ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเกียร์กระตุก  (อ่าน 3722 ครั้ง)

RAT_E46THAILAND

• ขาประจำ
เรื่องเกียร์กระตุก
« เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 05:53:22 »
มาเล่าให้ประสบการณ์ให้เพื่อนสมาชิกฟังเพื่อบางท่านหรือสมาชิกใหม่ยังไม่รู้เหมือนผม. เรื่องมีอยู่ว่าผมตอนผมได้รถมาใหม่ก็เปลี่ยนของเหลวทุกอย่างแบบคนซื้อรถมือสองทั่วไป ไม่ได้ศึกษาอะไรครับ. นับแต่วันซื้อจนมาถึงวันที่เริ่มมีปัญหา คือเกียร์เริ่มกระตุกบางจังหวะ. ในใจคิดว่างานเข้าแล้วเรา ในใจคิดอย่างเดี่ยวเว่าจะไปเข้าศูนย์ BMW. แต่เค้าว่ากันถ้าเปลี่ยนน้ำมันเกียร์กับศูนย์ค่าใช้จ่ายเยอะแน่. เมื่อเช้าก็เลยหาข้อมูลในBMW society. ไปเจอกระทู้น้องเคนอยู่ซึ้งน้องคนนี้เคยใช้ e36 ด้วยกัน เค้าทำรีวิวเรื่องเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ไว้แบบประหยัดและถูกต้องตามหลักของBMW ก็เลยไปอู่แล้วก็หาน้ำมันตามที่น้องเคนแนะนำครับ. ตัวผมเลยเอารีวิว ของน้องเค้า. มาโพสเพื่อไว้เป็นอีกหนึ่งทางเลือก  ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน วันนี้ลองขับอาการเกียร์ตุกหายไปครับ เกียร์เปลี่ยนนุ่มขึ้นมากครับ. ส่วนปัญหาระยะยาวจะมาเล่าให้ฟังอีกทีนะครับ. ผมใช้น้ำมันไปประมาณ5-6ลิตร. ค่าใช้จ่ายร่วมค่าแรง. 2300 บาทครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2012, 06:44:43 โดย RAT_E46THAILAND »

yo-e46

• แฟนพันธุ์แท้
Re: เรื่องเกียร์กระตุก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 06:17:26 »
ขอบคุณมากครับคุณ RAT ประโยชน์จริงๆ

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 06:40:06 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ขอบคุณมากครับคุณ RAT ประโยชน์จริงๆ
. ขอบคุณเช่นกันครับคุณโย

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 06:41:32 »
น้ำมันตัวนี้เห็นคุณเรย์เพิ่งเปลี่ยนไป เห็นว่าก็ใช้งานได้ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ อย่างไงก็ลองสอบถามกันดูครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ning2511

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 07:01:09 »
รบกวนชี้เป้าแหล่งซื้อที่หาง่ายให้หน้อยครับ

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 07:03:16 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
น้ำมันตัวนี้เห็นคุณเรย์เพิ่งเปลี่ยนไป เห็นว่าก็ใช้งานได้ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ อย่างไงก็ลองสอบถามกันดูครับ
. ขอบคุณครับพี่

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 07:04:26 »
รบกวนชี้เป้าแหล่งซื้อที่หาง่ายให้หน้อยครับ
. ผมซื้อตจว.  ครับ. ส่วนตัวคิดว่าร้านขายอะไหล่ทั่วไปน่าจะมีครับ

yo-e46

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 11:44:28 »
. ผมซื้อตจว.  ครับ. ส่วนตัวคิดว่าร้านขายอะไหล่ทั่วไปน่าจะมีครับ
ผมเคยเห็นร้านขายน้ำมันเครื่องหลายๆร้านก็มีครับหาซื้อไม่ยากลองดูในเว็บก็ได้ครับ อยู่แถวไหนนับผมจะได้แนะนำถูก ถ้าอยู่แถว รังสิต ก็ร้านในเซียร์เพียบเลยไว้ใจได้ หฝายร้านผมซื้ออยู่ครับ

Fortis

• Read Only
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 12:43:32 »

ตามลิงค์นี้ครับ พร้อมแหล่งขายน้ำมัน และราคา

คนขายเนื้อ

• บุคคลในตำนาน
  • มีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 23:04:11 »
ผมก็ได้คำแนะนำจากคุณRLV46ครับลองใช้ดูแล้วยังไม่มีปัญหาอะไร  แต่ของรุ่นน้องอาการเกียร์กระตุกและเกียร์ถอยหลังเข้าไม่ได้หายไปนตอนแรก  แต่วันนี้นั่งไปซื้ออะไหล่ด้วยกัน มีอาการกระตุกนิดๆเป็นบ้างจังหวะ  ถอยหลังจะเข้าเติมแก๊สเกียร์ถอยไม่เข้าเฉยเลย  ไม่ได้เติม แต่พอวิ่งไปสักพักก็เข้าได้เป็นปกติอาการกระตุกก็ไม่มีครับ :-\ :-\ :-\ แต่ว่าโดยรวมรุ่นน้องบอกว่าก็ดีกว่าก่อนหน้านี้รับสภาพได้ครับดีกว่าต้องเปลี่ยนเกียร์ครับ ผมซื้อที่เซียร์ครับhttp://www.rlaid.com/product_272307_th
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2012, 23:09:16 โดย bkkk6 »