ผู้เขียน หัวข้อ: ฝากรูปแบต E46 เบิกศูนย์ให้พี่ Krisada511 ครับ  (อ่าน 5463 ครั้ง)

ยิ้มบางแสน

• บุคคลในตำนาน

รูปแบตของ E46 ครับ ขนาด 80 แอมแปร์ ราคาประมาณ 8000 บาทรวม VAT ผมใช้รูปแทนจากเว็บนะครับเพราะมันรื้อออกมาถ่ายรูปลำบาก แต่เปิดดูแล้วเหมือนกันเลย
 ;)
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
Re: ฝากรูปแบต E46 เบิกศูนย์ให้พี่ Krisada511 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 13:31:04 »
ขอบคุณครับ ดูมีคุณภาพน่าเชื่อถือดีนะครับ ราคาสูงมาก  :-X
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ยิ้มบางแสน

Re: ฝากรูปแบต E46 เบิกศูนย์ให้พี่ Krisada511 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 13:34:56 »
ศูนย์บอกใช้ได้ไม่ต่ำกว่า 5 ปี ผมจดวันเปลี่ยนไว้ละ ถ้าระเบิดก่อน 5 ปี มีเฮ อิอิ  :))
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

bank4s

• ขาประจำ
  • รักว่ะ E46 อ่ะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 14:15:53 »
ผมอยากจะเปลี่ยนแบตเหมือนกันครับ เคยเห็นโพสในกระทู้ว่า ต้อง 100A ยี่ห้ออะไรจำไม่ได้ ขอข้อมูลด้วยครับ

เปิดดูอายุแบตผมตอนนี้ก็ 2 ปีแล้วล่ะครับ เลยอยากจะเปลี่ยนมันซะเลยก่อนที่มันจะไปดับสต้าดไม่ติดที่ไหน กลัวที่สุดคือไปตีกอล์ฟแล้วเลิกค่ำๆ สต้าดรถไม่ติดนี่ไม่อยากคิดเลย เมาด้วยไม่มีรถกลับอีก

Krisada511

• http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 14:51:27 »
แบตเตอร์รี ( แห้ง ) BOLIDEN 110 Amp  4,300 บาท  :-*

สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Krisada511

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 15:17:36 »

nuiba

• แฟนพันธุ์แท้
    • DeliGolf
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 17:13:02 »
ตอนนี้ที่ใช้อยูก็เปลี่ยนที่ศูนย์ จะห้าปีแล้วครับ กำลังว่าจะเปลี่ยนเหมือนกัน คุณ krisada511 ใช้ boliden เหรอครับ ดีมั้ยครับ

chet

• Love conquers all
    • ศูนย์บริการสิ่งพิมพ์ครบวงจร
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 17:23:05 »
ผมใช้ Boliden เหมือนกันครับ แบตเสื่อมที่หน้าบ้านขอนแก่น
เลยโทรเรียกให้เขาเอามาเปลี่ยนให้ที่บ้าน 4,600 บาท

Krisada511

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 17:40:46 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ตอนนี้ที่ใช้อยูก็เปลี่ยนที่ศูนย์ จะห้าปีแล้วครับ กำลังว่าจะเปลี่ยนเหมือนกัน คุณ krisada511 ใช้ boliden เหรอครับ ดีมั้ยครับ

ดีครับ แบตยี่ห้อนี้ รถยุโรปนิยมใช้กัน ทั้ง Benz BMW  ผมใช้กับ Benz มา 2 ลูก ประทับใจครับ  :-*

nuiba

• DeliGolf
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 18:19:03 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ดีครับ แบตยี่ห้อนี้ รถยุโรปนิยมใช้กัน ทั้ง Benz BMW  ผมใช้กับ Benz มา 2 ลูก ประทับใจครับ  :-*

ขอบคุณครับ คงจะเอาไปเปลี่ยนเร็วๆนี้  ;)

tom46

• M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 18:31:02 »
ตั้งแต่ แบต ผมระเบิดรอบที่แล้ว บอกลาเลยครับ ขนาดของวอลโว่ลด 30 % ผมยังไม่กล้าเอาเลยครับ กลัวเจอแบบเดิมอีก

