ผู้เขียน หัวข้อ: e46 n42 เติม แก๊สโซฮอล์91 และ e20 ได้ไหมครับ จะส่งผลอะไรต่อเครื่องไหม  (อ่าน 3599 ครั้ง)

pp4444

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
e46 n42 เติม แก๊สโซฮอล์91  และ e20 ได้ไหมครับ จะส่งผลอะไรต่อเครื่องไหม

tong

• แฟนพันธุ์แท้
 ??? ??? รถผมM52 แรกเดิมแก๊สโซฮอล์95 ช่วงแพงๆหนีไปเติมแก๊สโซฮอล์91 ก็ไม่มีปัญหาครับส่วนตอนนี้ราคาน้ำมันลดลงก็ไปเติม 95กับแก๊สโซฮอล์95 นะครับผมคิดว่าไม่น่ามีปัญหานะครับ  (ส่วนE20 ยังไม่เคยลองครับ) รอความคิดเห็นจากท่านอื่นๆดูครับ  :-X O0 O0

Pro-ken

ผมเหมือนกันกะท่าน thong ใช้m52 แรกๆก็ตามนั้น น้ำมันแพงก็ปรับการใช้น้ำมันมาเรี่อย :-* แก๊ส 95,91 จนปัจจุบัญ E20 ใช้มาประมาณ 2 ปีกว่าแล้วครับ ไม่มีปัญหาครับ เคยมีระบบระบายความร้อน ท่อยางหม้อน้ำ แตก แต่ผมว่ามันปกติผมไม่ตรวจสอบให้ดีเอง ตอนนี้มีปัญหาเสียงดังตอนสตาร์ทที่เครื่องเย็น ผู้รู้ในเว็ปนี้ก็บอกใตรวจสอบชิ้นส่วนที่หมุนต่างๆ ก็เจอรอกดันสายพานไม่ดี ก็เปลียนครับ ก็ไม่มีไรครับ ใช้ทุกวัน :-*

Chris

N42เติมแก๊สโซฮอล์91ได้ไม่มีปัญหาครับ(คู่มือบอก91-98ครับ) แต่ตามคู่มือ บอกว่า เพื่อให้ได้ประสิทธิภาพสูงสุดควรเติมน้ำมันที่มีค่าออคเทน98ซึ่งบ้านเราตอนนี้ก็มีแต่E20
แต่ด้วยความที่E20มีแอลกอฮอร์มากถึง20% จึงไม่เหมาะนักสำหรับรถที่ไม่ได้ถูกออกแบบมาให้รองรับแอลกอฮอร์ขนาดนั้น ในระยะยาวจะส่งผลเสียต่อระบบเชื้อเพลิงได้ จึงแนะนำให้ใช้เบนซิน95หรือแก๊สโซฮอร์95แทน เพื่อสมรรถณะสูงสุดครับ
ถ้าไม่มีตังจริงๆ แนะนำให้ใช้แก๊สโซฮอร์91หรือติดแก๊สครับ :-*

ปล แก๊สLPGมีค่าออคเทนประมาณ105ครับ :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2014, 16:26:53 โดย Chris »
Born to be a Bimmer lover
I'm a E46 addict!
''อคติ คือสิ่งที่คนโง่ใช้แทนเหตุผล''

eam

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
N42เติมแก๊สโซฮอล์91ได้ไม่มีปัญหาครับ(คู่มือบอก91-98ครับ) แต่ตามคู่มือ บอกว่า เพื่อให้ได้ประสิทธิภาพสูงสุดควรเติมน้ำมันที่มีค่าออคเทน98ซึ่งบ้านเราตอนนี้ก็มีแต่E20
แต่ด้วยความที่E20มีแอลกอฮอร์มากถึง20% จึงไม่เหมาะนักสำหรับรถที่ไม่ได้ถูกออกแบบมาให้รองรับแอลกอฮอร์ขนาดนั้น ในระยะยาวจะส่งผลเสียต่อระบบเชื้อเพลิงได้ จึงแนะนำให้ใช้เบนซิน95หรือแก๊สโซฮอร์95แทน เพื่อสมรรถณะสูงสุดครับ
ถ้าไม่มีตังจริงๆ แนะนำให้ใช้แก๊สโซฮอร์91หรือติดแก๊สครับ :-*

ปล แก๊สLPGมีค่าออคเทนประมาณ105ครับ :-*
::2thmb:: ::2thmb::

suwannabmw

• ขาประจำ
เติมไปครับ ผมเติมE85 เพียวๆมาเกิน 1 เเสนโลเเล้วครับ ในคู่มือไม่มีบอกไห้ใช้เเกสได้ พวกเราไปติดเเกส ยังวิ่งสบายๆๆจ้า  ของทุกอย่างจะไห้ดีเหมือนน้ำมันเบนซิลเพียวๆ ไม่ได้หรอกครับ เเต่ด้วยราคาเเพง เราก้เลยต้องหาทางเลือกไหม่ครับ  จำไว้เสมอว่า ของทุกอย่าง มีข้อดี ต้องมีข้อเสีย  เเต่เราต้องช่างน้ำหนักว่าข้อดีเยอะกว่าไหม   อย่างผมเติมE85 สิ่งที่ผมต้องเปลี่ยนบ่อยขึ้น คือ กรองเบนซิล 1 เเสนกว่าโล เปลี่ยนไปเเล้ว 3 ลูก เเค่นั้นครับ อย่างอื่นก็บำรุงตามสภาพ

ปล. ไม่เเนะนำไห้เติมE85 เพราะรถบางคันเเสดงอาการสั่น กัดสาย  เเต่รถผมมันใช้ได้ปกติ วิ่งได้ทุกสภาพน้ำมัน ไม่มีกัดสาย ปั้มติกไม่เคยเสีย อันนี้ผมไม่เเน่ใจว่าเจ้าของเก่ามันไปทำอะไรไหมนะครับ เพราะคนส่วนไหญ่ที่เติมบอกสั่นๆๆ เเต่รถผมนิ่งกริบ เติมได้ทุกน้ำมัน เเต่ถ้าน้ำมันเบนซิลเพียวๆๆจะขับมันฟ่า ผมว่าจะลองผสมดีเซลดูอยู่ ทำไมมันฉลาดจังเราไส่อะไปมันก็ปรับเอง  :cheerup: :cheerup: