ผู้เขียน หัวข้อ: มะกี้ปายทะเลาะกับคนที่เค้าคิดว่าวิเคราะห์อาการรถได้แม่นยำ..หืม!!  (อ่าน 3501 ครั้ง)

Inin FLoWeR StOn€

• ขาประจำ
  • •• I LoVe "KhUn-nGeN" ••
 >:( >:( >:(...หืม..เซ็นเซอร์น้ำมันเครื่องยังไม่รู้จัก..มาแนะนำให้ใช้น้ำมันเครื่องแบบใหม่อีก ให้เพิ่มจาก 5w เป็น 10w เข้าไปอีก..มาบอกอีกว่าถ้าตะเกียงอะราดินขึ้นอีกต้องใช้ 10 และไม่ใช่5 ..พอบอกว่าเพื่อนในคลับก็ใช้ 5w-40 ไม่เห็นเป็นไร..แถมมาทำหน้าเหมือนเราไม่เชื่อ.เหมือนเราเป็นผู้หญิงจะรู้เรื่องอะไร..อยากจะบอกว่าผู้หญิงก็มีสมองนะรู้จักเรียนรู้ได้เหมือนกัน..นู๋ไม่ได้เถียงนะแต่สิ่งที่พี่แนะนำมันขัดแย้งกะเพื่อนในคลับของนู๋เขาก็ใช้ๆกานไม่เห็นเป็นไร..บทสรุปไล่เราไปจิ้มอาการที่ศูนย์ดูซะง้าน..บอกว่าไม่เชื่อก็ลองดู..อยากจะบอกว่า..เออรู้มานานแระ..ที่โมโหมากๆคือมาบอกว่าเราปายเชื่อในเวปมากปาย..เอ๊า!! ก็เพื่อนๆในเวปตรูใช้รถรุ่นนี้มาเป็นร้อยเป็นพันคันและใช้จิง..จากประสบการณ์จิงไม่ให้เชื่อเพื่อนๆในคลับที่คอยแนะนำจะให้ปายเชื่อใคร..เชื่อพี่เหรอ..เหอๆพี่ขับคนละรุ่นกะนู๋ด้วยซ้ำ!!  >:( >:( >:(

I LoVe..." KhUn-nGeN "

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
อู่ดีๆมีเยอะครับ เราไม่ต้องไปง้อครับ คงไม่ใช้ช่างแล้วละมั้ง เซนเซอร์แรงดันกับเซสเซอร์วัดระดับยังไม่รู้จักเลย แล้วจะซ่อมรถได้ยังไงครับ C:-) C:-) C:-)

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

JJ E46

• คนคุ้นเคย
  • E46 323i
คราวหน้าก็ไม่ต้องเข้าอู่นี้ครับ อู่ดีๆมีอีกเยอะแยะไป :-*

• ขาประจำ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
อู่ดีๆมีเยอะครับ เราไม่ต้องไปง้อครับ คงไม่ใช้ช่างแล้วละมั้ง เซนเซอร์แรงดันกับเซสเซอร์วัดระดับยังไม่รู้จักเลย แล้วจะซ่อมรถได้ยังไงครับ C:-) C:-) C:-)
ไม่ใช่ช่างที่อู่คะ...แต่เป็นคนจุ้นเพื่อนของเฮียคะ ทำรู้มาก พอเราเถียงก็เลยโมโห..ว่าไม่เชื่อเขาไปเชื่อในคลับ!! >:( >:( ตอนนี้นินโมโหค้างเลยคะ  C:-) C:-)

• ขาประจำ
มีการบอกอีกว่าถ้าเป็นเซ็นเซอร์ขับไม่ได้แล้ว!!! ใช่รึป่าวคะถามหน่อย..??

nonglek

• ขาประจำ
 ;D ;D ;D ;D  ท่าจะเอาจริง

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
มีการบอกอีกว่าถ้าเป็นเซ็นเซอร์ขับไม่ได้แล้ว!!! ใช่รึป่าวคะถามหน่อย..??

