ผู้เขียน หัวข้อ: อาการแอร์มีควันออกมา  (อ่าน 2495 ครั้ง)

ยิ้มบางแสน

• บุคคลในตำนาน
อาการแอร์มีควันออกมา
« เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 19:03:42 »
ผมสังเกตมาสักพักแล้วครับสำหรับอาการนี้

อาการนี้เกิดขึ้นเฉพาะเวลาฝนตกเท่านั้น
1. ต้องขับเร็วๆ ราวๆ 100 กม./ชม. ขึ้นไป
2. จากข้อ 1 ควันจะเริ่มออกมาที่ช่องแอร์ตรงกลาง ออกมาเยอะพอสมควร เป็นควันเย็นๆ ครับ ไม่มีกลิ่นใดๆ
3. ถ้าลดความเร็วลงเหลือต่ำกว่า 90 กม./ชม. ควันจะค่อยๆ หายไปจนหมด ถ้าเร่งเรื่องอีกก็พุ่งออกมาอีก

กรณีที่ฝนไม่ตก ขับเร็วเท่าไหร่ควันก็ไม่ออกมาครับ ผมก็งงว่าเหตุการณ์นี้มันสื่อถึงอะไร แอร์ก็เย็นฉ่ำปกตินะครับ โดยเฉพาะที่เท้าซ้ายคนขับผมรู้สึกว่ามันเย็นจนขาชาเลยล่ะ

:))
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
Re: อาการแอร์มีควันออกมา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 19:05:13 »
ล้างแอร์ๆ ครับ
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Krisada511

• http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 19:11:03 »
อาจปรับลดความเย็นลงกว่าสภาพปกติครับ ก็ยังไม่ต้องจ่าย
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 19:20:02 »
ส่วนใหญ่ที่เห็นออก คือตอนอากาศเย็นมากๆ หรือช่วงเช้า แต่ถ้ากลางวันรับรองไม่ได้เห็นลอกครับ แดดแรงซะขนาดนั้น :)) :)) :))

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Krisada511

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 19:34:43 »
ไม่แน่ คุณยิ้ม อาจชอบพรางตัว แบบนินจา  :-[

X-talize

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 20:32:24 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ผมสังเกตมาสักพักแล้วครับสำหรับอาการนี้

อาการนี้เกิดขึ้นเฉพาะเวลาฝนตกเท่านั้น
1. ต้องขับเร็วๆ ราวๆ 100 กม./ชม. ขึ้นไป
2. จากข้อ 1 ควันจะเริ่มออกมาที่ช่องแอร์ตรงกลาง ออกมาเยอะพอสมควร เป็นควันเย็นๆ ครับ ไม่มีกลิ่นใดๆ
3. ถ้าลดความเร็วลงเหลือต่ำกว่า 90 กม./ชม. ควันจะค่อยๆ หายไปจนหมด ถ้าเร่งเรื่องอีกก็พุ่งออกมาอีก

กรณีที่ฝนไม่ตก ขับเร็วเท่าไหร่ควันก็ไม่ออกมาครับ ผมก็งงว่าเหตุการณ์นี้มันสื่อถึงอะไร แอร์ก็เย็นฉ่ำปกตินะครับ โดยเฉพาะที่เท้าซ้ายคนขับผมรู้สึกว่ามันเย็นจนขาชาเลยล่ะ

ของผมตอนที่ฝนตกๆ
ผมรู้สึกดีมากก็ตอนที่แอร์มันเย็นเกิน (ปกติปรับ 21-22) ก็เลยปรับแอร์ขึ้นเป็น 25-26 เออมันอุ่นๆเท้าดีจริงๆ :)) ;) :-X
เฉาก๊วย

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 21:50:42 »
ตู้แอร์เย็นจัด จนเป็นน้ำแข็งครับ ไม่เป็นไรหรอกครับ  ข้อเสียคือหนาวครับ ปรับอุณหภูมิให้สูงขึ้นครับ  แต่ถ้าอุดท่อฮีทเตอร์ไปแล้วก็ เอานิ้วจิ้มปิดคอมแอร์ครับ

oon_resist

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 22:28:30 »
ไปแอบติดเครื่อง Dry Ice มาหรือเปล่าว  ;D ;D ;D

ตู้แอร์เป็นน้ำแข็ง เนื่องจากมีคราบสกปรกมาจับที่ตัวตู้ทำให้ลมระบายความเย็นออกมาไม่ได้ดีเท่าที่ควร จึงกลายเป็นน้ำแข็ง

chaky

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 00:22:11 »
ที่ควันออกมา ปกติพี่ยิ้ม ตั้ง อุณหภมูแอร์ที่เท่าไหร่ครับ

