ผู้เขียน หัวข้อ: H&R Sport Spring Sets เตี้ยน้อยสีฟ้า ศัตรูคู่อาฆาตลูกระนาดและถนนเมืองไทย  (อ่าน 5044 ครั้ง)

Schwarzrosette

• แฟนพันธุ์แท้
  • OHHHHHHHHHH
H&R Sport Spring Sets เตี้ยน้อยสีฟ้า ศัตรูคู่อาฆาตลูกระนาดและถนนเมืองไทย

” สปริงแต่งสำหรับใช้ทุกวัน จะขึ้นเขาลงห้วยหรือพาเมียไปเต๊าะกลางป่า มันก็ยังไปได้ “

ในกล่องแถมสติ๊กเกอร์ H&R ด้วยนะ สวย ๆ

หลังจากที่ผมได้ตัวโช๊ค Sachs Super Touring มาแล้ว (ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน)  และได้ทำการเขียนรีวิวไปนั้น ก็ได้พบว่าตัวโช๊ค Sachs เอง ก็ยังไม่สุดกับสปริงเดิม แถมท้ายด้วยสปริงเดิมมันทำให้ตัวรถค่อนข้างสูงพอควร ผมไม่ชอบ ก็เลยจัดหา H&R เตี้ยน้อย สีฟ้าในราคา 5xxx.- มา โดนค่าติดตั้งไปอีก 1xxx.- จากร้านแถวศรีนครินทร์ โอเคกับราคา เพราะถ้าไปร้าน xxxxxxxxx คุณจะโดนค่าโช๊คไป 8000 บาทถ้วน แล้วถ้าไปร้าน xxxxxxxx ก็จะโดนไปอีก 6800 ทั้งที่ร้านบอกว่าขายเพียง 6500 บาทบนเว็บ

คู่หลัง ถ้าจำไม่ผิด

เมื่อใส่เสร็จสิ้นแล้ว วันนั้นเพื่อนผม ไอ้นัท มันก็ไปนั่งลองด้วยพอดี ปรากฏว่ามิติสายตาเปลี่ยนไปมาก เพราะตัวรถ โหลดหน้าไปเกือบ 1.5 นิ้ว หลังอีก 1.35 นิ้วได้ ทำให้ Downforce และ Center of Gravity ของรถดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด โชว์ขับปาดซ้ายขวาแล้วตัวรถไม่โยนเหมือนตอนสปริงเดิม แล้วก็เห็นผลจริง ๆ เริ่มตั้งแต่ขึ้นมอเตอร์เวย์ไป ลากไปถึง 160 กว่า ๆ พอถนนว่างก็หักพวงมาลัยซ้ายขวาแบบหนัก ๆ แล้วก็พบว่าตัวรถมันตรึงแน่นมากขึ้น จากความเตี้ยที่มากขึ้น แน่นอน มันทำให้ผมประทับใจ และรู้สึกดีมาก

ก่อนใส่

ไม่มีอะไรน่าซีเรียส พอขับลงจากมอเตอร์เวย์ก็ลองขับแบบช้า ๆ เนิบ ๆ แล้วก็ขับไปโรงพยาบาลแถวบ้าน เจอลูกระนาด ถ้าไม่สูงมากก็ผ่านไปได้แบบไม่ต้องเบรกเนียน ๆ แต่ถ้าสูงหน่อยก็ระวังให้มากขึ้น ไม่น่าซีเรียสอะไร เพราะสมัยขับ E36 หรือรถอื่น ๆ มันก็เตี้ยกว่านี้ ทำไมผมยังขับได้เลย

หลังใส่

หลังจากใส่สปริง H&R เตี้ยน้อย ประกบกับโช๊คของ Sachs Super Touring แล้ว ผมขอบอกได้เลยว่ามันเป็น Street Use ที่ลงตัวกันแบบประหลาด ออกแนวว่าขับส่งสาวสาวก็ไม่บ่น ขับแว้นแว้นก็ไม่แปลกใจ เพราะมันได้จังหวะทั้งแว้นและทั้งขับสบาย ทั้งสนุกและสบายในเวลาเดียวกัน แต่คงไม่เหมาะกับคนหัดขับรถใหม่ เนื่องจากความแข็งและ Stiff รวมถึงองศาการเลี้ยวที่ต่ำลง (นิดนึง เพราะตัวรถมันเตี้ยลง) ไม่เหมาะกับคนที่ยังจับจังหวะรถตัวเองได้ช้่า แต่ถ้าเริ่มเชี่ยว อยากลองอะไรสนุก เซ็ตช่วงล่างราคา 13xxx + 5xxx บาทนี้ ก็เป็นทางเลือกที่ดีสำหรับรถเยอรมัน 6 สูบขับหลังอย่าง E46 นั่นเองครับ

treety

• เก่งกันจริงๆ

num2012

• บุคคลในตำนาน
  • ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
 ;) ;) ;) ;) >:Dเตาะ กลางป่า  :)) :)) :))
เก่า แต่ไม่แก่นะ

