ผู้เขียน หัวข้อ: แยกออยเกียร์ใช้แผงระบายความร้อนแบบท่อแบน  (อ่าน 5262 ครั้ง)

(^_^)

• ขาประจำ
  • คนเราอายุถึง100ปีจะมีซักกี่คน เราเหลือเวลาอีกกีปีจะทำอะไรก็รีบทำ แต่อย่าให้ใครเดือดร้อน
คือออยเกียร์ผมเป็นแบบแบนๆๆไม่ใช่แบบกลมๆๆนะครับ3,000 เลยลองใส่ดู คืออยากลองความแตกต่างเห็นเขาบอกแบบท่อแบนๆๆจะระบายความร้อนได้ดีกว่านะครับ

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

....ส่วนอันนี้เป็นท่อสแตนเลส ยาวประมาน3.5 นิ้วนะครับ เอาไว้ใช้ต่อกับออยเกียร์ตอนตัดแยกแล้ว..ส่วนน๊อต2ตัวผมเอาไว้ใส่ส่วนที่เราตัดท่อยางติดกับหม้อน้ำ

....เวลาขันตัวรัดท่อที่มาจากเกียร์.ส่วนที่เป็นยางให้รัดจุดใกล้กับปรายท่อที่เราเสียบเข้าไป.เพราะท่อยางจะใหญ่กว่าท่อเลสที่เราเสียบเข้าไปจะได้ไม่มีแรงต้านมาก
....ท่อยางผมใช้ของที่เขาให้มาซึ่งใช้ได้พอดีเลย

....ส่วนที่กรอกน้ำมันเกียร์ผมแปลงเอาจาก ขาดน้ำทิพขนาดเล็ก ซึ่งนิ่มจัดรูปง่าย

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

.....ผมติดลักษณะนี้จะได้ไม่มีความร้อนจากหม้อน้ำแผ่มาโดนออยเกียร์..ส่วนหลังออยเกียร์ตรงหม้อน้ำจะได้มีพื้นที่ให้อากาศได้เข้าไประบายความร้อน
....ติดตั้งแล้ว.ใส่ท่อยางแล้ว ผมแหย่เข้าไปในช่องที่สามารถนำไปต่อกับกับท่อที่มาจากเกียร์..จะได้ตัดได้ถูกสัดส่วน
....ส่วนคราบน้ำมันที่แผงออยเกียร์ทางขวา.มาจากการเติมน้ำมันเกียร์แล้วล้นนะครับ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

....เบื้องต้นลองใส่ดูแล้วติดเครื่อง ใส่เกียร์DและR เหยียบแบรกไว้ แล้วเร่งจนสุดคันเร่ง รอบจะขึ้นมาได้ 2,000หน่อยๆๆ รถไม่หยับเพราะเหยียบแบรกไว้ ก็ยังไม่มีรอยน้ำมันเกียร์ซึมรั่วตามจุดต่อหรือแตกที่ออยเกียร์นะครับ

....เบื้องต้นการขับขี่ปรกตินะครับรอบต้นรอบปราย..ไม่มีอะไรโชว์ว่ามีปัญหา

.... C:-) C:-) เป็นการทดลองเฉยๆๆอย่าพึงเลียนแบบนะครับ..แค่ผมอยากลองว่าจะเกิดปัญหาแค่ไหน..ซึ่งจะมาแจ้งให้ทราบเป็นระยะๆๆๆนะครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2015, 10:10:18 โดย (^_^) »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน ^-^ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอินเป็นเด็กพัทยาโดยกำเนิด

soyti

• ขาประจำ
Re: แยกออยเกียร์ใช้แผงระบายความร้อนแบบท่อแบน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2015, 21:05:45 »
รบกวน สอบถาม ครับ ซื้อ oil gear ที่ไหน ครับ

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: แยกออยเกียร์ใช้แผงระบายความร้อนแบบท่อแบน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 07:12:25 »
รอติดตามครับ สนใจอยู่เหมือนกัน อยากได้ออยตัวหนาๆแบบนี้มานานแล้วครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

(^_^)

• ขาประจำ
  • คนเราอายุถึง100ปีจะมีซักกี่คน เราเหลือเวลาอีกกีปีจะทำอะไรก็รีบทำ แต่อย่าให้ใครเดือดร้อน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 08:44:34 »
รบกวน สอบถาม ครับ ซื้อ oil gear ที่ไหน ครับ

ผมสั่งมาจากกรุงเทพนะครับ ชื่อคุณ แซม เบอร์ Line=099-1942264
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน ^-^ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอินเป็นเด็กพัทยาโดยกำเนิด

soyti

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 08:59:52 »
รบกวน สอบถามเพิ่ม ครับ
1) จะต้องเติมนำมันเกียร์ให้เต็ม oil cooler ใหม่ ก่อนตัดต่อ สาย oil เกียร์เดิม ใช่มั้ย ครับ
2) ปริมาณ นำมันเกียร์ที่เติม oil cooler ใหม่ ใช้ เท่าไร ครับ
3) ตอนตัดสาย oil เดิม มันต้องมีนำมันเกียร์ไหล ออกมา ทำไง ครับ
พอดี อยาก diy เอง ครับ
ขอบคุณ ครับ

