแบบมี rain sensor เปลี่ยนร้านไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 02:50:02 »
ร้านข้างนอก เขาจะเอากระจกธรรมดามาใส่ให้ แต่จะแกะเเซ็นเซอร์อันเดิมมาใส่ให้ครับ

Arin2000

Re: กระจกหน้าแบบมี rain sensor เปลี่ยนร้านไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 06:13:02 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ร้านข้างนอก เขาจะเอากระจกธรรมดามาใส่ให้ แต่จะแกะเเซ็นเซอร์อันเดิมมาใส่ให้ครับ

เปลี่ยนกระจกร้านข้างนอกถูกกว่าศูนย์มาก ราคาน่าจะประมาณ 5 พัน เป็นกระจกลามิเนตเหมือนของเดิม แค่ไม่มีตรา BMW เท่านั้นเอง

ผมเคยเปลี่ยนกระจก E90 กับร้านกระจกร้านใหญ่ชื่อดังมาเพราะกระจกร้าว แต่ทำมาแล้วใช้งานไม่ได้ คือตัวเซนเซอร์ไม่พัง แต่มันอ่านค่าไม่ได้เนื่องจากตรงตาแมวมันไม่ใสเหมือนเดิม มันเยินๆแบบในลิงค์ของฝรั่งนี่ผมแนบมา ร้านบอกว่าแกะยังไงก็เยินครับ มันมีซิลิโคนเจลชนิดใสพอกตรงเซนเซอร์ตรงที่ผนึกกับกระจกอยู่ เวลาจะเอาออกจากกระจกต้องเอาไดร์เป่าร้อนเป่าให้ซิลโคนละลาย เวลาเอาแปะกลับเข้าไปกับกระจกบานใหม่ ตรงบริเวณเซนเซอร์มันจะดูเยินๆมาก ต้องค่อยๆทำครับ

ลองดูฝรั่งเค๊า DIY ครับ ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Jeeranapong B.

• I'm behind the BMW's wheel
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 08:31:24 »
ถ้าจำไม่ผิด มีพี่ในห้องเราเคยกระจกแตกเหมือนกัน แต่มีประกันครับ เรื่องมีอยู่ว่า อู่ให้เลือกว่าจะเอากระจกไทย ซึ่งมีของเลย หรือจะจกนอก อันนี้ต้องรอสั่งของ พี่คนนั้นเลือกกระจกไทยครับ แต่ทำไปทำมา แกก็มาเล่าให้ฟังว่ากระจกไทยไม่ค่อยดี แกอยากเปลี่ยนกระจกนอกมากกว่า  :-*
ลองค้นกระทู้เก่าๆดูครับ เป็นข้อมูลไว้ก็ดี
"จะจงรักจอมจักริน อีกแดนแผ่นดิน ทำกินเก็บผล พระคุณเกษตรล้น รักเปี่ยมท้น ดวงจิตเอย"
JEERANAPONG  B.
[CIVIL ENGINEER][KU64][E60]
[Drive BMW 318ISE E46 Black Color]

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 09:44:14 »
กระจกนอก น่าจะดีกว่าครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

OaTt

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 10:38:31 »
ถ้ารถมีประกัน เบิก 0 ไปเลยดีกว่าครับ

Arin2000

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 14:10:47 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ถ้ารถมีประกัน เบิก 0 ไปเลยดีกว่าครับ

ประกันก็ไม่ให้กระจกศูนย์ครับ E90 ผมเคยเคลมมาแล้ว ทะเลาะกันแทบตาย ได้กระจกในประเทศมาแทน สิ่งที่แตกต่างที่เห็นได้ชัดคือการ Coating ผิวกระจกแค่นั้นครับ ที่สำคัญคือกระจกจากฝั่งยุโรปมีค่าความแข็งน้อยกว่ากระจกที่ผลิตในประเทศเสียอีก สังเกตุได้ว่ามันแตกร้าวได้ง่ายเมื่อโดนหินดีดใส่ เบนซ์ที่ผมเคยใช้ก็เป็นเช่นเดียวกัน