T.Tankittiphob

• 330Ci/M54+LPG
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
;) ;) ;) ;) >:Dเตาะ กลางป่า  :)) :)) :))
รีวิวสปริงนะครับ สนใจหน่อย
 >:( >:( >:(
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

T.Tankittiphob

• 330Ci/M54+LPG
รีวิวได้ดีมากครับ ผมเกิดความอยากเพิ่มขึ้นอีก1รายการเลยครับ
 ;) ;) ;)

taitarcom

• ต้าร์ครับ ^^"
    • -
ใจผมอยากได้มากแต่ลูกระนาดที่ทำงานแฟนสูงมากๆ นี่จะถอยลิ้นมาต่อกันชนยังต้องไปวัดเลยว่าจะขูดไหม  O0

รั ก เ ด็ ก ต้ อ ง ฟิ ต...ก ร ะ เ ป๋ า ต้ อ ง ตุ ง ~*

กลัวไม่เห็นประสิทธิภาพสปริง ช่วงนี้กร่างฮะ ผสมช่วงล่างลงตัวแล้วอยากลองของ ต่อยตีชาวบ้านไปทั่ว

namo

ถ้า4สูบสีอะไรครับ

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
ด้วยความเคารพนะครับ

ผมว่า Downforce ไม่น่าจะเกี่ยวกับสปริงโหลดเท่าไรนะครับ

ที่ผมเคยฟังๆมาคำว่า Downforce จะไปเกี่ยวกับพวกสปอยเลอร์หน้า wing หลัง มากกว่านะครับ เหมือนๆกับว่าเอาแรงกดของลม มาใช้ประโยชน์ในการกดตัวรถให้นิ่ง ในช่วงความเร็วสูงๆมากกว่านะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 00:42:42 โดย tom46 »

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

kok_233:)

;) ;)
กล่องอะไรครับแจร่มจริงๆ ::) ::)

ด้วยความเคารพนะครับ

ผมว่า Downforce ไม่น่าจะเกี่ยวกับสปริงโหลดเท่าไรนะครับ

ที่ผมเคยฟังๆมาคำว่า Downforce จะไปเกี่ยวกับพวกสปอยเลอร์หน้า wing หลัง มากกว่านะครับ เหมือนๆกับว่าเอาแรงกดของลม มาใช้ประโยชน์ในการกดตัวรถให้นิ่ง ในช่วงความเร็วสูงๆมากกว่านะครับ

ขอบคุณครับ ผมว่าผมใช้คำผิดน่ะละ 55 พวก Downforce มันจะเป็นเรื่องของ G มากกว่า

peeranut

• ขาประจำ
ล้อขอบเท่าไหร่อะครับ 17 ป่าวครับ??  :)

ล้อขอบเท่าไหร่อะครับ 17 ป่าวครับ??  :)

ใช่คับ

arttyartty

สปริร้านไหนครับ

peeranut

• ขาประจำ
รีวิว ซะผมอยากได้เรย  >:(
ไม่ทราบรถของพี่ 6 สูบหรือ 4 สูบ ครับ

พอดีรถผม 4 สูบใส่ลิ้นด้วย เรยต้องศึกษาดีๆ ไม่ทราบพอทราบไหมครับใส่กับโช๊คเดิมความสูงจะเท่าๆรถพี่ป่าวครับ
หรือพอมีเบอร์ทางร้านไหมครับ ขอด้วยก็ดี  ??? ขอบคุณล่วงหน้าครับ

รีวิว ซะผมอยากได้เรย  >:(
ไม่ทราบรถของพี่ 6 สูบหรือ 4 สูบ ครับ

พอดีรถผม 4 สูบใส่ลิ้นด้วย เรยต้องศึกษาดีๆ ไม่ทราบพอทราบไหมครับใส่กับโช๊คเดิมความสูงจะเท่าๆรถพี่ป่าวครับ
หรือพอมีเบอร์ทางร้านไหมครับ ขอด้วยก็ดี  ??? ขอบคุณล่วงหน้าครับ

6 สูบครับ

ผมใส่กับ Sachs Super Touring โช๊คมันจะโหลดจากเดิมนิดนึง