ผู้เขียน หัวข้อ: จะไปดูE46 318ise N42ครับ ขอคำแนะนำในการดูเบื้องต้นหน่อยครับ  (อ่าน 1988 ครั้ง)

PirenZe

• แฟนพันธุ์แท้
วันอาทิตย์นี้ว่าจะเข้าไปดูครับ 318ise N42 ปี2002
รถวิ่งมาค่อนข้างเยอะครับ 2แสนกว่ากิโลแล้ว
หลักๆที่ควรระวังและควรสังเกตมีอะไรบ้างครับ กับN42ระยะทางขนาดนี้
-การเดินเบาของเครื่อง ต้องสังเกตอะไรบ้าง รอบเดินเบาควรอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่
-การทำงานของเกียร์ควรสังเกตอย่างไรครับ (คันเก่าใช้M52 เกียร์ธรรมดา เลยไม่มีความรู้เลย กลัวจะจุกกับเรื่องเกียร์เพราะเห็นข้อมูลในนี้บอกว่าระยะขนาดนี้น่าจะถึงเวลาแล้ว) รอบการเปลี่ยนเกียร์ควรประมาณที่เท่าไหร่ ในสภาพปกติมันจะกระตุกหน่อยๆหรือไม่ครับ
-การทำงานของกระจก ที่ว่าตกรางหรือใกล้ไปนั้นสังเกตอย่างไรครับ เปิดปิดขึ้นสุดแล้วฟังเสียงรึเปล่าครับ หรือมีข้อสังเกตพิเศษอย่างไร
-พวกน้ำมันเครื่องเครื่อง เราเปิดฝาไฟส่องจะพอเห็นรึเปล่าครับหรือดึงก้านขึ้นมาพอดูได้ตามปกติหรือไม่ หม้อน้ำด้วยครับ
-ข้อสังเกต หรือข้อควรระวังอื่นๆ เบาะไฟฟ้า กล่อง การทำงานของพวงมาลัย หรืออุปกรณ์เสริมต่างๆ

ถามค่อนข้างเยอะเลยครับ ด้วยชื่อเสียงN42ก็เลยทำให้หวั่นใจอยู่ จริงๆตอนแรกก็มองM52ไว้ครับ เพราะพอคุ้นเคยกันอยู่(ในโน้สเดี่ยว) แต่ด้วยรถคันนี้ช่างที่เช็คอยู่บอกเจ้าของซ่อมถึงเปลี่ยนเบิกอะไหล่ตามระยะทางมีบิลอยู่ แต่ก็กลัวอยู่จะมาแจ๊คพอตที่เรารึเปล่า อยากไปดูเบื้องต้นสภาพภายนอกด้วยตัวเองก่อน แล้วว่าจะให้ช่างเอาGT1ไปจับอีกทีครับ  ยังไงรบกวนสมาชิกพี่ๆน้องๆด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ

RAT_E46THAILAND

• ขาประจำ
ใจเย็นพี่น้อง

chet

• บุคคลในตำนาน
  • Love conquers all
    • ศูนย์บริการสิ่งพิมพ์ครบวงจร
ใจเย็นๆอย่างที่ข้างบนบอกครับ อย่าไปเผลอสบตากะมัน เดี๋ยวจะเผลอตัวหลงรักแล้วรีบจับจองลืมใส่ใจรายละเอียด  :-\ ตัวที่ผมใช้อยู่ปัจจุบันตอนเจอกันก็รูปลักษณ์หมดจดมาก เห็นปุ๊บแทบจะอุ้มกลับบ้าน ตอนนี้มาอยู่กะผมได้ครึ่งปีเปลี่ยนโน่นซ่อมนี่ไปแสนกว่าๆแล้ว

แต่ตอนนี้ก็ยังรักมันเหมือนตอนแรกพบอยู่ดี  :)

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
ค่อยๆดูไปก่อนนะครับ คันที่จะไปดูถ้ามีรูปเอามาลงให้ดูได้นะครับ จะได้ช่วยๆกันดูครับ แต่รถวิ่งเยอะไปหน่อยนะ O:-)

