ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟ xenon ไม่ค่อยสว่าง  (อ่าน 2518 ครั้ง)

24noppon

• แฟนพันธุ์แท้
  • เรามันก็แค่เศษดาว จะอะไรกันนักกันหนา
ไฟ xenon ไม่ค่อยสว่าง
« เมื่อ: มีนาคม 17, 2020, 17:08:13 »

ช่วงนี้ขับรถตอนกลางคืน รู้สึกมองไม่ค่อยชัด ลองเปลี่ยนหลอดไฟใหม่ก็ไม่ช่วยให้สว่างขึ้นเลย ผมเลยลองรื้อชุดโคมไฟมาดู เจอสภาพจานสะท้อนแสงหมองมากๆ แก้วรวมแสงก็สกปกมีคราบฝุ่นจับหนาจนหมอง

พอดีได้ชุด lens xenon มาจกพี่เลยเอามาลองเปลี่ยนดูครับ ผมถอดชุดcut off ไฟสูง-ต่ำจากอันเดิมไปใส่จานสะท้อนแสงอันใหม่
ซ้ายมือcut off ของของใหม่  ขวามือเป็นของเดิมติดรถ

ใส่ได้พอดีเลย

อันนี้ของเดิมสะภาพหมอง

อันนี้ของใหม่สะภาพดูใสดี

หลังจากใส่แล้ว แสงสว่างขึ้นมากๆสว่างขึ้นประมาณ 40%เสียดายไม่ได้ถ่ายรูปเปรียบเทียบไว้พอดีรีบทำไปหน่อยครับ  แต่เสียอย่างเดียวคือ ลำแสงค่อนข้างแคบถ้าจะเลี้ยวเข้าซอยในตอนกลางคืนมีเสียวหน่อยๆ เพราะมองข้างทางไม่เห็นเลย
ตอนนี้ผมเอาจานสะท้อนแสงของเดิมไปชุบใหม่แล้ว รอได้ของกลับมาน่าจะประมาณกลางอาทิตหน้า ใส่ของเดิมน่าจะปลอดภัยกว่าครับ O0

ิBMW E46 323ISE STOCK ENGINE M52TU

praphol

Re: ไฟ xenon ไม่ค่อยสว่าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 25, 2020, 14:41:54 »
 ;)

24noppon

• เรามันก็แค่เศษดาว จะอะไรกันนักกันหนา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2020, 17:36:26 »
update ครับ
ได้ของกลับมาแล้ว พร้อมกับประกอบคืนกลับสู่ดั้งเดิมของรถ แสงสว่างขึ้นมาก เมื่อเทียบกับก่อนที่จะส่งไปชุบใหม่ครับ แต่ถ้าเทียบกับของใหม่เลยความสว่างจะพอๆกันครับแยกไม่ค่อยออก

ก่อนเอาไปชุบ

หลังชุบแล้ว
ิBMW E46 323ISE STOCK ENGINE M52TU

praphol

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 03, 2020, 09:13:05 »
ส่งชุบที่่่่ไหนครับ ราคาค่าชุบเท่าไรครับ

24noppon

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 03, 2020, 15:35:36 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ส่งชุบที่่่่ไหนครับ ราคาค่าชุบเท่าไรครับ

ร้านที่ส่งชุบผมหาจาก facebook ชื่อทีพีอาร์ท ร้านชุบโครเมี่ยมไฟหน้า มีหลายเจ้าอยู่ รองสอบถามราคาดูคับ ราคาที่ผมทำมาอยู่ข้างละ 300บาท คิดค่าส่งกลับ 50บาท

praphol

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 03, 2020, 16:08:26 »
ขอบคุณครับ

Beer cool

• ตามใจ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 04, 2020, 21:13:07 »
ดีทำเองเป็นก็ประหยัดเงินได้เยอะ
ตามล่าความฝัน

24noppon

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 30, 2021, 09:49:20 »
ขออัพเดทสักหน่อยครับ
พอดีช่วงนี้ไฟติดๆดับ เอาบัลลาสเก่าที่เก็บไว้มาเปลี่ยนแล้วก็ไม่หาย เลยจัดการรื้อโครมออกมาดู เจอชุด Ignition element Xenon-light ของเก่ามีการตัดต่อสายไว้สภาพดูแล้วไม่ค่อยโอเท่าไหร่ ผมเลยหาของจีนมาเปลี่ยนดูครับ

ตอนรื้อไม่ได้ถ่ายไว้ ตำแหน่งอยู่บริเวณนี้ครับ

ของที่สั่งมาครับ ได้มาประมาณ 1300บาท

เทียบกับของเดิมครับ

พอเปลี่ยนแล้วไฟก็ติดปกติดี จากที่ใช้งานมายังไม่มีอาการดับให้เห็นคับ

24noppon

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2023, 14:06:38 »
ขอ อัพสักหน่อยครับ จากผ่านไปเกือบๆ 3 ปี ตอนนี้จานฉายหมองเรียบร้อยครับ
แต่รอบนี้คงต้องหาโคมเปลี่ยนยกโคมเลย สภาพมีพลาสติกหักหลายจุด ซ่อมคงไม่คุ้มละครับ  O0