(^_^)

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 00:49:35 »
1) จะต้องเติมนำมันเกียร์ให้เต็ม oil cooler ใหม่ ก่อนตัดต่อ สาย oil เกียร์เดิม ใช่มั้ย ครับ
2) ปริมาณ นำมันเกียร์ที่เติม oil cooler ใหม่ ใช้ เท่าไร ครับ
3) ตอนตัดสาย oil เดิม มันต้องมีนำมันเกียร์ไหล ออกมา ทำไง ครับ
ขอบคุณ ครับ

..เป็นคำถามที่ดีครับ..ผมก็ทำเองนะครับ

..ใช่ครับต้องเติมก่อนตัดต่อ.เติมสายด้านนึงให้ล้นอีกด้านนึง..แล้วหาน๊อตเบอร์14 อุดรูไว้ก่อนทั่ง2ด้าน

..เติมน้้ำมันเกียร์เข้าออยตัวนี้ได้แค่ประมาณ0.4ลิตรนะครับ

..ตอนตัดต่อต้องตัดต่อทีละเส้น อย่าตัดทั้ง2เส้น(ที่มาจากเกียร์)..ส่วนที่ออยเกียร์ก็จะเอาเส้นไหนต่อก็ถอดน๊อตที่อุดออกด้านเดียวอีกด้านอุดไว้เหมือนเดิม..ทำทีละเส้น

..สู้ๆๆครับ :cheerup:

soyti

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 08:30:04 »
ขอบคุณ ครับ
เยี่ยมยอด เลย ;)

..เป็นคำถามที่ดีครับ..ผมก็ทำเองนะครับ

..ใช่ครับต้องเติมก่อนตัดต่อ.เติมสายด้านนึงให้ล้นอีกด้านนึง..แล้วหาน๊อตเบอร์14 อุดรูไว้ก่อนทั่ง2ด้าน

..เติมน้้ำมันเกียร์เข้าออยตัวนี้ได้แค่ประมาณ0.4ลิตรนะครับ

..ตอนตัดต่อต้องตัดต่อทีละเส้น อย่าตัดทั้ง2เส้น(ที่มาจากเกียร์)..ส่วนที่ออยเกียร์ก็จะเอาเส้นไหนต่อก็ถอดน๊อตที่อุดออกด้านเดียวอีกด้านอุดไว้เหมือนเดิม..ทำทีละเส้น

..สู้ๆๆครับ :cheerup:

soyti

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 08:30:42 »
ขอบคุณ ครับ ;)

tom46

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 10:56:39 »
พอจะบอกยี่ห้อ จำนวนหลอดแถวของออย ให้ด้วยได้ไหมครับ

เผื่อจะได้เลียนแบบด้วยคนครับ

K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

(^_^)

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 11:18:57 »
พอจะบอกยี่ห้อ จำนวนหลอดแถวของออย ให้ด้วยได้ไหมครับ

เผื่อจะได้เลียนแบบด้วยคนครับ

..ผมไม่รู้ว่ายี่ห้ออะไร.ไม่รู้ตัวหนังสือที่ออยเกียร์ใช่ยี่ห้อรึเปล่านะครับ ???

..เป็นแถวระบายความร้อน17แถว..ผมดูแล้วช่องพวกนี้ถ้ารวมกันจะใหญ่กว่าท่อเข้าออกอีกนะครับ ???

..ถึงตอนนี้กํยังไมีมีปัญหาอะไรเลย.เข้าเกียร์นิ่มปรกติ การตอบสนองของเกียร์ปรกตินะครับ :-*

..ผมขอสรุปว่าไม่น่าจะมีปัญหาใดๆนะครับ :)

tom46

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2015, 08:34:11 »
รอติดตามผลยาวๆอยู่นะครับ ของผมเกียร์ใกล้ถึงคราวต้อง โอเวอร์ฮอล์ ละ โอเวอร์ฮอล์รอบนี้ว่าจะเปลี่ยนมาใช้ออยแยกบ้างครับ

songwut wongaruksorn

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2015, 18:00:25 »
m54 b30 แยกออยเกียร์ แบบนี้ระบายพอมั๊ยครับ  ถ้าเปลี่ยนน้ำมันเกียร์แนะนำยี่ห้อใหนดีครับ และใช้กี่ลิตรครับ :-*

(^_^)

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2015, 20:45:50 »
m54 b30 แยกออยเกียร์ แบบนี้ระบายพอมั๊ยครับ  ถ้าเปลี่ยนน้ำมันเกียร์แนะนำยี่ห้อใหนดีครับ และใช้กี่ลิตรครับ :-*

เห็นคนขายบอกรองรับได้ถึง3,000cc.นะครับ ???

ส่วนน้ำมันเกียร์เห็นคนใช้เยอะมาก.ก็ลองเลือกๆๆดูนะครับ ^-^

AooA

• มือใหม่หัดขับ
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2018, 10:33:10 »
สอบถามครับ
อยากทำออยเกียร์แยกเองเหมือนกัน ไม่ทราบว่า ต้องอุดรูน้ำกี่จุดครับ จุดใดบ้าง ใช้อะไรอุดครับ
ขอบคุณครับ