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

PirenZe

• แฟนพันธุ์แท้
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
โอเคพี่ ค่อยๆดูไปเรื่อยๆดีกว่า เผื่อหา323ไปในตัวด้วยเนอะเนอะ  :D

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ค่อยๆดูไปก่อนนะครับ คันที่จะไปดูถ้ามีรูปเอามาลงให้ดูได้นะครับ จะได้ช่วยๆกันดูครับ แต่รถวิ่งเยอะไปหน่อยนะ O:-)

วันนั้นดูผ่านๆก็ไม่ได้ถ่ายรูปกลับมา ที่เห็นก็มีชุดแต่ง+กระจกM3 ล้อ19 เฟืองกระจกด้านขวามันรูดด้วย ก็กังวลอยู่ วิ่งมาเยอะด้วย อีกอย่างสีก็ไม่ได้อีก คงจะผ่านไปก่อน :o

Preetz

• คนคุ้นเคย
ขอตอบจากประสบการณ์นะครับ
- 1. อย่างแรกควรเช็คตอนเครื่องเย็นๆนะครับ ดูว่าตอนสตาร์ทลื่นรึเปล่า เพราะถ้าเกี่ยวกับน้ำมันเครื่อง เครื่องมันจะสั่นๆก่อนเดินนิ่ง
  แปลว่าน้ำมันเครื่องอาจจะรั่วหรือขาด รอบปกติน่าจะอยู่ราวๆ 800
- 2. อันนี้ก็ควรลองตอนเครื่องเย็นๆ ลองเข้าเกียร์ถอยหลังดูว่าตอบสนองดีรึเปล่า ไม่ใช่เข้าไปแล้วรอแป็ปถึงจะถอย อันนี้มีเสียว
- 3. กระจกดูง่ายถึงเป็นก็แก้ไม่ยากเห็นว่าเป็นทุกคัน ลองเลื่อนขึ้นลงสุดดูก็น่าจะทราบ สังเกตุดูว่านุ่มลื่นไหมเวลาเลื่อน
- 4. น้ำมันเครื่องดึงดูก็ได้ครับ ถ้าขาดอาจรั่ว หม้อน้ำก็ดูปกติครับ ไม่มีคราบน้ำมัน หรือสนิม
- 5. ถ้าเรื่องระบบไฟฟ้าหนักๆน่าจะเป็นกล่อง dsc นะครับ ลองกดดู ไฟดับหรือติดปกติไหม อันอื่นๆรอ คคห.อื่นมาเสริมนะครับ
เพิ่มเติม - ผ้าบุหลังคาเป็นทุกคัน ลองดูก็ได้ครับว่าทำมาใหม่รึเปล่า ถ้ายังก็เตรียมทำใหม่ราวๆ 4000
เรื่องเครื่องพัง หรือเกียร์ มันก็ตามการใช้งานอ่ะครับ อาจต้องอาศัยโชค ทางแก้ผมว่าเผื่อเงินไว้ดีกว่าครับ รถมือ2ต้องเตรียมใจ
ขอให้โชคดีนะครับ ยินดีต้อนรับล่วงหน้า

RAT_E46THAILAND

• ขาประจำ
โอเคพี่ ค่อยๆดูไปเรื่อยๆดีกว่า เผื่อหา323ไปในตัวด้วยเนอะเนอะ  :D

วันนั้นดูผ่านๆก็ไม่ได้ถ่ายรูปกลับมา ที่เห็นก็มีชุดแต่ง+กระจกM3 ล้อ19 เฟืองกระจกด้านขวามันรูดด้วย ก็กังวลอยู่ วิ่งมาเยอะด้วย อีกอย่างสีก็ไม่ได้อีก คงจะผ่านไปก่อน :o
.  ของแต่งพี่เน้นเป็นอันดับสองนะแจ๊ค.   เอาสภาพภายในความเรียบร้อย. เครื่ิองเกียร์. ช่วงล่าง. อะครับ.