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

bank4s

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 18:36:57 »
ตั้งแต่ แบต ผมระเบิดรอบที่แล้ว บอกลาเลยครับ ขนาดของวอลโว่ลด 30 % ผมยังไม่กล้าเอาเลยครับ กลัวเจอแบบเดิมอีก

ยี่ห้ออะไรระเบิดครับ

bank4s

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 18:37:42 »
แบตเตอร์รี ( แห้ง ) BOLIDEN 110 Amp  4,300 บาท  :-*

ตัวนี้ละครับที่ผมกล่าวถึง ขอบคุณพี่กฤษดาครับ

tom46

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 20:03:16 »

ยี่ห้ออะไรระเบิดครับ

ของห้างนี่แหละครับ ผมใช้มาสองลูก ลูกแรกไม่เป็นอะไรสามปีหมด ลูกสอง ได้สองปีระเบิดเลยครับ ตอนนี้ลยเป็น GS 100A แบบน้ำแทนครับ อย่างมากก็แค่ไฟหมดครับ

K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

Krisada511

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 21:42:09 »
แบตน้ำก็น่าใช้นะครับ เวลาหมดมันไม่หมดทันที่ แต่ต้องหาเวลาดูน้ำกลั่นบ้าง และ เรื่องการระบายอากาศ มีความไวไฟครับ ถ้ามันไม่ได้ระบาย gas   :-*

chaky

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 21:45:58 »
ของผมแบตติดรถเพิ่งจะเสื่อมไปเมื่อ สองเดือนที่แล้ว ตอนนี้ใช้ของ Bosch S5 75DIN อยู่ครับ ไฟแรงดีไม่มีปัญหาครับ
ลูกนึงหาได้ถูกสุดที่ 3,300 บาท (ราคารวมturnแบตลูกเก่าครับ) สเปคใกล้เคียงกับ แบตเดิมเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2012, 21:52:59 โดย chaky »

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

X-talize

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 22:15:50 »
ผมว่าแล้วแต่ใครจะเจอแจ๊คพ็อตมากกว่าครับ
ผมก็ใช้แบตแห้งโบลิเด้นจนหมดสภาพไปหนึ่งตัว เกินสี่ปีนิดๆ คุ้มมากครับ
ตอนนี้ยังมีให้อยูในรถอีกคัน ส่วนคันนี้ยังเป็นแบตเดิมติดรถอยู่
ส่วน GS. เคยใช้มาลูกนึงไม่ถึงปีแบตเสื่อม ร้านซ่อมให้หนึ่งครั้ง ใช้ไปอีกไม่กี่เดือนแบตร้อน บวม ชาร์ตไม่เข้า ประกันหมด ต้องทิ้งเลยและเลิกคบไปเลยเหมือนกัน :P
สุดท้ายเปลี่ยนใช้แบตแห้ง FB gold. ราคาสี่พัน กลางๆเหมือนกันแต่ได้ 90 แอมป์ ก็ดีเหมือนกันครับ :-*
เฉาก๊วย

X-talize

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 22:49:35 »
เพิ่มเติมครับ
บีเอ็ม อยากบังคับให้ใช้แบตแห้ง หรือแบบไม่ต้องเติมน้ำกลั่นอย่างเดียวเลยครับ เพราะมันอยู่ในตัวถังรถทำให้การจะเติม หรือระบายไอน้ำกลั่นยุ่งยากและส่วนใหญ่จะสะสมในตัวรถแล้วกัดสี ทำให้เป็นสนิม ขึ้นขี้เกลือ อะไรประมาณนี้ หนักๆตัวถังผุเลยก็มี  C:-)
ส่วนอีกยี่ห้อที่คอเครื่องเสียงใช้กันมากก็ Puma ว่ากันว่าส่วนมากใช้ได้เกิน 5 ปี แต่ราคาก็แพงตาม แต่ก็ยังไม่เกินหมื่นน่ะครับ :-*
เฉาก๊วย