บางทีแอร์อาจจะไม่ตัดการทำงานตามอุณหภูมิที่ตั้งไว้กครับ
คือที font แอร์ช่องด้านขาวจะมี เซ็นเซอร์วัดอุณภูมิในห้องโดยสารครับ
และมีมอเตอร์ตัวเล็ก อยู่ด้านในตรงวงกลมสีแดงครับ
มอเตอร์ตัวนี้จะดูดอากาศเข้าไป และมีเซนเซอร์วัดอุณภูมิอยู่ในช่องเดียวกันครับ
ครั้งก่อนที่พยายามต่อสาย AUX เลยมีโอกาสถอด font แอร์ออกมาด้วย
ที่ช่องวัดอุณภูมิ มีฝุ่นอยู่เพียบเลยครับ นี่อาจจะเป็นอีกสาเหตุที่ทำให้ แอร์ไม่ตัดการทำงาน
ตามอุณภูมิที่ตั้งไว้ครับ เลยทำให้น้ำแข็งจับแผงคอล์ยเย็น จึงทำให้มีควันขาวๆออกมาได้ครับ

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 06:49:25 »
ได้ยินแบบนี้แล้วค่อยโล่งครับ แอร์ผมตั้งไว้ 20 องศาเซลเซียสตลอด เรื่องล้างแอร์คงได้ล้างเร็วๆ นี้แน่นอน แต่กะว่าจะใช้ให้พังไปเลยแล้วค่อยเอาไปทีเดียวที่ร้านแอร์ชื่อดังย่านฝั่งธน อิอิ

;)
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

Krisada511

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 07:43:55 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ได้ยินแบบนี้แล้วค่อยโล่งครับ แอร์ผมตั้งไว้ 20 องศาเซลเซียสตลอด เรื่องล้างแอร์คงได้ล้างเร็วๆ นี้แน่นอน แต่กะว่าจะใช้ให้พังไปเลยแล้วค่อยเอาไปทีเดียวที่ร้านแอร์ชื่อดังย่านฝั่งธน อิอิ

;)

Bmw ตั้ง 22 องศาครับ ดูเหมือนจะเย็นไปแต่จริงๆเหมาะสมที่สุด เข้าใจว่าคุณยิ้มใช้รถช่วงสั้นในแต่ละวัน จึงเร่งความเย็นให้ไว  :-*

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 07:57:37 »
ผมตั้ง30ยังหนาวโคตรเลยครับ เนื่องจากอุดท่อน้ำฮีทเตอร์

Krisada511

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 07:59:11 »
ผมตั้ง30ยังหนาวโคตรเลยครับ เนื่องจากอุดท่อน้ำฮีทเตอร์

ถ้ามีโอกาสต่อเข้าระบบเดิมดีกว่าครับ จะหน้าหนาวแล้ว อีกไม่นาน  :-*

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 08:32:05 »

ถ้ามีโอกาสต่อเข้าระบบเดิมดีกว่าครับ จะหน้าหนาวแล้ว อีกไม่นาน  :-*

พี่ kosit_w แกไม่หนาวหรอกพี่ แกมีอะไรดีๆ หน้ารถไว้ให้ความอบอุ่นเสมอ อิอิ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 08:37:39 »

555 +1เลยครับทุกวันนี้ฝนตกทุกวันอากาศก็เย็น แถมแอร์ปับร้อนไม่ได้ เลยต้องปิดแอร์เป็นช่วงนะครับ โคตะระเย็นมากๆ...เพึ่งรู้ว่าไม่มีฮีทเตอร์แล้วแอร์มันจะเย็นขนาดนี้
 :)) :)) :))

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

chaky

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 19:43:33 »
ส่วนของผม ตั้งไว้ที่ 27 องศาตลอดเลยครับ แถมวิ่งๆติดในเมือง ยังไม่เคยเห็นควันเลยครับ
ช่วงนี้ ระบบรั่วเล็กน้อย ยังไม่ได้ไปทำที่ starair เลยครับ เลยเติมน้ำยาเเอร์ที่แถวๆบ้าน
ไปก่อนตอนนี้เย็นเจี๊ยบเหมือนเดิมเลยครับ

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

Aroon_320ci

• E46 transform to E92
    • http://www.arbims.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 15:34:21 »
โอโฮ...ผมตั้งที่ 19 C เย็นกำลังดี มันผิดปกติไหมเนี่ย