ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับพี่ๆ เกียร์ถอยหลังไม่ทำงาน  (อ่าน 6431 ครั้ง)

kingkong

• ขาประจำ
  • ;)
    • www.dipprocar.com
อยู่ๆ เข้าเกียร์จะถอยรถเข้าซอง ปรากฎว่ารถไม่ขยับเลย อยู่ๆก็เป็น ไม่มีอาการมาก่อนเลยครับ ไฟเตือนก็ไม่โชว์อะไรเลย เป็นเพราะสาเหตุอะไรครับ ช่วยด้วยครับ ตอนนี้เข้าเกียร์ D เดินหน้าได้อย่างเดียวครับ
PP

kingkong

• ขาประจำ
  • ;)
Re: ช่วยด้วยครับพี่ๆ เกียร์ถอยหลังไม่ทำงาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 21:39:06 »
ลืมบอกไปรถผม e46 n42 ปี03 ไฟยก ไมล์ประมาณแสนสี่ครับ อาการแบบนี้เกิดจากสาเหตุอะไร แล้วค่าเสียหายประมาณเท่าไหร่ครับ แนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ
PP

Aroon_320ci

• บุคคลในตำนาน
  • E46 transform to E92
    • http://www.arbims.com
Re: ช่วยด้วยครับพี่ๆ เกียร์ถอยหลังไม่ทำงาน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 22:14:16 »
ตรวจเช็คน้ำมันเกียร์ก่อนว่า...ขาดหรือผิดปรกติไหม
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

yo-e46

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 22:22:04 »
ผมว่าเกียร์มันจะกลับเยอรมันแล้วครับใจเย็นๆก่อนนะครับ ลองล้างเกียร์ดูก่อนครับขอให้หายไวๆครับ

ooooatooo

• http://www.clube46.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 00:26:01 »
เหมือนเพื่อนผมเป๊ะ อาการเกียร์กลับบ้านเก่าครับ ถ้าล้างแล้วหาย ซักพักจะเดินหน้าไม่ไปไหนครับ เข้า D แล้วอยู่กับที่ แนะนำว่าเปลี่ยนลูกใหม่ครับ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

sak_pk

• ที่ดินภูเก็ต
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 06:54:01 »
ตั้งเปลี่ยนมือสองได้ไหมหรือต้องของใหม่ครับ แล้วเราจะทราบได้อย่างไรว่าของมือสองยังใช้งานได้ดีอยู่ครับ ผมเช็คของใหม่ที่ศูนย์ 2 แสน กว่าๆ เกือบ 3 ครับ

Somchai

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 08:06:56 »
 ผมเพิ่งขายไป เมื่อ 2 วันก่อน

Preetz

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 09:20:55 »
ผมก็เป็นคล้ายๆนะครับ แต่มันแค่ตอบสนองช้า เลยไปล้างกับพี่สุเมธ
หายดีแล้ว แต่อีกไม่นานคงไปแล้วใช่ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2012, 09:26:51 โดย Preetz »

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 09:24:05 »
ตอนเครื่องร้อน ถอยได้ไหมครับ / เข้าใจว่าน้ำมันคงขาดในระบบ ( ปริมาณต่ำกว่าสเปก ) ไปหาพี่สุเมธเลยครับ เรื่องนี้
ระยะ 1.4 แสน กม. เป็นอาการนี้เกือบทุกคัน แล้วแต่อาการจะมากจะน้อย

ล้างเสร็จ +เติมน้ำมันใหม่แบบเต็มระบบ ( ไม่ปนของเก่า )  จะนิ่มเบาขับสบายมากครับ   :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2012, 09:28:20 โดย krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

kingkong

• ขาประจำ
  • ;)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 09:42:00 »
ตอนเครื่องร้อน ถอยได้ไหมครับ / เข้าใจว่าน้ำมันคงขาดในระบบ ( ปริมาณต่ำกว่าสเปก ) ไปหาพี่สุเมธเลยครับ เรื่องนี้
ระยะ 1.4 แสน กม. เป็นอาการนี้เกือบทุกคัน แล้วแต่อาการจะมากจะน้อย