Krisada511

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 23:46:08 »
เพิ่มเติมครับ
บีเอ็ม อยากบังคับให้ใช้แบตแห้ง หรือแบบไม่ต้องเติมน้ำกลั่นอย่างเดียวเลยครับ เพราะมันอยู่ในตัวถังรถทำให้การจะเติม หรือระบายไอน้ำกลั่นยุ่งยากและส่วนใหญ่จะสะสมในตัวรถแล้วกัดสี ทำให้เป็นสนิม ขึ้นขี้เกลือ อะไรประมาณนี้ หนักๆตัวถังผุเลยก็มี  C:-)
ส่วนอีกยี่ห้อที่คอเครื่องเสียงใช้กันมากก็ Puma ว่ากันว่าส่วนมากใช้ได้เกิน 5 ปี แต่ราคาก็แพงตาม แต่ก็ยังไม่เกินหมื่นน่ะครับ :-*

เนชั่นแนล ก็น่าใช้ครับ เห็นว่าทนมาก แต่หายาก  :-X

tom46

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 06:42:42 »
ขอบคุณครับ คุณ krisada511 เดี๋ยวไว้ลูกหน้า เปลี่ยนแบตแห้งดีกว่า

Krisada511

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 12:02:50 »
ขอบคุณครับ คุณ krisada511 เดี๋ยวไว้ลูกหน้า เปลี่ยนแบตแห้งดีกว่า

มันเคยมีเหตุเพลิงใหม่ จาก GAS ที่ออกมาจากแบตเตอรี่ครับ ขนาดอยู่หน้ารถ ช่างบางคนสูบบุหรี่ อยู่พอมีระยะ ยังระเบิดเลย  :-*

Krisada511

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 12:07:47 »
สยองแบตเตอรี่รถ บึ้มใส่หน้า เช็กนำกลั่น-ตูมสนั่น

โชเฟอร์บัสโคม่า ถูก"น้ำกรด"ลวก ตร.ระบุสาเหตุ! มาจากไฟบุหรี่

แบตเตอรี่รถบัสรับ-ส่งเจ้าหน้าที่และน.ศ.มหา วิทยาลัยกรุงเทพบึ้มสยองขณะจอดพัก ทั้งบริเวณหน้าและตามลำตัวอาการสาหัส หมอระบุโดนน้ำกรดเป็นบริเวณกว้างทำให้ผิวหนังถูกกัด กร่อนเกือบทั้งร่าง ต้องรอดูอาการไม่ยืนยันว่าตาทั้งสองข้างจะกลับมาใช้งานอีกหรือไม่ ด้านตำรวจเชื่อไอระเหยของแบตเตอรี่เจอประกายไฟจากบุหรี่หรือไม่ก็ไฟแช็กขณะที่เปิดฝาตรวจสอบ

เมื่อเวลา 09.30 น. วันที่ 2 พ.ย. ร.ต.ท.กิตติภัทร เฉิดเกียรติ ร้อยเวรสอบสวน สภ.อ.คลอง หลวง จ.ปทุมธานี ได้รับแจ้งเกิดอุบัติเหตุแบตเตอรี่รถบัสระเบิด

มีผู้ได้รับบาดเจ็บ ที่บริเวณด้านหลังสนามฟุตบอล มหาวิทยาลัยกรุงเทพ ศูนย์รังสิต หมู่ที่ 5 ต.คลองหนึ่ง อ.คลองหลวง จ.ปทุมธานี จึงเดินทางไปตรวจสอบ พร้อมด้วย พ.ต.อ.ปรีดา เปี่ยมวารี ผกก.สภ.คลองหลวง และเจ้าหน้าที่อาสาสมัครมูลนิธิร่วมกตัญญู ที่เกิดเหตุอยู่ด้านหลังสนามฟุตบอลของมหาวิทยาลัย เป็นลานสนามหญ้ากว้างสำหรับจอดรถ พบรถบัสยี่ห้อเบนซ์ สีขาว หมายเลขทะเบียน 30-7685 กรุงเทพมหานคร ของบริษัท สวัสดิ์ แทร เวล จำกัด ซึ่งเป็นรถโดยสารรับ-ส่งพนักงานและนักศึกษาของมหาวิทยาลัยกรุงเทพ สภาพรถด้านข้างตัวรถ บริเวณช่องเก็บของ พบแบตเตอรี่รถบัสขนาด 200 แอมป์ บรรจุไฟฟ้า 24 โวลต์ จำนวน 2 ลูกเกิดระเบิดขึ้น เศษแบตเตอรี่แตกกระจัดกระจาย ทราบชื่อคนขับนายประเสริฐ พรมมา อายุ 41 ปี อยู่บ้านเลขที่ 18 หมู่ที่ 8 ต.ตรวจ กิ่งอ.ศรีณรงค์ จ.สุรินทร์ ได้รับบาดเจ็บ เศษแบตเตอรี่อัดเข้าที่ใบ หน้าและลำตัวได้รับบาดเจ็บสาหัส ถูกนำตัวส่งโรงพยาบาลภัทรธนบุรี

สอบสวนนายธนาชัย ลาโลด อายุ 47 ปี อยู่บ้านเลขที่ 37/1227 หมู่ที่ 4 ต.คลองสาม อ.คลอง หลวง จ.ปทุมธานี พนักงานขับรถบัสร่วมของมหาวิทยาลัยกรุงเทพ กล่าวว่า

หลังรับ-ส่งนักศึกษาเสร็จแล้ว จะนำรถบัสมาจอดพักเครื่องที่ด้านหลังสนามฟุตบอล ระหว่างนั้นนายประเสริฐ ได้ตรวจสอบแบตเตอรี่เพื่อเติมน้ำกลั่นตามปกติ จู่ๆ ก็ได้ยินเสียงระเบิดดังขึ้น นายประเสริฐกระเด็นออกมาจากรถบัสนอนสลบอยู่ สภาพร่างกายได้รับบาดเจ็บสาหัส ตาข้างซ้ายถูกแรงระเบิด และน้ำกลั่นของแบตเตอรี่กระจายฟุ้งตามใบหน้าและลำตัว และแขนข้างซ้ายมีบาดแผลเหวอะหวะ จึงนำตัวส่งโรงพยาบาลภัทรธนบุรี แต่อาการหนักมาก จึงส่งต่อให้โรงพยาบาลธรรม ศาสตร์

ด้านเจ้าหน้าที่ตำรวจได้เก็บรวมรวบหลักฐานในที่เกิดเหตุ เบื้องต้นได้เก็บไฟแช็กและบุหรี่ ซึ่งตกอยู่ข้างแบตเตอรี่ในที่เกิดเหตุ

ซึ่งคาดว่าสาเหตุของการระเบิด อาจเกิดจากไอระเหยของน้ำกลั่นในแบตเตอรี่ถูกประกายไฟแล้วทำให้เกิดการจุดชนวนระเบิด อย่างไรก็ตาม ต้องรอสอบสวนนายประเสริฐ เพื่อตรวจสอบหาสาเหตุอย่างละเอียดต่อไป

ด้านแพทย์หญิงปิยรส เศรษฐบุตร แพทย์โรงพยาบาลธรรมศาสตร์ ที่รักษาอาการนายประเสริฐ เปิดเผยว่า

โรงพยาบาลธรรมศาสตร์ได้รับตัวคนไข้จากโรงพยาบาลภัทรธนบุรี เพราะอาการของนายประเสริฐ สาหัสมากบริเวณตา เนื่องจากถูกน้ำกรดที่เกิดการระเบิดแล้วกระเซ็นสาดเข้าที่ตาทั้งสองข้าง เพราะความร้ายแรงของสารในน้ำกรดในหม้อแบตเตอรี่ จะทำปฏิกิริยาได้ดีกับเนื้อผิวของมนุษย์สามารถกัดกร่อนเข้าเนื้อผิวมนุษย์ได้ ทางแพทย์ได้ช่วยกันรักษาตาทั้งสองข้างและรักษาแผลบริเวณหน้าอกและลำตัวแล้ว แต่ต้องนอนรักษาตัวที่โรงพยาบาล เพื่อรอดูอาการว่าตาทั้งสองข้างจะกลับมาใช้งานได้ตามปกติหรือไม่

วันเดียวกัน นายบุญชู ดอกพิกุล อายุ 44 ปี อยู่บ้านเลขที่ 121/2 หมู่ 7 ต.คลองหนึ่ง อ.คลอง หลวง จ.ปทุมธานี เจ้าของร้านช่างเต่า ไดนาโม เปิดเผยว่า

เหตุการณ์เกี่ยวกับแบตเตอรี่ในกรณีของนายประเสริฐ คาดว่าอาจเกิดจากการใช้ไฟแช็ก หรือสูบบุหรี่เข้าใกล้หม้อแบตเตอรี่ขณะเติมน้ำกลั่น ทำให้ไอระเหยของน้ำกรดทำปฏิกิริยากับไฟทำให้เกิดการระเบิดขึ้น หรือไม่อาจจากอะลูมิเนียม เหล็ก หรือทองคำ พลาดไปถูกบริเวณหัวขั้วแบตเตอรี่ ทำให้แบตเตอรี่เกิดการ สปาร์ก ประกอบกับรถเพิ่งวิ่งเครื่องยนต์แล้วดับเครื่องจอด แต่เครื่องยนต์ยังร้อนอยู่ทำให้ความร้อนของเครื่องยนต์มีส่วนทำให้เกิดการระเบิดได้

นายบุญชูกล่าวว่า เหตุการณ์ในลักษณะนี้ ตนเคยพบเหตุการณ์ที่ลูกน้องของลูกค้าที่จ.พระนคร ศรีอยุธยา จะเติมน้ำกลั่นแบตเตอรี่

แต่ช่องเก็บแบตเตอรี่อยู่ในที่มืดจึงจุดไฟแช็ก เพื่อส่องดูช่องเติมน้ำกลั่น เมื่อความร้อนของเปลวไฟจากไฟแช็กถูกไอระเหยของน้ำกรดจึงเกิดการระเบิดอย่างแรง ทำให้ได้รับบาดเจ็บที่ตา ทำให้ตาบอดสนิทไปหนึ่งข้าง ส่วนตาอีกข้างเนื้อลูกตาดำฉีกประมาณ 5 ม.ม. ตามร่างกายบาดเจ็บเนื่องจากถูกน้ำกรดกระเด็นใส่จากแรงระเบิดเช่นกัน

ขอขอบคุณเนื้อหาข่าว คุณภาพดี โดย: หนังสือพิมพ์ข่าวสด

Krisada511

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 12:08:58 »
เตือนภัยผู้ใช้รถระวังแบตเตอรี่ระเบิดระหว่างเติมน้ำกลั่น

เตือนภัยผู้ใช้รถระวังแบตเตอรี่ระเบิดระหว่างเติมน้ำกลั่น

เตือนผู้ใช้รถระวังอันตรายแบตเตอรี่ระเบิดขณะเติมน้ำกลั่น หลีกเลี่ยงการทำให้เกิดประกายไฟ ห้ามสูบบุหรี่หรือใช้ไฟแช็กส่องดูระดับน้ำกลั่น ตลอดจนห้ามนำแบตเตอรี่ทุกชนิดไปเผาไฟโดยเด็ดขาดเพราะอาจเกิดการระเบิด ก่อให้เกิดอันตรายขึ้นได้

