ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อวานขับรถทับอะไรไม่รู้ครับ  (อ่าน 969 ครั้ง)

buck

• แฟนพันธุ์แท้
เมื่อวานขับรถทับอะไรไม่รู้ครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 09:39:40 »
คือผมขับไหลๆในเมืองตามเท็กซี่ ไม่เกิน 20km/h แน่ๆครับ แล้วข้างหน้าแท็กซี่มีมอเตอร์ไซค ซักพักเหมือนมอเตอร์ไซคเทกระจาดทำอะไรหล่นเต็มเลยไม่รู้ ตอนนั้นผมก็ไม่เห็นครับเท็กซี่ก็เลยเบรค ผมก็เบรค แต่เหมือนจะลักษณะการเบรคมันแปลกๆมาก
คือผมแค่เลียเบรคเบาๆให้รถหยุด แต่เบรคมันสั้นๆเหมือน abs ทำงาน ผมว่ามันคือ abs ทำงานแน่ๆ ทั้งๆที่ผมเบรคเบาๆ
พอปล่อยเบรคมาเหยียบคันเร่ง ไฟ acs ก็กระพริบเหมือนล้อฟรีทิ้งนิดหน่อย ผมเลยลองเบรคเบาๆอีกรอบก็ abs ก็เหมือนจะทำงานอยู่
ผมก้คิดว่า "งานเข้าแล้ว รถตรูเปนอะไรอีกเนี่ย" แต่ผมก็เห็นแท็กซี่กระพริบไฟจอด คงจะเจอปัญหาเหมือนผม พอขับไปอีกซัก 10 เมตร รถก็ปกติแล้วครับ เลยไม่ได้จอดดูครับ อยากทราบว่า มันเกิดอะไรขึ้นครับพี่ๆ?

yo-e46

Re: เมื่อวานขับรถทับอะไรไม่รู้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 09:52:50 »
อาจจะไปเหยียบของที่มันทำให้ลื่นรึเปล่าคับ? พอเหยียบไฟ asc เลยกระพริบ แต่ถ้ามันหายไปไม่มีขึ้นมาให้เห็นอีกก็คงทำงานปกตินะคับ มันจะทำงานในเวลาที่มันควรจะทำคับ แต่ถ้ามันติดค้างเลยนี่สิ น่าวกตกมากกว่า ความเห็นส่วนตัวผมว่าปกติคับ น่าจะสบายใจได้รอให้มันติดตลอด ค่อยกังวลดีกว่าคับ ยังไงรอกูรูท่านอื่นมาช่วยคลี่คลายคับ

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
Re: เมื่อวานขับรถทับอะไรไม่รู้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 11:11:51 »
นั่นล่ะครับ มันกำลังทำงานช่วยชีวิตเราครับ มันช่วยให้ท้ายไม่ปัดไม่หมุน ถ้าไม่มีระบบนี้ อาจจะหมุนก็ได้ครับ

buck

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2013, 13:04:14 »
โอ้ลูกรัก เย็นนี้เอา 95 เพียวๆไปกิน