ล้างเสร็จ +เติมน้ำมันใหม่แบบเต็มระบบ ( ไม่ปนของเก่า )  จะนิ่มเบาขับสบายมากครับ   :-*
เครื่องร้อนก็ถอยไม่ได้ครับคุณkrisada ไปล้าง+เติมน้ำมันใหม่ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ
ผมรบกวนขอเบอร์พี่สุเมทกับแผนที่ครับ ไม่เคยไป แล้วถ้าไปล้างตามอู่หรือปั๊มจะได้ไหมครับ
PP

Krisada511

• http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 11:11:25 »
พี่สุเมธ 088-856-8506  เบอร์ใหม่

อยู่ที่ถนน พุทธมณฑลสาย 4  ระหว่างซอยกระทุ่มล้ม 7-9  เลขที่ 60/15 รับรถตรวจเช็คที่นี่ ล้างเกียร์ในอู่ซอยกระทุ่มล้ม 9 เยื้อง เทศบาลเมืองกระทุ่มล้ม

หมายเหตุ : ต้องขออนุญาติ พี่สุเมธ ที่นำแผนที่มาลงให้สมาชิกทราบ

หมายเหตุ 2 : ค่าใช้จ่ายต้องสอบถามพี่สุเมธครับ ผมไม่ควรตอบ เพราะแต่ละเคสไม่เหมือนกัน และ ผมทำมาจะ 1 ปีแล้ว และ ควรโทรนัดหมายก่อนนะครับ พี่สุเมธเดินทางบ่อย  :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2013, 01:06:31 โดย Krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ooooatooo

• http://www.clube46.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 11:56:53 »

เครื่องร้อนก็ถอยไม่ได้ครับคุณkrisada ไปล้าง+เติมน้ำมันใหม่ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ
ผมรบกวนขอเบอร์พี่สุเมทกับแผนที่ครับ ไม่เคยไป แล้วถ้าไปล้างตามอู่หรือปั๊มจะได้ไหมครับ

ผมไม่แนะนำให้ล้างที่ปั๊มนะครับ เพราะว่าเกียร์เราจำเป็นมากต้องเติมให้เต็ม 8 ลิตร คือถ้าใครที่ไม่รู้ เติมเข้าไปจะได้มากสุดไม่เกิน 6 ลิตรแล้วไหลออกครับ อย่างพี่สุเมธที่ทำประจำๆจะมีเครื่องมือ ที่เราเรียกกันติดปากว่าเครื่องฟลัช คือเป็นการอัดน้ำมันเข้าและไหลออกจนเต็มระบบ ประมาณ 8 ลิตรครับ

ค่าใช้จ่ายคร่าวๆผมกะให้ได้ แต่ขอหลังไมค์นะครับ เนื่องจากราคาของแต่ละเจ้าจะไม่เท่ากัน ไม่ขอลงรายละเอียดค่าใช้จ่ายในนี้ครับ

ครั้งแรกผมเปลี่ยนที่ศูนย์ แต่ศูนย์ไม่ยอมเปลี่ยนให้ บอกว่า Life time ผมเลยบอกว่ารถลุยน้ำมา ก็เลยเปลี่ยนไป

"เจ็บหนัก"

อย่าได้เป็นแบบผมเลย ><"

kingkong

• ขาประจำ
  • ;)
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 12:38:23 »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับที่ให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์มากๆ ครับ
PP

tom46

• M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 14:58:34 »
อาการแบบนี้ ส่วนตัวผมแนะนำไปอู่ซ่อมเกียร์โดยเฉพาะอย่าง พรหมประสิทธิ์ พระราม9 หรือไม่ก็หาเกียร์มือสอง ดีกว่าครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Krisada511

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 16:14:44 »
อาการแบบนี้ ส่วนตัวผมแนะนำไปอู่ซ่อมเกียร์โดยเฉพาะอย่าง พรหมประสิทธิ์ พระราม9 หรือไม่ก็หาเกียร์มือสอง ดีกว่าครับ