เซ็นเซอร์ตัวนี้เสียรถขับได้ครับ จะมีพวกเซ็นเซอร์แอร์แมสกับพวกเพราข้อเวี่ยงกับเพราลูกเบี่ยวครับ พวกนี้เสียจะออกอาการถ้าหนักรถจะดับได้เลยนะครับ ส่วนเซ็นเซอร์ที่คุณนินเจออยู่ตัวนี้จะไม่สามารถทำให้รถดับได้ แถมใช้งานเหมือนเดิมแต่จะวัดอะไรไม่ได้แค่นั้นเองครับ..^__^

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Crazy_Hours

• แฟนพันธุ์แท้
>:( >:( >:(...หืม..เซ็นเซอร์น้ำมันเครื่องยังไม่รู้จัก..มาแนะนำให้ใช้น้ำมันเครื่องแบบใหม่อีก ให้เพิ่มจาก 5w เป็น 10w เข้าไปอีก..มาบอกอีกว่าถ้าตะเกียงอะราดินขึ้นอีกต้องใช้ 10 และไม่ใช่5 ..พอบอกว่าเพื่อนในคลับก็ใช้ 5w-40 ไม่เห็นเป็นไร..แถมมาทำหน้าเหมือนเราไม่เชื่อ.เหมือนเราเป็นผู้หญิงจะรู้เรื่องอะไร..อยากจะบอกว่าผู้หญิงก็มีสมองนะรู้จักเรียนรู้ได้เหมือนกัน..นู๋ไม่ได้เถียงนะแต่สิ่งที่พี่แนะนำมันขัดแย้งกะเพื่อนในคลับของนู๋เขาก็ใช้ๆกานไม่เห็นเป็นไร..บทสรุปไล่เราไปจิ้มอาการที่ศูนย์ดูซะง้าน..บอกว่าไม่เชื่อก็ลองดู..อยากจะบอกว่า..เออรู้มานานแระ..ที่โมโหมากๆคือมาบอกว่าเราปายเชื่อในเวปมากปาย..เอ๊า!! ก็เพื่อนๆในเวปตรูใช้รถรุ่นนี้มาเป็นร้อยเป็นพันคันและใช้จิง..จากประสบการณ์จิงไม่ให้เชื่อเพื่อนๆในคลับที่คอยแนะนำจะให้ปายเชื่อใคร..เชื่อพี่เหรอ..เหอๆพี่ขับคนละรุ่นกะนู๋ด้วยซ้ำ!!  >:( >:( >:(

O:-) O:-) O:-) O:-) O:-) O:-) O:-) O:-) O:-)
ใจร่มร่ม ครับ

SweeTKhaI

• คนคุ้นเคย
  • BMW E46 323IA Normally
งั้นผมใช้ 0W30 ไม่ยิ่งไปกันใหญ่เหรอครับเนี้ย ขอบอกว่าลื่นมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

• ขาประจำ
งั้นผมใช้ 0W30 ไม่ยิ่งไปกันใหญ่เหรอครับเนี้ย ขอบอกว่าลื่นมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
นั่นดิ...นินเลยคิดว่าไม่ใช่แระ..เพื่อนในคลับเยอะแยะใช้ไม่เห็นเป็นไร..ตะเกียงอะราดินไม่ได้ขึ้นตัวแดงซะหน่อย..นินก็เลยขัดๆกะสิ่งที่เขาคิดว่าใช่ พอเราอ้างเพื่อนว่าในคลับก็ใช้เยอะแยะไม่เห็นมีปัญหาไร..เขาก็เหมือนยิ่งโมโหว่าไม่เชื่อทฤษฎีเขา..แถมแช่งลูกชายเราอีกว่า..ดูแลไม่เป็นเต็มที่ก็ยกเครื่องใหม่..น่าน!!พูดปายโน่น..เป็นใครก็โมโห พอเราบอกช่างวิเคราะห์ว่าเป็นเซนเซอร์น้ำมันเครื่อง..แกบอกเซนเซอร์อะไร..ไม่ใช่หรอก..ถ้าเป็นเซนเซอร์ขับไม่ได้หรอก..ไม่มีอะ..ทีแรกนินก็เกรงใจนะ..พอพูดแค่นี้นินจับทางถูกแระว่าไม่รู้จิง..และอย่ามาพูดอีกนะว่ารถรุ่นนี้ใช้น้ำมันเครื่อง5ลิตร เหมือนทีเคยเจอนินขับรถหนีเลย!!  >:(  >:(  C:-) C:-)

