ผู้เขียน หัวข้อ: *** ถ้าน้ำมันเครื่อง หากมันหายบ้างก็ไม่ต้องวิตกจริตครับ ***  (อ่าน 2157 ครั้ง)

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
ข้อความมาจาก ท่านสมาชิกในเวปวอลโว่ ที่ผมใช้อีกคัน ( 850 turbo ออกป้ายแดง 2.4 ล้าน วันนี้ขายได้ 2 แสนกว่า เวรกรรม )

น้ำมันเครื่องแต่ละเบอร์จะมีข้อดี ข้อเสีย ต่างกันเล็กน้อยครับ

-w30 มีความหนืดต่ำ น้ำมันจะมีความใสมาก เหมาะกับรถป้ายแดงที่ชิ้นส่วนยังไม่สึกหรอ

-w40 มีความหนืดปานกลาง น้ำมันจะมีความข้นพอสมควร เหมาะกับรถใช้งานเกิน 30,000 กม.

-w50 มีความหนืดมาก น้ำมันจะมีความข้นมาก เหมาะกับรถเกิน 100,000 กม. รถที่ใช้ระบบอัดอากาศ หรือในรถรอบจัด

และบ้านเราเป็นเมืองร้อนค่าความร้อนของน้ำมันเครื่องเวลาทำงาน ที่อุณหภูมิเท่ากัน ถ้าเบอร์ 30 ฟิลม์น้ำมันจะใสทำให้น้ำมันเครื่องหายได้ง่ายกว่าเบอร์ 40 และ 50

ถ้ารถป้ายแดงก็ใช้ 30 จนเกิน 30,000 กม. ก็เปลี่ยนมาใช้เบอร์ 40 พอครบ 100,000 กม. ก็เปลี่ยนมาใช้เบอร์ 50 ( พวกรถที่มีระบบอัดอากาศ หรือรอบจัดก็ควรใช้เบอร์นี้ )

-------------------------------------------------------------------------------

E46 แนะนำ 40w  กำลังดีครับไม่หนืดเกินไป สำหรับวาวล์เทคโนโลยีใหม่   ผมใช้น้ำมันในภาพ ราคาไม่แพง bmw รับรองมาตราฐานครับ  <!-- s:bingo -->:bingo<!-- s:bingo -->

โปรดอ่านต่อครับ ตามลิงก์ ครับ

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2012, 16:56:44 โดย krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ekrl

• แฟนพันธุ์แท้
  • 318 iase N42
ตอนนี้ผมก็ใช้ยี่ห้อนี้ แต่เป็น 30w(ตอนสั่งคนไปซื้อไม่ได้บอกให้ดู เด็กมันเลยซื้อมาเบอร์นี้  :haix )
 นี่ผ่านไป 4000 โล แล้ว นมค. หายไป ประมาณ 2 มม.จากไม้วัด และสังเกตว่าเริ่มมีควันขาวด้วย  :indotz
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »

cyberlotus

• คนคุ้นเคย
    • http://www.izith.com
รถผมติดแก๊สด้วย แนะนำ น้ำมันเครื่องไหนดีครับ กำลังจาไปอุดรอยรั่วแล้วเปลี่ยนใหม่เลย
ขอบคุณครับ :bow
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »