ผู้เขียน หัวข้อ: Regulating Valve เสียเปล่าครับ  (อ่าน 1787 ครั้ง)

WInnn

• ขาประจำ
Regulating Valve เสียเปล่าครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 11:35:03 »
เครื่อง m52 ครับ
จะมีเสียงดังมาจากหน้าเครื่องแต๊กๆ ไม่ทราบว่าเกี่ยวกันไหม
กับมีกลิ่นน้ำมันบางครั้งในห้องโดยสาร
ไม่ทราบว่าตัวนี้หาซื้อท่เปลี่ยนเองได้ไหมครับ
ขอบคุณครับ

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: Regulating Valve เสียเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 12:02:19 »
เสียงที่ vanos หรือเปล่าครับ ส่วนถ้าเป็นที่ vanos จริงมีชุดโอริง แหวน สำหรับซ่อมครับ

อีกอย่าง บางทีลูกปืนสายพานต่างๆมันฝืดก็ดัง ลองถอดออกมาเป่าลมแล้วทาจารบีดูก้ได้ครับ ประหยัดดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2012, 12:34:15 โดย tom46 »

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
Re: Regulating Valve เสียเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 12:42:57 »
มีกลิ่นเบนซิล ต้องแก้ไขด่วนครับ อันตรายต่อระบบหายใจ ผมจำไม่ได้อุปกรณ์ดังกล่าวเรียกว่าอะไร ถ้าใน Benz เรียกถังชาโคว  :-*
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

simple

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 13:07:12 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
จะมีเสียงดังมาจากหน้าเครื่องแต๊กๆ ไม่ทราบว่าเกี่ยวกันไหม
กับมีกลิ่นน้ำมันบางครั้งในห้องโดยสาร
ไม่ทราบว่าตัวนี้หาซื้อท่เปลี่ยนเองได้ไหมครับ
ขอบคุณครับ

มีกลิ่นน้ำมัน, ไม่ทราบว่าคือกลิ่นเหม็นไหม้หรือเปล่าครับ หรือกลิ่นเบนซิน

(เคสผม, มีกลิ่นเหม็นไหม้จากห้องเครื่อง หรือใต้ท้องเครื่อง. ไม่เยอะนะครับ แต่รับรู้ได้ว่าเหม็นกลิ่นไหม้ๆ)
คร่าวๆ ลองดูฝาเครื่องดูก่อนนะครับ ว่ามีรอยรั่วซึมของน้ำมันเครื่องหรือไม่ ส่วนใหญ่มักจะรั่วตรงด้านใน ตรงใกล้กับท่อน้ำทิ้งของรางน้ำกระจังหน้า
ถ้ามีคราบน้ำมันเครื่องอยู่เยอะ ก็แสดงว่า ประเก็นฝาวาวเสื่อมแล้ว  (ถ้าเคสนี้ เปลี่ยนเองได้ครับ อะไหล่เบิกศูนย์รวมๆไม่เกิน3พันบาทครับ)
ของผมเครื่อง M54

ลองเช็คดูคร่าวๆก่อนนะครับว่า กลิ่นแบบไหน

WInnn

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 13:56:22 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ขอบคุณครับ

มีกลิ่นน้ำมัน, ไม่ทราบว่าคือกลิ่นเหม็นไหม้หรือเปล่าครับ หรือกลิ่นเบนซิน

(เคสผม, มีกลิ่นเหม็นไหม้จากห้องเครื่อง หรือใต้ท้องเครื่อง. ไม่เยอะนะครับ แต่รับรู้ได้ว่าเหม็นกลิ่นไหม้ๆ)
คร่าวๆ ลองดูฝาเครื่องดูก่อนนะครับ ว่ามีรอยรั่วซึมของน้ำมันเครื่องหรือไม่ ส่วนใหญ่มักจะรั่วตรงด้านใน ตรงใกล้กับท่อน้ำทิ้งของรางน้ำกระจังหน้า
ถ้ามีคราบน้ำมันเครื่องอยู่เยอะ ก็แสดงว่า ประเก็นฝาวาวเสื่อมแล้ว  (ถ้าเคสนี้ เปลี่ยนเองได้ครับ อะไหล่เบิกศูนย์รวมๆไม่เกิน3พันบาทครับ)