Somchai

sensor ใต้อ่างน้ำมันเครื่อง มันทำหน้าที่หลายอย่าง

เช็คระดับน้ำมันเครื่อง ถ้าต่ำกว่าปกติ หรือมากกว่าปกติก็จะโชว์ ด้วยสีตะเกียงอาลาดิน.....ต้องดูคู่มือ...แต่รถยังวิ่งได้ปกติ

ถ้าผมจำไม่ผิด.....มันจะมีหน้าที่เช็คอะไรอีกอย่าง...จำไม่ได้ สมองช่วงนี้ไม่ค่อยดี.....

วัดอุณหภูมิน้ำมันเครื่อง หรือคุณภาพของน้ำมันเครื่อง....ผมไม่ยืนยัน 

ถ้ามันเช็คอุณหภูมิ หรือคุณภาพน้ำมันไม่ได้  มันจะโชว์ EML

รถจะวิ่งไม่ออก วิ่งได้ช้ามาก 20 Km/ชม.

อาการนี้ อาจเ็ป็นได้ทั้ง valvetronics หรือ ลิ้นปีกผีเสื้อ ก็โชว์ EML

หมายถึงว่ามันพบสิ่งผิดปกติที่ระบบเซนเซอร์ แล้วมันจะเข้าระบบ save  mode  เพื่อให้คลานเข้าอู่  อย่างเดียว......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2012, 22:12:56 โดย Somchai »

inin

• ขาประจำ
  • e36 e39 e46 ...and then
บาปกรรมที่ใหญ่หลวงที่สุดในชีวิตคือไม่กตัญญู

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
ล่าสุดเจอเซียน bmw ก่อนที่จะพูด ก็มาถามว่าเครื่องพี่รุ่นอะไร พอบอก N42 แหมบอกทันทีวิ่งครบ 1 แสน ฝาสูบจะโก่งทุกคัน ลูกสูบแตก
ต้องยกเครื่องทุกคัน ไม่มีใครขับเกิน 1.2 แสน ผมเห็นมาแล้วหลายคัน

......โธ่ ไอ้กร๊วก ไม่บอกรุ่นเครื่องเอ็งยังไม่รู้ว่ารุ่นไหน ทั้งที่ฝากระโปรงก็เปิดอยู่  แล้วบอกเห็นมาหลายคัน เอ็งเล่น Exx ต่อไปเถอะ   >:(
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

• ขาประจำ
sensor ใต้อ่างน้ำมันเครื่อง มันทำหน้าที่หลายอย่าง

เช็คระดับน้ำมันเครื่อง ถ้าต่ำกว่าปกติ หรือมากกว่าปกติก็จะโชว์ ด้วยสีตะเกียงอาลาดิน.....ต้องดูคู่มือ...แต่รถยังวิ่งได้ปกติ

ถ้าผมจำไม่ผิด.....มันจะมีหน้าที่เช็คอะไรอีกอย่าง...จำไม่ได้ สมองช่วงนี้ไม่ค่อยดี.....

