ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์ไม่สู้แดด แก้ตรงไหนดีครับ  (อ่าน 1311 ครั้ง)

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
แอร์ไม่สู้แดด แก้ตรงไหนดีครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2021, 09:10:51 »
พูดถึงอุปกรณ์ของผมก่อน

คอมแอร์ / แผงคอย์ลร้อน เปลี่ยนของใหม่มาเมื่อ 9 ปีที่แล้ว (เปลี่ยนมาพร้อมกัน)

พัดลมแอร์หน้ารถ เปลี่ยนมือสองเซียงกง มาเมื่อสักสองปีที่แล้ว

คอย์ลเย็น เปลี่ยนของใหม่เทียบ BEHR มาเมื่อปีที่แล้ว

ท่อน้ำยาตัวสั้นเพิ่งเปลี่ยนมาเมื่อ สองสามเดือน

พอดีเมื่อวานไปต่างจังหวัดมา ตอนกลางวันแอร์ไม่เย็นเท่าไร ต้องลดอุณหภูมิเหลือ 20 พัดลมเบอร์ปลายๆเลย ถึงจะพอไหว แต่พอตอนเย็นขากลับมา ก็ปกติดีเปิดพัดลมแค่เบอร์สองเบอร์ก็ได้ละ

แบบนี้จะไล่อะไรตรงไหนดีครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

tom46

Re: แอร์ไม่สู้แดด แก้ตรงไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2021, 14:01:29 »
เรียบร้อยเจอสาเหตุแล้วครับ

พอดีช่างประจำผม แกลองถอดออกมาดู ก็เจอ ลูกยางในตัววาล์วน้ำร้อนเปื่อยหมดละ เลยไปหาอะไหล่เก่าเซียงกงมาเปลี่ยนเอา ในรูปจะเป็นตัวที่ลูกยางเปื่อยหลุดลงมา กับ ตัวใหม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2021, 14:08:21 โดย tom46 »

K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

Oe46Bangbo

• มือใหม่หัดขับ
  • *
Re: แอร์ไม่สู้แดด แก้ตรงไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 11:18:05 »
พี่ต้อมทำแอร์แถวไหนครับ พอดีรถผมแอร์มีแต่ลมไม่ลมเย็นช่องขวามีลมร้อน อยากหาอู่ทำครับ

tom46

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 17, 2021, 13:49:01 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
พี่ต้อมทำแอร์แถวไหนครับ พอดีรถผมแอร์มีแต่ลมไม่ลมเย็นช่องขวามีลมร้อน อยากหาอู่ทำครับ

ทั่วไปอาการแบบนี้จะเป็นจาก คอย์ลเย็นรั่ว ละครับ

ถ้าของผม ผมจะลองเติมน้ำยาใหม่แล้ววิ่งดูสักพักก่อน ถ้าเติมใหม่แล้วเย็นปกติ สักพักจะเริ่มไม่เย็นใหม่ วัดน้ำยาขาดอีก แบบนี้จะชัดว่าเป็นที่คอย์ลเย็นรั่วครับ

ส่วนร้านทำ ผมก็ทำกับอู่ปกติครับไม่ได้เป็นร้านแอร์เฉพาะทาง ชื่ออู่ช่างแอ๊ด อยู่ตรงลาดพร้าว 71 ครับ

totochang

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2021, 22:58:40 »
วาล์วฮีตเตอร์ อาการที่เปลี่ยนจะมีลมร้อนผสมออกมาทำให้แอร์ไม่เย็น ตัววาล์วด้านในติดค้างจากตระกันน้ำ หรือซีลรั่ว ขาด น้ำร้อนรั่ว เปลี่ยนชุดซ่อม หรือเลือกซื้อในlazada ผมสั่งมาเปลี่ยน อาการของผมเย็นบ้าง ไม่เย็นบ้าง เครื่องมีอาการร้อน พัดลมแอร์เบอร์สูงสุดหลังจากสตาร์ทตลอด จนทำให้พัดลมแกว่ง หลังจากซ่อมพัดลม พัดลมยังทำงานรอบสูง เครื่องยนต์มีเสียงแปลกๆด้านล่างเครื่อง ขณะเร่งที่สังเกตุได้อีกอาการคือเข้าเกียร์d หรือr รถไม่ขยับต้องกดคันเร่ง ขณะขับเร่งปกติพอยกคันเร่ง รอบจะดึงลงไม่มีระยะฟรีตามแรง พอเปลี่ยนวาล์วฮีตเตอร์เสร็จ สตาร์ทรถจะมีอาการดังเหมือนแคมชาร์จโดนดังตึ๊กนึง แล้วมีควันขึ้นแถวท่อไอเสียสัก 3-5 วิ แล้วพัดลมก็อยู่ในรอบต่ำ สตาร์ททิ้งไว้เครื่องร้อนน้อยลงมาก แอร์เย็นขึ้นเห็นชัด เสียงเครืรองยนต์ที่มีเสียงแปลกๆ ก็เงียบกลับมาปกติ

totochang

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2021, 10:22:20 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
วาล์วฮีตเตอร์ อาการที่เปลี่ยนจะมีลมร้อนผสมออกมาทำให้แอร์ไม่เย็น ตัววาล์วด้านในติดค้างจากตระกันน้ำ หรือซีลรั่ว ขาด น้ำร้อนรั่ว เปลี่ยนชุดซ่อม หรือเลือกซื้อในlazada ผมสั่งมาเปลี่ยน อาการของผมเย็นบ้าง ไม่เย็นบ้าง เครื่องมีอาการร้อน พัดลมแอร์เบอร์สูงสุดหลังจากสตาร์ทตลอด จนทำให้พัดลมแกว่ง หลังจากซ่อมพัดลม พัดลมยังทำงานรอบสูง เครื่องยนต์มีเสียงแปลกๆด้านล่างเครื่อง ขณะเร่งที่สังเกตุได้อีกอาการคือเข้าเกียร์d หรือr รถไม่ขยับต้องกดคันเร่ง ขณะขับเร่งปกติพอยกคันเร่ง รอบจะดึงลงไม่มีระยะฟรีตามแรง พอเปลี่ยนวาล์วฮีตเตอร์เสร็จ สตาร์ทรถจะมีอาการดังเหมือนแคมชาร์จโดนดังตึ๊กนึง แล้วมีควันขึ้นแถวท่อไอเสียสัก 3-5 วิ แล้วพัดลมก็อยู่ในรอบต่ำ สตาร์ททิ้งไว้เครื่องร้อนน้อยลงมาก แอร์เย็นขึ้นเห็นชัด เสียงเครืรองยนต์ที่มีเสียงแปลกๆ ก็เงียบกลับมาปกติ

ส่งรูปไม่ขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2021, 10:29:44 โดย totochang »

totochang

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2021, 10:32:30 »

ส่งรูปไม่ขึ้น
วงจรขึ้นอ๊อกไซร์  ระบบไฟรวนก่อนหน้านี้เป็นระยะ ซีลชุดซ่อมเปลี่ยนก็ใช้ได้หรือสั่ง lazada ผมสั่งมาช่วงลด 3xxใช้งานได้ดีปกติ