ผมว่าอาการหนักพอควร คันนี้ ชนิดถอยไม่ได้เลย

oon_resist

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 16:28:23 »
แต่แปลกที่ไฟเกียร์ไม่เตือน

hali50

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 12:28:55 »
น่ากลัวจัง...ไม่มีอาการเตือนก่อนไปเสียในที่เปลี่ยวๆทำไง... ???
ขอให้หายใวๆนะครับ....

kingkong

• ขาประจำ
  • ;)
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 19:38:16 »
มาอัพเดทข้อมูลครับ

หลังจากปรึกษาผู้รู้หลายท่าน มีพี่คนนึงแนะนำช่างซ่อม BM คนนึงให้รู้จักก็เลยฝากความหวังไว้ที่ช่างคนนี้ โดยพี่ช่างเริ่มต้นด้วยนำรถผมไปลองเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ดู เพราะน่าจะเป็นขั้นตอนแรกที่จะเสียค่าใช้จ่ายน้อยสุด ปรากฎว่าน้ำมันเกียร์ยังใส ไม่มีเศษอะไรอยู่ภายในที่จะทำให้อุดตัน ประเด็นนี้ตกไป ทำเอาผมเหงื่อตก (มีหวังซ่อมเกียร์ หรือไม่ก็คงยกเกียร์มือสองแน่ๆ) แต่พี่ช่างบอกเด๊ยวจะเอาคอมพิวเตอร์จับดูว่ามันฟ้องอะไรรึเปล่า ปรากฎช่างแจ้งว่าเกียร์มันขึ้นค่า error ก็เลยจัดการลบค่า error นั้นไป ตอนนี้ก็เลยถอยหลังได้แล้ว คิดค่าเสียหายพันเดียว (งงครับ เกียร์ error มันลบได้ด้วยหรอ หรือมันมี error ด้วยหรอ แต่ไม่กล้าถามช่างมาก) ตอนนี้เกียร์ก็ใช้ได้ปกติแล้วครับ พี่ๆ เพื่อนๆ มีความเห็นว่าอย่างไรบ้างครับ
PP

คนขายเนื้อ

• มีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 21:42:38 »
มาอัพเดทข้อมูลครับ

หลังจากปรึกษาผู้รู้หลายท่าน มีพี่คนนึงแนะนำช่างซ่อม BM คนนึงให้รู้จักก็เลยฝากความหวังไว้ที่ช่างคนนี้ โดยพี่ช่างเริ่มต้นด้วยนำรถผมไปลองเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ดู เพราะน่าจะเป็นขั้นตอนแรกที่จะเสียค่าใช้จ่ายน้อยสุด ปรากฎว่าน้ำมันเกียร์ยังใส ไม่มีเศษอะไรอยู่ภายในที่จะทำให้อุดตัน ประเด็นนี้ตกไป ทำเอาผมเหงื่อตก (มีหวังซ่อมเกียร์ หรือไม่ก็คงยกเกียร์มือสองแน่ๆ) แต่พี่ช่างบอกเด๊ยวจะเอาคอมพิวเตอร์จับดูว่ามันฟ้องอะไรรึเปล่า ปรากฎช่างแจ้งว่าเกียร์มันขึ้นค่า error ก็เลยจัดการลบค่า error นั้นไป ตอนนี้ก็เลยถอยหลังได้แล้ว คิดค่าเสียหายพันเดียว (งงครับ เกียร์ error มันลบได้ด้วยหรอ หรือมันมี error ด้วยหรอ แต่ไม่กล้าถามช่างมาก) ตอนนี้เกียร์ก็ใช้ได้ปกติแล้วครับ พี่ๆ เพื่อนๆ มีความเห็นว่าอย่างไรบ้างครับ
อู่อยู่แถวไหนครับ  รถเพื่อนผมก็เป็นแบบของคุณ kingkong แต่ตอนนี้จอดทำสีอยู่  ทำสีเสร็จเพื่อจะได้ไปลองใช้บริการดูครับ  ไปสายสี่มันไกลครับคนล่ะฝากฝั่งกันเลยครับ  คลองหกธัญะไปสายสี่ O0