ลองเช็คดูคร่าวๆก่อนนะครับว่า กลิ่นแบบไหน
เดียวจะลองเช็คดูนะครับ ขอบคุณครับ(ประเก็นฝาวาวหาซื้อได้ที่ไหนครับ)

simple

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 14:45:37 »
ขอบคุณครับ

เดียวจะลองเช็คดูนะครับ ขอบคุณครับ(ประเก็นฝาวาวหาซื้อได้ที่ไหนครับ)

เบิกศูนย์ได้เลยครับ แล้วอย่าลืมเบิก ซิลิโคนสีดำแบบHigh temp มาด้วยนะครับ (บางยี้ห้อจะเป็นสีแดง เช่นของเพอร์มาเท็ค) หลอดนึงไม่น่าเกิน300 อะครับ
คร่าวๆก็มีเบิก -ยางรองประเก็นฝาวาว -ยางรองน๊อต ราวๆ15 ตัว(รอบฝา) -ซิลิโคน high temp
ทั้งหมดเบิกจากศูนย์ครับ.   ส่วน part no: ให้เช็ค realoem เลยครับ. เพราะพาร์ทผมกับของคุณมันคนละรุ่นกันอะครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2012, 14:57:20 โดย simple »

simple

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 14:55:14 »
ส่วน T-SHAPE IDLE REGULATING VALVE เสียนั้นอาการอาจจะออกแบบรอบเดินเบาไม่ค่อยนิ่ง น่ะครับ
(สังเกตได้จาก ถ้าหน้าปัดขึ้น EML แสดงว่า ตัวลิ้นปีกผีเสื้อกับตัว T-SHAPE IDLE REGULATING VALVE สกปรก หรือท่องอและข้อยืดมันรั่ว ได้เช่นกันครับ)

วิธีก็คร่าวๆเช่นเดียวกันครับ หาซื้อตัว Throttle valve cleaner มาฉีดทำความสะอาดทั้งลิ้นปีกผีเสื้อ และตัวT-SHAPE IDLE REGULATING VALVEครับ.  แต่ขั้นตอนการถอดจะเยอะนิดนึงครับ
พอดีของผมทำพร้อมๆกับตอนเปลี่ยนประเก็นน่ะครับ  ทำพร้อมกันหมดเลยรวมทั้งเปลียนหัวเทียนด้วย
อย่าลืมเช็คสภาพของท่องอและท่อยืดที่ต่อมาจาก air mass เพื่อเข้าเครื่องและตัว "T-SHAPE IDLE REGULATING VALVE" ด้วยนะครับ
ว่าหมดสภาพหรือเปล่า   ของผมมันเริ่มมีรอยแตกแล้ว เลยถือโอกาศเปลี่ยนเช่นกัน  มี2ตัว. ตัวนึง 5xx อีกตัว 12xx ครับ. 

หลังจากทำเสร็จรถก็กลับมานิ่งเงียบอีกครั้งครับ :))   PS: air mass ใช้ contact cleaner ของ3M ฉีดทำความสะอาดครับ.

WInnn

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 15:16:43 »
ไม่ทราบว่าคุณ simple จัดการเองหรือให้ที่อู่จัดการให้เหรอครับ
(ถ้าเป็นอู่แนะนำให้หน่อยได้ไหมครับ)
 :-X

simple

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 15:45:45 »
ทำเองครับ
ง่ายๆครับ ไม่ยากเลย  ตอนผมไปเบิกอะไหล่ที่ศูนย์ ผมเลยถามเหมือนกันว่าถ้าทำที่ศูนย์เท่าไหร่
พอพนักงานแจ้งมาแล้ว อืม....  ทำเองเหอะ (คิดในใจ)

ลองเช็คดูก่อนนะครับว่า เป็นตามเคสที่ผมเคยทำหรือเปล่า. ถ้าอาการเดียวกัน เดี๋ยวผมเอามาลงให้ครับ

WInnn

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 11:16:54 »
เอาเสียงเครื่องยนต์มาให้ฟังครับ

ผมก็เลยไม่รู้ว่ามันเป็นที่อะไรแล้วอะครับ
ใครรู่ช่วยชี้เป้าให้หน่อย

ขอบคุณครับ