สมัยก่อนผมเคยใช้ E34 ขับทางไกล ตจว. กระจกแตกมาแล้วถึง 3 ครั้ง  เป็นกระจก Temper แตกเป็นเม็ดข้าวโพด และเป็นกระจกศูนย์มีตรา BMW ทั้ง 3 บาน โดนหินดีดใส่ 2 ครั้ง อีกครั้งนึงขับอยู่ดีๆแตกเองเฉยเลย ผู้เชี่ยวชาญเรื่องกระจกบอกผมว่ามาจากเรื่องความต่างของอุณหภูมิ โดยอากาศข้างนอกร้อนจัด และภายในห้องโดยสารแอร์มันเย็น จึงมีความเครียดในเนื้อกระจกสูง เมื่อขับด้วยความเร็ว แรงดันจากอากาศที่ประทะจะมีแรงกดเค้นที่หน้าบานกระจก เมื่อถึงจุดๆนึงมันก็ crack ได้

เรื่องกระจกนอกดีกว่ากระจกในประเทศ ดูจะเป็นความเข้าใจที่คลาดเคลื่อนในเรื่องคุณภาพนะครับ ไม่ต่างจากความเข้าใจเรื่องยางเลย คือเรามักคิดว่า "ของนอก" ดีกว่าเสมอ แต่แท้จริงแล้ว ไม่เสมอไปครับ ขึ้นอยู่กับว่าเป็นผลิตภัณฑ์ชนิดไหน และเค๊าผลิตมาเพื่อใช้งานกับใคร/ที่ไหน/อย่างไร

โรงงานกระจกรถยนต์ในประเทศมีอยู่เพียง 4 โรงงาน เหล่านี้ผลิตกระจก Supply ให้กับรถยนต์แทบทุกยี่ห้อทั่วโลก โรงงานกระจกจัดว่าเป็น "อุตสาหกรรมหนัก" ใช้เทคโนโลยีและเงินลงทุนสูงมาก มาตรฐานการผลิตแต่ละแห่งแทบไม่แตกต่างกัน เหมือนกันกับโรงงานยางเลยครับ สิ่งที่จะต่างกัน "คือวัตถุดิบ" โดยจะถูกแบ่งชั้นตามราคาขาย

วัตุถุดิบที่แพงกว่า บางทีไม่ได้หมายความว่ามันทนกว่าหรือดีกว่า เพียงแต่มันอาจขายได้น้อยกว่า มีความยุ่งยากในการผลิตมากกว่าหรือหาได้ยากกว่าเท่่านั้นเองเลยจำเป็นต้องมีราคาแพงกว่า

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 14:19:42 »
ตอนผมประกันชั้นหนึ่ง เบิกได้หมดครับ ได้ทั้งฟิลม์ v cool แต่เบี้ยและที่ระบุในกรมธรรม์ ต้องระบุว่าเป็น ซ่อมห้าง ครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Arin2000

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 15:47:30 »
ตอนผมประกันชั้นหนึ่ง เบิกได้หมดครับ ได้ทั้งฟิลม์ v cool แต่เบี้ยและที่ระบุในกรมธรรม์ ต้องระบุว่าเป็น ซ่อมห้าง ครับ

ตามนั้นเลยครับ เบี้ยประกันต่างกันหลายบาท ของผมไม่ได้เป็นเบี้ยซ่อมห้าง แต่ครั้งที่ 2 ผมเคลมไฟหน้าทั้งคู่ ได้ของแท้มาเพราะมันไม่มีของเทียบขาย อีกทั้งผมย้ำว่าถ้าเอาอะไหล่เชียงกงมาใส่ให้ผมนี่ผมเอาเรื่องแน่

kamphola

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 02:22:59 »
ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ พอดีรถหมดไม่มีประกัน ต้องจ่ายเอง เลยหาของถูกหน่อย
ตอนแรกก็โทรเช็คราคาศูนย์ดู บอกขอแบบมี sensor ด้วย ขึ้นคำแรกมา 3x,xxx บาท
ยังไม่รวม vat+ค่าแรง+ยางขอบกระจก+ฟิล์ม เอ่อ...ที่ xx ไว้ตัวแรกนี่เลข 6 หรือ 8 ราวๆนี้
พอดีหูอื้อแล้วครับ เลยไม่ได้ตั้งใจฟังต่อ