วัดอุณหภูมิน้ำมันเครื่อง หรือคุณภาพของน้ำมันเครื่อง....ผมไม่ยืนยัน 

ถ้ามันเช็คอุณหภูมิ หรือคุณภาพน้ำมันไม่ได้  มันจะโชว์ EML

รถจะวิ่งไม่ออก วิ่งได้ช้ามาก 20 Km/ชม.

อาการนี้ อาจเ็ป็นได้ทั้ง valvetronics หรือ ลิ้นปีกผีเสื้อ ก็โชว์ EML

หมายถึงว่ามันพบสิ่งผิดปกติที่ระบบเซนเซอร์ แล้วมันจะเข้าระบบ save  mode  เพื่อให้คลานเข้าอู่  อย่างเดียว......
พี่สมชาย..นินขอบคุณมากๆ นะคะที่อุตส่าห์มาให้ข้อมูล..มือใหม่ก็ต้องเรียนรู้กันไป..นินเข้าใจแล้วคะ..คราวหน้าจะพยายามไม่ไปทะเลาะกะใครอีก..ขับรถซิ่งหนีดีก่า..ไม่ปวดจิตดี อิอิ  :-X :-X :-X

• ขาประจำ
ล่าสุดเจอเซียน bmw ก่อนที่จะพูด ก็มาถามว่าเครื่องพี่รุ่นอะไร พอบอก N42 แหมบอกทันทีวิ่งครบ 1 แสน ฝาสูบจะโก่งทุกคัน ลูกสูบแตก
ต้องยกเครื่องทุกคัน ไม่มีใครขับเกิน 1.2 แสน ผมเห็นมาแล้วหลายคัน

......โธ่ ไอ้กร๊วก ไม่บอกรุ่นเครื่องเอ็งยังไม่รู้ว่ารุ่นไหน ทั้งที่ฝากระโปรงก็เปิดอยู่  แล้วบอกเห็นมาหลายคัน เอ็งเล่น Exx ต่อไปเถอะ   >:(
ช่าย ช่าย ช่าย..พี่กฤษดาแนวนั้นเลยคะ..ที่นินเจอ เหอๆ โอ๊!!บุดดร้า  :)) :)) C:-)

• ขาประจำ
ทีนี้นินจะเริ่มจดแระ..ศึกษาการทำงานของอะไหล่และชิ้นส่วนแต่ละชิ้นแระ..ทั้งจำทั้งจดเลย..เกิดไรขึ้นจะได้พอรู้ทาง..ได้เถียงกะเขาได้คล่องคอหน่อย อิอิ  O0 O0 ^-^ ^-^

inin

• ขาประจำ
  • e36 e39 e46 ...and then
ทีนี้นินจะเริ่มจดแระ..ศึกษาการทำงานของอะไหล่และชิ้นส่วนแต่ละชิ้นแระ..ทั้งจำทั้งจดเลย..เกิดไรขึ้นจะได้พอรู้ทาง..ได้เถียงกะเขาได้คล่องคอหน่อย อิอิ  O0 O0 ^-^ ^-^
;) ;) ;)ไม่ธรรมดาจริงๆๆ ชอบๆๆ 555555
บาปกรรมที่ใหญ่หลวงที่สุดในชีวิตคือไม่กตัญญู

Somchai

ผมเจอผู้หญิงหลายคน ขับรถ และรู้เรื่องระบบ ของรถคันนั้นอย่างดี....เล่นเอาผมตาค้างมาแล้ว