นายอนุชา โมกขะเวส อธิบดีกรมป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย เปิดเผยว่า หลายครั้งที่มักเกิดอุบัติเหตุขึ้นในลักษณะที่ไม่คาดถึง ซึ่งเกิดจากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ โดยเฉพาะการเกิดอุบัติเหตุแบตเตอรี่รถยนต์ระเบิด นับเป็นอุทาหรณ์เตือนใจสำหรับคนใช้รถที่ต้องเพิ่มความระมัดระวังในการใช้แบตเตอรี่รถยนต์ เพราะอาจทำให้เกิดอันตรายถึงขั้นเสียชีวิตได้ เนื่องจากการทำปฏิกิริยาเคมีระหว่างน้ำกรดและแผ่นตะกั่ว ในแบตเตอรี่ ทำให้เกิดไอระเหยที่มีคุณสมบัติเป็นสารไวไฟใกล้เคียงกับน้ำมันเชื้อเพลิงเมื่อโดนประกายไฟอาจทำให้เกิดระเบิดและเพลิงลุกไหม้ได้ เวลาที่เติมน้ำกลั่นแบตเตอรี่รถยนต์ ควรหลีกเลี่ยงการประกอบกิจกรรมใดๆที่ทำให้เกิดประกายไฟขึ้นโดยเด็ดขาด เช่น การติดเครื่องยนต์ไว้ การสูบบุหรี่ การจุดไฟแช็ก เพื่อส่องดูระดับน้ำกลั่น ในแบตเตอรี่หรือขยับขั้วแบตเตอรี่ขณะที่เปิดฝาจุกไว้ เนื่องจากความร้อนและประกายไฟ จะทำให้เกิดการระเบิดขึ้นได้ รวมทั้งไม่ควรยื่นหน้าเข้าไปใกล้แบตเตอรี่ขณะที่เติมน้ำกลั่น เพราะน้ำกรดที่อยู่ภายในอาจกระเด็นถูกใบหน้า หรือนัยน์ตา ทำให้บาดเจ็บถึงขั้นตาบอดได้ ส่วนการรักษาสภาพแบตเตอรี่รถยนต์ให้ใช้งานได้นาน ก่อนการสตาร์ทรถยนต์ทุกครั้งต้องปิดอุปกรณ์ที่ใช้ไฟฟ้าทุกชนิดก่อน เช่น แอร์ วิทยุ ไฟหน้ารถ หลังจาก ติดเครื่องยนต์ประมาณ 1 นาที ค่อยเปิดอุปกรณ์เหล่านี้ จะช่วยยืดอายุการใช้งานของแบตเตอรี่ สำหรับ การทำลายแบตเตอรี่ไม่ว่าจะเป็นแบตเตอรี่รถยนต์ รถจักรยานยนต์ โทรศัพท์เคลื่อนที่ หรือถ่านไฟฉาย ควรส่งคืน ให้ผู้เชี่ยวชาญโดยเฉพาะหรือทิ้งในจุดที่จัดไว้สำหรับรองรับขยะมีพิษ ห้ามเผาไฟโดยเด็ดขาดเพราะอาจเกิด การระเบิดจนได้รับบาดเจ็บหรือเสียชีวิตได้

chaky

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 12:53:29 »
ขอบคุณคร๊าบบบ  รู้เอาไว้จะได้ระวังให้มากขึ้นครับ   :-X :-X

จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

admin

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 00:01:01 »
จากประสบการณตรงครับ
ผมจอดรถตอนบวช ๔ เดือน กลับมาแบต 3k, gs  (ไม่เกิน ๒ ปีทั้งคู่)น้ำไปหมดเลยครับ เลยไปซื้อแบตมือสองแกะจากหัวตัดญี่ปุ่นมาพันนึงประทังชีวิต ผมจอดรถไว้ปีกว่าแล้วตั้งแต่มาทำงาน ตปท ให้คนที่บ้านสตาร์ทยังติดแชะอยู่เลยครับ น่าทึ่งมาก แบตยี่ห้ออะไรไม่รู้ มีภาษาเกาหลีอยู่ เก่านอกไม่รู้กี่ปี ตอนนี้อยู่กับผมมา ๓ ปี แล้วยังแข็งแรงดีอยู่