ก็สรุปเปลี่ยนของในมาครับไม่มีแปะ BMW มีแปะ KSG มาแทน ราคา 5,000 บาท + ฟิล์ม 1,400 บาท ยางขอบกระจกใหม่เบิกศูนย์ 1,251 บาท
และ Rain sensor ก็แงะมาจากบานเก่ามาติด .... ทดสอบแล้วใช้งานได้ตามปกติครับ  ;)

yo-e46

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 10:43:40 »
พี่ต้อมเคยเอาฟิลม์ v-kool ไปเช็คแท้รึยังคับหลังจากเปลี่ยนฟิลม์ใหม่ ผมเคยเจอมากับตัวรถผมติดฟิลม์ v-kool บานหนเบายเดียว 9000 บาท พอเอาเข้า 0 แต่ 0 ของ mini นะคับประกันบอกว่าเคลมได้ฟิลม์ด้วยผมก้บอกว่าฟิลม์มันแพงนะของ v-kool ราคาเท่านี้ๆ เค้าบอกได้ๆผมก็ไว้ใจ 0 แต่ประกันนี่หละคับเป็นคนจ่ายของ 0 ไม่รู้เรื่องก้บอกผมว่าติดฟิลม์ใฟ้แล้วว่าของแท้แน่ๆแถมมีใบรับประกันให้ด้วยคับ เนื่องจากรอบคันผมใช้รุ้น vk-40 มันจะออกสีเขียวๆคับพอไปเอารถก็ เออ...สีเขียวเหมือนรอบคันเดะแถมมีใบรับประกันด้วยแฮะ ของแท้แน่ๆสีไม่มีเพี้ยนเลยคับถ้ามาองด้วยตาเล่า  จนผมผ่าน 0 v-kool เจ้าที่ผทเอารถไปติดเลยให้แกเช็คหน่อยปรากฎว่า ร้านบอกของปลอมครับแต่สีเหมือนมากๆเลยครับ ผมเลยโทรไปหาประกันๆมันก้บอกของแท้แน่ๆผมเลยให้คุยกับ 0 คับ 0 v-kool บอกปลอมๆ ผมเลยตกลงว่าจะเอายังไง และแล้วมันก้ยอมรับคับว่าเอาของปลอมมาให้เพราะเนื่องจากของแท้ราคาสูงมากๆสูงกว่ากระจกหน้าเท่าตัวเลยคับ เฉพาะฟิลม์รุ่นนี้ ผมเลยไม่ยอมให้ลอกฟิลมืทิ้งและติดกับร้านเดิมพร้อมทั้งให้ประกันตามมาเคลียรืค่าใช้จ่ายที่ 0 v-kool ด้วยคับงั้นเป้นเร่องแน่ๆเพราะผมไม่ยอมคับ จะประจานลงในสื่อ มนัเลยยอมคับ
ปล.ประกันของ วิริยะด้วยคับ ขนาดขง brandname ด้วยนะครับ ถ้าเป็น ฟิลม์ ธรรมดาผมจะไม่อะไรเลยบานละหลักร้อยแต่นี่แยมากครับเลยแวะมาเตือนพี่ๆท่เคลมฟิลม์ให้เอาไปเช็คแท้ด้วยครับโดยเฉพาะ V-kool รอบคันราคา 3 หมื่นเนี่ยประกันมันโกงเอาง่ายๆเลยครับ