• ขาประจำ
;) ;) ;)ไม่ธรรมดาจริงๆๆ ชอบๆๆ 555555
เหอๆ อิอิ  :o :o :o

• ขาประจำ
ผมเจอผู้หญิงหลายคน ขับรถ และรู้เรื่องระบบ ของรถคันนั้นอย่างดี....เล่นเอาผมตาค้างมาแล้ว
เลี้ยงรถมานก็คล้ายๆกะการเลี้ยงลูกคนนึงอะคะ..ถึงนินจะไม่เคยมีลูก..แต่คิดว่าการที่ได้เขามามันคือน้ำพักน้ำแรงเราไม่ได้ขอใครมาฟรีๆ เราควรที่จะรู้จักเขาทุกส่วน..มันก็ไม่ต่างอะไรกะดูแลลูกที่ต้องป้อนข้าวป้อนน้ำคอยอาบน้ำให้เขาแต่งตัวให้เขาดีๆ อาหารหรือน้ำที่ให้ทาน(ของเหลวต่างๆ)บางทีก็อาจจะสลับบ้างดูว่าเขาชอบอะไรคล้ายๆ ลูกอยากทานพิซซ่าหรือสปาร์เก็ตตี้ประมาณนั้น อิอิ.. :-* ^-^

Somchai

ลองเข้าไปดู นะน้อง......

• ขาประจำ
ลองเข้าไปดู นะน้อง......

นินกด Like เข้าไปไว้ในเฟสแระคะ..เดี๋ยวไว้นินจะเข้าไปดู ขอบคุณมากคะพี่สมชาย นินไม่แน่ใจว่าชื่อพี่สมชัยหรือสมชายคะ ^-^

oon_resist

ตัวเลข 0w 5w 10w มันเป็นตัวเลขที่บอกการทนต่ออากาศหนาวของน้ำมันเครื่อง ไม่มีผลต่อการใช้งานในประเทศไทย ท่านนั้นเค้ามีความรู้ขั้นเทพเลย เทพแบบหลับตาตอบไม่มีข้อมูลจริงๆ ;D ;D ;D

• ขาประจำ
ตัวเลข 0w 5w 10w มันเป็นตัวเลขที่บอกการทนต่ออากาศหนาวของน้ำมันเครื่อง ไม่มีผลต่อการใช้งานในประเทศไทย ท่านนั้นเค้ามีความรู้ขั้นเทพเลย เทพแบบหลับตาตอบไม่มีข้อมูลจริงๆ ;D ;D ;D
เย๊!!...โอ่ววว...ได้ความรู้อีกอย่างแล้ว..แหล่มๆปายเลย ขอบคุณคะ ;)) >:D >:D

chaky

เจอแบบนี้น่าจะพาไปนั่งรถเล่นที่ ความเร็วสัก 200 กม/ชม สักทีนะครับพี่ Krisada ผม เเสนสี่กว่าๆแล้ว ยังฟิตอยู่เลยครับ... >:(

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

yo-e46

tonbabu

เจอแบบนี้น่าจะพาไปนั่งรถเล่นที่ ความเร็วสัก 200 กม/ชม สักทีนะครับพี่ Krisada ผม เเสนสี่กว่าๆแล้ว ยังฟิตอยู่เลยครับ... >:(

ช่ายแล้วคับพี่ chaky N42 ของผม ก็ยังขับมันส์อยู่เหมือนเดิมมมมม 1.3 แสนแล้ว

Somchai

เป็นผู้หญิงตัวคนเดียว  ไปกล้าเถียง ชายอกสามศอก......

ไม่ควรทำ...อันตราย....ควรใช้ทางพระเข้าข่ม หันหลังกลับบ้าน.....ลูกโม่ อยู่หลังตู้.... :-[

สมชาย ครับ

• ขาประจำ
เป็นผู้หญิงตัวคนเดียว  ไปกล้าเถียง ชายอกสามศอก......

ไม่ควรทำ...อันตราย....ควรใช้ทางพระเข้าข่ม หันหลังกลับบ้าน.....ลูกโม่ อยู่หลังตู้.... :-[

สมชาย ครับ
สาธุ!!! ในรถหนูก็มี อิอิ :D :D

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG

สมชาย ครับ
สาธุ!!! ในรถหนูก็มี อิอิ :D :D

ฮาฮา.....ใช้ลูกโม่แหละดีแล้ว ไม่ต้องขึ้นลำ เหนี่ยวได้เลย.........ตับ..ตับ..ตับ..