yo-e46

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 02:11:01 »
ผมจอดรถตอนบวช ๔ เดือน กลับมาแบต 3k, gs  (ไม่เกิน ๒ ปีทั้งคู่)น้ำไปหมดเลยครับ เลยไปซื้อแบตมือสองแกะจากหัวตัดญี่ปุ่นมาพันนึงประทังชีวิต ผมจอดรถไว้ปีกว่าแล้วตั้งแต่มาทำงาน ตปท ให้คนที่บ้านสตาร์ทยังติดแชะอยู่เลยครับ น่าทึ่งมาก แบตยี่ห้ออะไรไม่รู้ มีภาษาเกาหลีอยู่ เก่านอกไม่รู้กี่ปี ตอนนี้อยู่กับผมมา ๓ ปี แล้วยังแข็งแรงดีอยู่
555 ของดียังมีอีกเยอะครับที่เรายังไม่รู้เพราะเค้าไม่ลงทุนกับโฆษณา อยากรู้ยี่ห้อจังจะได้เผื่อจะใช้จะปหาซื้อครับ

chaky

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 12:34:57 »
555 ของดียังมีอีกเยอะครับที่เรายังไม่รู้เพราะเค้าไม่ลงทุนกับโฆษณา อยากรู้ยี่ห้อจังจะได้เผื่อจะใช้จะปหาซื้อครับ

จริงครับ เห็นด้วยกับคุณโย

chogunkku

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 13:59:23 »
พี่ๆครับผมมีเรื่องไม่สบายใจอยากจะถามหน่อยครับ คือ เมื่อคืนเปิดไฟฝั่งข้างคนขับตรงกระจกมองหลังไว้แล้วลืมปิดประมาน 12 ชม มั้งครับ  O0 ,, ตื่นมาก็สตาร์ทได้ตามปกติ จนมาถึงตอนปรับกระจกมองหลังเลยเห็น ก็เลยปิด ..... แบบนี้แบตจะหมด หรือ จะเสื่อม ไหมครับ กังวลเหมือนกันครับพี่ๆช่วยตอบทีนะครับ   :-X :-X :-X

chaky

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 21:01:01 »
พี่ๆครับผมมีเรื่องไม่สบายใจอยากจะถามหน่อยครับ คือ เมื่อคืนเปิดไฟฝั่งข้างคนขับตรงกระจกมองหลังไว้แล้วลืมปิดประมาน 12 ชม มั้งครับ  O0 ,, ตื่นมาก็สตาร์ทได้ตามปกติ จนมาถึงตอนปรับกระจกมองหลังเลยเห็น ก็เลยปิด ..... แบบนี้แบตจะหมด หรือ จะเสื่อม ไหมครับ กังวลเหมือนกันครับพี่ๆช่วยตอบทีนะครับ   :-X :-X :-X

ถ้าสตาร์ทติดก็ไม่เป็นไรครับ  ไม่มีผลอะไรกับเเบตหรอกครับ แค่ไฟดวงเล็ก สตาร์ทรถขับไปสักพักแบตก็ชาร์ทเต็มเหมือนเดิมแล้วครับ
รถยุโรปเค้าออกแบบมาดีครับ ถ้าลืมปิดไฟหน้าแล้วดับเครื่อง ระบบจะตัดไฟหน้าและจะติดเฉพาะไฟหรี่เพื่อป้องกันแบตหมด

แบตเตอรี่จะเสื่อมสภาพก็คือ ใช้ไฟในแบตจนหมดต่ำกว่า 40% ของเเบตเตอรี่  แล้วไม่ชาร์จไฟปล่อยเอาไว้อย่างนั้นนานๆ สักอาทิตย์นึง
แบตจะเริ่มเสื่อมสภาพครับ แต่ในกรณีลืมปิดไฟในรถ หรือ เปิดไฟดวงเล็กทิ้งไว้ ไม่ทำให้แบตเสื่อมหรอกครับ

kombig

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 11:12:01 »
งบถึงจัดแบต 0 ไปเลยครับ แต่ทำไมราคาแรงจับเดี่ยวนี้ผมเคยเปลี่ยนมา 6 พันกว่าเกือบ 7 พันเมื่อก่อนมันก้ออยู่กับมา 7 ปีแระยังไม่หมด