ผู้เขียน หัวข้อ: เบอร์น้ำมันเกียร์ครับ  (อ่าน 2128 ครั้ง)

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
เบอร์น้ำมันเกียร์ครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 09:39:11 »
เป็น e46 323I m52tub24 ครับ

อยากจะลองเปลี่ยนมาใช้ของข้างนอกบ้างครับ ขอสเป็คน้ำมันเกียร์หน่อยครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

OaTt

• แฟนพันธุ์แท้
Re: เบอร์น้ำมันเกียร์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 10:01:53 »
ของผมใช้ Valvoline Max life กระปุกแดงครับ ส่วนเบอร์ผมหาแล้วไม่เจอน่ะครับ  O0

crayonz

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 13:33:03 »
รถที่ก่อนปี 2004 ใช้ DEXRON III H ได้หมดครับ กับ BMW, ไม่ว่าจะเป็นเกียร์ GM หรือ ZF

ถ้าเกียร์พังเพราะน้ำมันเกียร์ คงไม่ใช่เกิดจากชนิด แต่เกิดจากการเปลี่ยนถ่ายไม่ถูกต้องมากกว่าครับ ไม่ได้ระดับบ้าง เกินไป น้อยไป ไม่ได้ไล่อากาศ

ในเว็บนี้มีช่างเก่ง ๆ หลายคนลองดูนะครับ
แกล้งโง่ไปบ้าง ทำให้เขาดูถูกไปบ้าง ชีิวิตมันก็ง่ายขึ้น

num2012

• ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 13:49:18 »
แล้วใครเคยเปลี่ยนถ่ายที่ศูนย์บริการบ้างละครับ (ราคาเท่าไร) เห็นว่าศูนย์มีการรับประกันว่าถ้าเปลี่ยนถ่ายแล้วเกียร์พังเขารับเครมใช่ใหม ที่ศูนย์เนีย O0
เก่า แต่ไม่แก่นะ

crayonz

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 13:57:46 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
แล้วใครเคยเปลี่ยนถ่ายที่ศูนย์บริการบ้างละครับ (ราคาเท่าไร) เห็นว่าศูนย์มีการรับประกันว่าถ้าเปลี่ยนถ่ายแล้วเกียร์พังเขารับเครมใช่ใหม ที่ศูนย์เนีย O0

ถ่ายน้ำมันเกียร์ศูนย์ ค่าบริการ 8xxx บาท ถึง 15xxx บาทครับ แล้วแต่ว่าเราทำอะไรบ้าง เปลียนกรองด้วยก็แพงหน่อย

ไม่ได้รับประกันเกียร์นะครับ รับประกันงานถ่ายเฉย ๆ ซึ่งไม่ได้มีอะไรเลย ถ้าเกียร์เสีย เขาก็จะพิสูจน์ได้ว่าไม่ได้เกิดจากการถ่าย ไม่อยู่ในการรับประกันครับ

แกล้งโง่ไปบ้าง ทำให้เขาดูถูกไปบ้าง ชีิวิตมันก็ง่ายขึ้น

pesonal

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 14:00:50 »
ถามด้วยคน ครับ ถ้าจะถ่ายเอง มีพี่เปิดอู่ อยู่ครับน้ำมัน ยี่ห้อไรเบอร์ ไร จำนวนเท่าไรครับ

crayonz

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 15:07:33 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ถามด้วยคน ครับ ถ้าจะถ่ายเอง มีพี่เปิดอู่ อยู่ครับน้ำมัน ยี่ห้อไรเบอร์ ไร จำนวนเท่าไรครับ

4 เกียร์  6 -7 ลิตร
5 เกียร์ 7-8 ลิตร

แล้วแต่ว่าเปลี่ยนกรองเกียร์รึเปล่าครับ

ถ้าพี่คุณมี GT1 หรือโปรแกรม BMWอื่น ๆ ให้เปิดดูครับ มันจะมี Temperature และ วาล์ว ที่ต้องดูว่าเติมได้หรือยัง เป็นระดับที่เหมาะสมหรือไม่ เอาแต่อัด ๆ น้ำมันลงอ่าง ล้นบ้าง ขาดบ้าง เดาไปเรื่อย

ช่างส่วนใหญ่ เปิดรูถ่าย ไขรูเติม พอน้ำมันหมด ก็แค่ใส่ล้นออกรูสตาร์ทเครื่องเติมแค่นั้น ไม่ได้ดูคู่มือเลยว่าเขาให้เช็คอะไรบ้าง แบบนี้เกียร์มันเลยพังกันเป็นว่าเล่น

ถ้าเปลี่ยนกรอง ดูอันนี้ก่อนครับ เครื่องตัวไหนเกียร์ตัวไหน

pesonal

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 15:25:27 »

4 เกียร์  6 -7 ลิตร
5 เกียร์ 7-8 ลิตร

แล้วแต่ว่าเปลี่ยนกรองเกียร์รึเปล่าครับ

ถ้าพี่คุณมี GT1 หรือโปรแกรม BMWอื่น ๆ ให้เปิดดูครับ มันจะมี Temperature และ วาล์ว ที่ต้องดูว่าเติมได้หรือยัง เป็นระดับที่เหมาะสมหรือไม่ เอาแต่อัด ๆ น้ำมันลงอ่าง ล้นบ้าง ขาดบ้าง เดาไปเรื่อย

ช่างส่วนใหญ่ เปิดรูถ่าย ไขรูเติม พอน้ำมันหมด ก็แค่ใส่ล้นออกรูสตาร์ทเครื่องเติมแค่นั้น ไม่ได้ดูคู่มือเลยว่าเขาให้เช็คอะไรบ้าง แบบนี้เกียร์มันเลยพังกันเป็นว่าเล่น

ถ้าเปลี่ยนกรอง ดูอันนี้ก่อนครับ เครื่องตัวไหนเกียร์ตัวไหน

ครับขอบคุณครับ

chaky

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 15:38:59 »
ลองเข้าไปดูในกระทู้นี้นะครับ พี่Tom
ด้านล่างๆครับ มีข้อมูลที่ผมเคยเขียนไว้ครับ

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

chaky

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 15:40:08 »
น้ำมันเกียร์ ใช้ทั้งหมด 9 ลิตรครับ ผมหาข้อมูลมาครับ ใช้เจ้าตัวนี้ครับ
valvoline maxlife 75,000km มีสเปคเทียบครับเบอร์น้ำมันเกียร์ของ BMW โดยตรงเลยครับ

ดูบรรทัดที่มี BMW 7045E, ETL8072B, LA2634, LT71141
ผมซื้อมาจากวรจักร ลิตรละ220บาทเองครับ ซื้อมา10ลิตร เผื่อเอาไว้ก่อนราคาก็ 2,200 บาทครับ

ตัดเอาบางส่วนมาให้ครับ

จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 23:10:35 »
ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ

พอดีอยากลองน้ำมันเกียร์ตัวใหม่ๆดู อาจคงต้องเปลี่ยนแบบถอดเกียร์ออกมาคว่ำทอร์คดูครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

chaky

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 23:40:01 »
ครับ ผมก็เพิ่งคว่ำ ทอร์กมาหมาดๆ ใช้ไปได้สัก 4,000 - 5,000 กิโลแล้วครับ
valvoline ตัวนี้ใช้ได้ดีทีเดียวครับ ไม่หนืด แทบจะเทียบเท่ากับน้ำมันที่เบิกศูนย์เลยครับ

อัตราเร่งยังดีเหมือนเดิมครับ